ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะจองมาสด้า 3 ครับ ขอคำแนะนำและความรู้จากพี่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 4121 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
คือเดิมใช้วีออสโฉมปี 05 อยู่แล้วตอนนี้มันแก่แล้ว มีปัญหามาให้ซ่อมมากมาย ผมเลยกำลังจะเปลี่ยนเป็นมาสด้า 3 ครับ ซึ่งใจชอบมากๆอยู่แล้วแต่อยากจะถามประสบการณ์จากพี่ๆครับ เรื่องการขับขี่นั้นเทียบกับพวกครูซ โคโลล่า หรือโฟกัส บุกคลิกการขับ ช่วงล่าง พวงมาลัย อินเทอร์เฟสต่างกันมากแค่ไหนครับ คืออีกใจนึงก็ชอบโฟกัสเหมือนกัน เลยอยากทราบเป็นความรู้น่ะครับ แล้วก็พี่ๆท่านไหนใช้แล้วมีดีเฟคอะไรบ้างครับ แล้วแก้ปัญหาจบรึเปล่า ... แล้วก็ถ้าผมจองผมกะว่าจะขอฟิล์มวีคูลเป็นของแถมด้วย ขอคำแนะนำเกี่ยวกับรุ่นของฟิล์มหน่อยครับ ชอบแบบไม่แสบผิวเวลาขับ ความมืดประมาณ 60 รอบคัน หรือมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมบอกได้นะครับ ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
ถ้าไม่รีบใช้รถรอดู Focus MC ก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ rut191

ที่บ้านเพิ่งออก sedan s มาครับ ส่วนตัวไม่เคยขับครูช โฟกัสเลยเทียบความรู้สึกกับทั้งคู่ไม่ได้ แต่โดยรวมชอบทุกอย่างมีติ คือเสียงยาง กับเสียงลม เคยลองเหยียบไปที่170บนทางยกระดับบรมชนนี นิ่งดีครับ อัตราเร่งมาตามสั่ง เกียร์เปลื่ยนนิ่มมาก อัตราสิ้นเปลืองพอไดวิ่ง100-120 มี15km/l แต่เจอรถติดวิ่งในเมืองก็กินดุเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2015, 18:16:32 โดย rut191 »

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
ออกเลยครับ สวย แรง ประหยัด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
2.0S ล็อตหลังๆไม่มีปัญหานะครับ แต่ไม่เติมE85

ช่วงล่าง พวงมาลัยโดยรวมเป็นรองแค่โฟกัส ถ้าชอบโฟกัสจริงๆรอดู Ecoboost เลยครับ น่าจะฟิน แต่ความสวยผมยังให้มาสด้าอยู่

ออฟไลน์ sk-non

ผมเติมบางจาก e85, e20, s95 ไม่ค่อยสมูทเท่าไร

ที่ดีๆ ลื่นๆก็เชลล์e20 กับ เทครอน95คับ

ใช้ hikool. ดำ 60รอบคัน
ถ้ากลางคืนถนน ไม่มีไฟ ก็ลำบากหน่อยคับ

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
ลองไปขับทุกยี้ห้อก่อนเองครบ
เข้าไปดูคลับเรื่อง defect
ถ้าไม่รีบรอโปรปลายปี

ออฟไลน์ Armaru

• **
ผมลองขับมาแล้วครับ mazda 3,cruze,focus  ส่วนตัวขับ cruze 2.0 ครับ สรุปตามประสบการณ์ของตนเองง่ายๆสั้นๆนะครับ

เกียร์กับเครื่องยนต์ 
mazda 3 ทำงานร่วมกันได้สุดยอดครับ ราบเรียบ ไหลลื่น ไม่สะดุด ดีกว่า cruze,focus แต่ดันไม่ใส่ cruise control มาให้ ไม่รู้คิดยังไงเหมือนกัน

ช่วงล่างและพวงมาลัย mazda 3 คล่องแคล่ว แม่นยำ แต่ความเร็วสูง ยังนิ่งสู้ cruze,focus ไม่ได้ น่าจะเป็นที่ยางติดรถ mazda ผมว่ามันแข็ง ร่อนๆบอกไม่ถูก ช่วงล่างดี แต่ค่อนข้างกระด้างไปนิด คงเพราะแม็กใหญ่

เบรค mazda 3 เอาอยู่หมด แต่ยังไม่ค่อยถูกใจครับ เหยียบแล้วมันสะท้านที่แป้นสู้เท้าชอบกล ไม่นิ่มนวลเหมือน focus,cruze

การตกแต่งภายใน  คอนโซล mazda3 ดูล้ำกว่า มีจอตั้งตรง ดูง่าย ใช้งานสะดวก function เยอะ focus ลูกเล่นเยอะแต่เล่นยากมาก  ส่วน cruze เองไม่มีลูกเล่นอะไร
การเก็บเสียง mazda 3 สู้ cruze,focus ไม่ได้เลย altis ใหม่เก็บเสียงดีกว่าอีก ต้องเอาไป damp กันเสียงน่าจะช่วยได้

ความประหยัด mazda 3 ประหยัดกว่าใครทั้งหมด

ห้องโดยสารและงานประกอบ mazda 3 ดีกว่าใครเพื่อน เบาะสีดำด้ายแดง ดูเนี้ยบ นั่งสบายกว่าใครหมด แต่พื้นที่ห้องโดยสารแคบ ขนของได้น้อย focus เองก็แคบ ตอนลองขับขาซ้ายผมติดตลอดอึดอัดมาก ลอง fiesta ก็ติดเหมือน focus เปี๊ยบ  พื้นที่ห้องโดยสาร cruze ดีที่สุด กว้างขวาง ท้ายขนของได้เยอะมากพอๆกะ d-segment เลย

