ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับช่วงล่างของ mg3 mazda2 yaris หน่อยครับ  (อ่าน 6842 ครั้ง)

ออฟไลน์ ginemooz

• Newbie
  • *
 mg3 mazda2(เบนซิน) new yaris
ช่วงล่างตัวไหนไว้ใจได้มากที่สุดครับ การซับแรงซะเทือน การเข้าโค้งยาวๆ รวมถึงพวงมาลัยการควบคุมรถในช่วงความเร็วสูงด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับช่วงล่างของ mg3 mazda2 yaris หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 19:56:48 »
เท่าที่รู้มา ตามช้อยส์ ของท่าน จขกท. ผมฟันธงที่มาสด้า 2 ครับ

ออฟไลน์ WASADM

Re: สอบถามเกี่ยวกับช่วงล่างของ mg3 mazda2 yaris หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 21:05:09 »
สวยใส MG3
เน้นกว้างขวางนั่งสบาย New Yaris
เน้นขับสนุก ประหยัด MZ3

ประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 21:58:11 »
น่าจะไปลองขับทุกคันนะครับ แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน อ่านพอเป็นแนวทางดู

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2015, 23:01:07 »
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 02:38:42 »
ตัวไหนไว้ใจได้ mz2 แล้วเปลี่ยนหน้ายางให้กว้างขึ้นจะดีสุด ถ้าจะทำอะไรให้ยุ่งกับตัวรถมากที่สุด

ถ้าเปลี่ยนได้ yaris ใส่สตรัท จะเกาะที่สุด แต่ก็จะกระด้าง อาจผิดจุดประสงค์การใช้งาน

mg3 แนะนำให้ไปลองขับ อย่าจับอาการแค่ช่วงล่าง ให้ดูนิสัยเกียร์ด้วย บางทีถ้าอยู่ในโค้งยาวๆ ถ้ามันเปลี่ยนเกียร์แบบคนเหยียบคลัท ตอนกลางโค้งนี่ บาลานซ์เสีย หมุนเอาง่ายๆเลยนะ ช่วงล่างดีแค่ไหนก็เอาไม่อยู่เพราะเป็นขับหน้า จะแก้อาการแบบล้อหลังก็ไม่ได้

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 07:17:22 »
ยาริสมันออกแนวรักพี่เสียดายน้อง
ยอมรับว่ายาริสรุ่นนี้ช่วงล่างดีกว่ารุ่นที่แล้วพอสมควร ตำแหน่งนั่งขับดี เกาะพอตัว นุ่มใช้ได้
ทำมารองรับคนนั่งหลัง คนนั่งหน้า และคนขับได้แบบลงตัว

แต่มาสด้า2มันทำมาแบบ เน้นคนขับอย่างเดียว นั่งหลังแล้วอึดอัด
เคสคุณ คงเหมาะกับมาสด้านะครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 08:59:32 »
เน้นขับคนเดียวหรือมีแค่ตุ๊กตาหน้ารถนั่งข้างหน้าด้วยไปมาสด้า2 ถ้ามีใครพ่วงมาด้วยและต้องนั่งเบาะหลัง เช่นลูกหรือญาติๆไปยารีส ส่วน MG3 อย่าแม้แต่จะคิดซื้อครับ ผมบอกได้แค่นี้...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 10:48:10 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 12:57:34 »
เอาแค่ช่วงล่างไม่ mazda ก็ mg แต่เอามาใช้จริงเชียร์ mazda มากกว่านะอย่างน้อยก็เรื่อง 0

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 21:37:04 »
เน้นขับคนเดียวหรือมีแค่ตุ๊กตาหน้ารถนั่งข้างหน้าด้วยไปมาสด้า2 ถ้ามีใครพ่วงมาด้วยและต้องนั่งเบาะหลัง เช่นลูกหรือญาติๆไปยารีส ส่วน MG3 อย่าแม้แต่จะคิดซื้อครับ ผมบอกได้แค่นี้...

MG3 เป็นอะไรอะ ผมซื้อมาขับอยู่ทุกวัน ผมว่ารถมันก็ใช้ดีนะ ระบบความปลอดภัยก็ครบ วัสดุการประกอบก็ใช้ได้
ช่วงล่างก็ดีขับขี่มั่นใจขับเร็วไม่มีเสียว พวงมาลัยก็นำหนักดี เก็บเสียงก็โอเค วิทยุติดรถก็ดี ศูนย์ก็เพิ่มมาเยอะล่ะน่าจะเกือบ 30 ศูนย์แล้ว

-แต่ก็ต้องเรียนรู้เรื่องเกียร์กันให้เข้าใจก่อนแน่นอนเกียร์มันคงไม่สมูทเหมือนพวก CVT แต่ก็ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไร

พวกลูกเล่นความปลอดภัยเล็กๆน้อยเค้าก็ตั้งใจใส่มาในรถตลาดราคาขนาดนี้ผมก็ไม่เห็นมีเจ้าไหนใส่มาให้เลย

1.ระบบเซฟตี้เพื่อเปิดประตูด้านใน ดึงครั้งแรกปลดล็อคเฉพาะบาน ดึงอีกทีถึงเปิด
2.เมื่อเปิดประตูแล้วลืมใส่เกี่ยร์ไว้รถจะไม่วิ่ง
3.แจ้งเตื่อนเมื่อลืมคาดเข็มขัด
4.ต้องเหยียบเบรคทุกครั้งก่อนเข้าเกียร์ (กันเด็กมาโยกเกียร์เล่น)

ปล.ผมขับรุ่น x ตัว hatchback sunroof
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2015, 22:07:11 โดย ktonja »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 21:50:53 »
MG3 ไม่เคยขับ

Mazda2 ช่วงล่างดีนะครับ

Yaris ชาวงล่างไม่เกาะ พวงมาลัย ไม่มี feedback อะไรเลย

สุดท้าย ต้องไปลองดูด้วยตัวเองด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2015, 00:29:37 »
ขอบคุณที่ท่านมากครับ ผมจะลองไปtest drive ดู