ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่อง teson มันใช่ได้ไหมครับ แล้วก็สังเคราะกับกึ่งแบบไหนคุ้มกว่า  (อ่าน 3980 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongaid

• Newbie
  • *

รถผมvios ปี 2007 วิ่งมา 87000 ใช่ตัวนี้อยู่ ไม่ทราบมันเป็น fully syn จริงไหมครับ

ราคามันไม่สูงมากนัก ไม่ถึง 1000 บาท รบกวนพี่ๆแนะนำยี่ห้ออื่นด้วยก็ได้นะครับ

ระหว่างสังเคราะห์แท้ กับ กึ่งสังเคราะห์ อันไหนจะพอเพียงกับรถผมครับ

ปล.ตอนนี้ผม 10000 โล ถ่ายที ขับไม่เกิน 150 ครับ (130-150 นานๆที) ใช้รถเฉพาะเสาร์ขอาทิตย์และวันหยุด

พยายามหาคำตอบจากการคนหาเเล้วไม่มีใครตอบเลยถือโอกาสขออนุญาติตั้งกระทู้อีก 1 กระทู้นะครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมเพิ่งเคยได้ยินชื่อ teson ก็จากกระทู้ของ จกขท นี่แหละครับ

ส่วนสังเคราะห์กับกึ่ง แน่นอน สังเคราะห์100% ย่อมดีกว่า แต่ก็แลกด้วยราคาที่แพงกว่าเช่นกัน
ถ้าคุณใช้รถไม่เยอะ ขับไม่ได้เร็วมาก ใช้กึ่งสังเคราะห์ก็พอครับ

สำหรับยี่ห้อน้ำมันเครื่อง ถ้าจะเอาราคาต่ำกว่าพันบาท คงจะหาที่เป็นสังเคราะห์แท้ยากหน่อยครับ แต่ถ้าขยับงบมาแถวพันกลางๆได้ล่ะ ก็มีเพียบเลย ทั้ง โมบิล วัน,วาโวลีน,คาสตรอล,เอเลนอส อื่นๆอีกเพียบ

ออฟไลน์ Jewpc

• Newbie
  • *
อีกเสียงครับที่เพิ่งเคยได้ยินยี่ห้อนี้เหมือนกัน
ถามว่าใช่ Fully Synthetic ไหม ตอบไม่ได้
แต่ในเมืื่อข้างแกลลอนว่าใช่ ก็คงต้องใช่ล่ะครับ

ถ้าผมเป็น จขกท. ผมจะใช้แค่กึ่งสังเคราะห์ แล้วถ่ายทุก 7พันโลครับ
โดยผมมองว่าถ้าผู้หลิตเครื่องยนต์ มันไม่ได้เจาะจงว่าต้อง Fully Syn หรือ Factory filled มาจากโรงงาน
หรือเป็นเครื่องยนต์ที่ High Performance หรือโมดิฟายมาเยอะ ผมก็มองว่าเกินความจำเป็นครับ

แต่ก็นานาจิตตังครับ บางคนมีกำลังทรัพย์ ยอมใช้ของแพงกับรถที่รักเพื่อความสุขใจ ซึ่งก็ไม่ผิดครับ...  ;)

ออฟไลน์ nongaid

• Newbie
  • *
สรุปแค่กึ่งก็พอใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ SM.

ผมเพิ่งเคยได้ยินชื่อ teson ก็วันนี้แหละครับ

ถ้ามีการรับรองต่างๆจากองค์กรที่เชื่อถือได้ ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ CNX

ดูจาก อักษร SAE 5W-30 บ่งบอกว่าเป็นสังเคราะห์

เหมือนกับ น้ำมันเครื่อง Castrol Mcnatec กระป๋องสีเขียว
ที่0 ฟอร์ด, มาสด้า ระบุ SAE 5W-30 ราคา 1,1xx

แต่ในร้านอะไหล่ยนต์ ชื่อ Castrol Mcnatec เป็นสูตร SAE 10W-30 กึ่งสังเคราะห์ ราคา 9xx
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
ได้ยินมาว่า แบรนด์ย่อย ปิโตนาส