ความปลอดภัย พอๆกันครับ option ความปลอดภัยครบครัน แต่ตัวถัง mazda อาจไม่แข็งเท่า cruze,focus คงเพราะน้ำหนักเบากว่า

ความสวย แล้วแต่มุมมองแต่ละคนครับ แต่ mazda 3 ตัวแต่งสปอร์ตสีแดง แม็กดำ สวยมากครับ  ซื้อตัวนี้ได้จบเลยครับ ไม่ต้องทำไรเพิ่มแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2015, 20:32:35 โดย Armaru »

ออฟไลน์ @PPs

• **
ใช้อยู่ครับ โดยรวมก็ดีนะครับ (ชอบช่วงล่าง เบรค) คันนี้ถือว่าได้รุ่นแรกๆช่วง 3-4 เดือน หลังเปิดตัว เคยมีปัญหาเรื่องเติม E85 (ต้องเติมแบบให้เกือบๆเกลี้ยงถังถึงโอเค) และผ่านมาสักครึ่งปี ล้อหน้ามีเสียงตอนขึ้นหลังเต่า (แก้แล้วก็ดีขึ้นอยู่)

เรื่องอัตราสิ้นเปลือง จะประหยัดมากถ้าขับนอกเมืองหรือรถไม่ติด (เคยได้เกือบๆ 20 โล) แต่ก็จะเปลืองมากพอควรตอนรถติดครับ

จัดไปเลยครับถ้าชอบ โอเคทีเดียวครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
ใช้ Mazda 3 อยู่ และก็ Focus ก็มีที่บ้าน

Focus จะให้อารมณ์รถยุโรปมากกว่าครับ ช่วงล่างจะหนักๆกว่าหน่อย แล้วก็เก็บเสียงดีมาก

แต่ Mazda 3 เกียร์ฉลาดดีมาก และเบรคผมชอบมาก feedback ดีมาก ผมชอบกว่าของ benz กับ bmw อีก

Mazda 3พวงมาลัยแม่นยำดีครับ น้ำหนักกำลังดี

ข้อเสียที่ผมไม่ชอบมากที่สุด เสียงยางเข้ารถดังมาก

นอกนั้นผม happy กับมันดีครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
จัดเลยครับ รถญี่ปุ่นมี 2 ยี่ห้อที่ผมจะเล่น ก็คือ mazda กะ subaru นี่ละครับ ญี่ปุ่นค่ายอื่นผมเฉยมาก
ไม่ไปลองขับ subaru xv เทียบกันสักหน่อยเหรอครับ ไม่สวยเท่า แต่อร่อย อิอิ ราคาพอกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Focuszaa

ผมไม่ได้ใช้ตัวใหม่แต่ใช้ตัวเก่าอยู่ ตอนนี้ 7 ปีแล้ว ยังใช้งานได้ดีครับ  ประทับใจทุกอย่างถ้ารับเสียงดังที่ยางเข้าในรถได้ 555

เรื่องจุกจิกไม่มีเลย เปลี่ยนถ่ายทุกอย่างตามระยะ มีก็แต่ลูกหมากหลัง เปลี่ยนแบต ไป 1 ลูก แค่นั้นเองครับ

ถ้าท่านไม่รีบก็รอดู Focus Eco Boots ก่อนก็ได้ครับ  ผมว่ามันน่าจะแจ่มว๊าวไม่น้อยครับ

ปล.ผมก็รอ Focus อยู่เหมือนกันครับ ^^

ออฟไลน์ 2k

ลองรอดูโฟกัสที่จะเอาเกียร์อัตโนมัติลูกใหม่มาแทนคลัทช์คู่แห้งก่อนว่าราคาจะออกมาเท่าไหร่ ฟิล์มกันแดดผมว่าไม่เท่าไหร่เค้าคงติดแถมให้ไม่เกิน4พันบาท ถ้าจะให้ดีขอขอบกันกระแทกที่ประตูจะดีกว่ามากครับ กันกระแทกสี่ชิ้นรวมค่าทำสีมูลค่า6000-8000บาทเลยเชียวแล้วมาติดเองทีหลังหาของนอกศูนย์ยากคนไม่ค่อยทำขายกันที่ทำขายกันก็ไม่เนียนดีเท่าของแท้เลย ทีแรกผมก็ไม่สนใจที่กันกระแทกหรอกจนโดนรถคันอื่นเปิดมากระแทกจนบุบนี่แหละถึงสำนึกได้ว่าควรจะขอติดมาตั้งแต่แรกแล้ว ไหนจะต้องเอาไปเคาะรอยออกเสียค่าเคาะค่ากันกระแทกใหม่อีกสี่พัน กันกระแทกนอกถ้าใช้กาวสองหน้าไม่ดีบอกได้เลยหลุดแล้วหลุดอีกน่ารำคาญมาก สรุปแล้วติดแม่มตั้งแต่วันแรกที่ซื้อนี่แหละดีที่สุด ฟิล์มติดเองทีหลังไม่ยุ่งยากเท่ากันกระแทกเลย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เอา Mazda3 นี่แหละครับ อนาคตการใช้งานดีกว่า Ford และ Chev แน่นอน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03