ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะสามารถเอาตัวรอดในสถานการณ์ชนตบทรัพย์ได้ยังไงครับ (มีคลิป)  (อ่าน 5284 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.PP

• Newbie
  • *
https://www.facebook.com/Bigza365/videos/1612784965666798/

เหตุการณ์ในคลิปคือ มีรถ 2 คันร่วมกัน คือคันหนึ่งพยายามจี้ท้ายเหยี่อ และอีกคันหนึ่งรอประกบและเฉี่ยวชนเหยื่อจากด้านซ้าย หากเกิดเหตุการณ์ในลักษณะนี้เราจะมีวิธีการแก้ไขสถานการณ์อย่างไรครับ คือผมอยากทราบเพื่อเป็นความรู้หนะครับ ขอบคุณครับ
หากรถทุกคันนั้นหมายถึงเครื่องจักร ความปลอดภัยจึงต้องเป็นอันดับแรกที่คำนึงถืงเมื่อเราทำงานกับเครื่องจักรทุกชนิด รถก็เช่นกัน

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
วิธีเช็คนะครับ
1.คันหลังบี้ไม่ลดละ ให้เปิดไฟเลี้ยวขวา และเหยียบเบรคชลอรถ (ไม่ใช่เบรคหัวทิ่มนะครับ) และขับชิดขวากว่าปกติ หากซ้ายว่างเขาไม่แซงซ้ายไป แสดงว่ากำลังโดน (ให้คนข้างๆถ่ายวิดีโอได้เลย กำลังโดนแน่ๆ)
2.จากข้อ1 หากเขาแซงซ้าย ให้ชลอความเร็วลงอีกเพื่อให้เขาแซงและดูซ้ายเตรียมเข้าซ้ายหลังเขาแซงมาหน้าเรา เพราะเขาอาจจะกระทืบเบรคใส่หน้าเราเพื่อให้เราชนท้าย
3.ให้ลองเร่งความเร็วหนีดูก่อนว่าหนีออกไหม. (เพื่อไม่ให้คันซ้ายที่ตีคู่มาปาดหน้าเข้ามาดักหน้าเรา และอาจจะเบรคให้เราชนท้าย) หากหนีไม่ออกยังคงตามมาแบบเดิม ไม่มีทางเลือก ให้เปิดไฟสูงค้าง กดแตรยาว โทรหาตำรวจ โทรหาประกันภัย หรือโทร Call center ของเครือข่ายโทรศัพท์เราให้เขาแจ้งพิกัดเราให้ตำรวจตามมา
4.พวกนี้จะจ้องให้เราเป็นฝ่ายผิด หากเราไม่หลบ ไม่เปลี่ยนเลน ก็จะไม่ผิดระวังอย่าให้เขาปาดหน้ามาเบรคใส่หน้าก็พอ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ PAN

คหสต.

กรณี1แบบในคลิป คือ ขับช้าอย่าอยู่เลนขวา/ถ้าต้องการแซงก็เข้าเลนกลาง

กรณี2 ถ้าขับเลนขวาอยู่แล้วเร็วพอตัว เหยียบหนีเลยครับ แต่ก็ต้องมั่นใจว่าเหยียบหนีออกได้

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
แจ้งประกันถ้ามี และแจ้งตำรวจ       อย่าจ่ายตรงนั้น

ติดกล้องบันทึกเหตุการณ์

ออฟไลน์ zeriw009

รถเป้าหมายของแก๊งพวกนี้ คือรถปีเก่าๆ ดูแล้วไม่น่าจะมีประกันครับ ที่สำคัญวิ่งแช่เลนขวากีดขวางรถคันอื่นและเป็นการเปิดโอกาสให้มิจฉาชีพด้วย การป้องที่ดีที่สุดคือประกันครับ สองบวกก็ได้  กล้องติดรถ ซักสามตัว หลัง ซ้าย และหน้า แต่ถ้าโดนแล้วเลี่ยงไม่ได้ก็ให้ไปเคลียร์กันที่ สน. เท่านั้นครับ ซึ่งในสถานการณ์นั้นต้องมีสติมากๆครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ kan.kom

ขับช้า อย่าแช่ขวา เท่านี้จบละครับ
ไม่ก็ใจเย็นให้มันจี้ตูด บีบแตรไป ขับตามปกติ ถ้ามันชนตูดเรา มันก็ผิดเองครับ

ออฟไลน์ MUK

ขับช้าหรือเร็วก็อย่าแช่ขวาครับ แบบนี้ผมคงขับหนีและหาทางออกซ้ายโทรหา ตร ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบื่อจริงๆพวกช้าแช่ขวา

ออฟไลน์ OHMMY

ส่วนนึง พลาดติดกับเองด้วยนะผมว่า ช้าแช่ขวาก็เข้าทางพวกนี้ไป
ถ้าถามเอาตัวรอดยังไง คหสต. คงค่อยๆชะลอรถ เปิดไฟขอทาง จนรถหยุดสนิท หยุดมันเลนขวานั่นล่ะ แกล้งทำว่ารถเสีย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เรื่องขับช้าแช่ขวายกไปว่ากระทู้อื่นดีกว่าครับ เพราะเรื่องชนตบทรัพย์ที่ต่างจังหวัด จะวิ่งเลนส์ไหนมันก็เอา
ถ้าเจอคงเพิ่มความเร็ว ไม่งั้นก็จอดในที่ชุมชน โทรเรียกตำรวจหรือขับไปหาตำรวจ/ด่านตรวจ

ออฟไลน์ 2k

ในคู่มือสอบใบขับขี่ระบุไว้ว่าก่อนจะเปลี่ยนเลนต้องชำเลืองข้ามหัวไหล่ตรวจสอบมุมบอดของกระจกมองข้างให้แน่ใจว่าไม่มีรถแน่ๆก่อนเปลี่ยนเลนครับ ถ้าทำแบบนี้อีกคันที่จะเซมาให้ชนยังไงก้ชนคุณไม่ได้ ระบบ BLISในรถรุ่นใหม่ก็มีไว้แทนการชำเลืองข้ามหัวไหล่นี้ซึ่งเราทำเองได้แม้จะไม่มีก็ตาม   :-X ในกรณีที่ชนไปแล้วไม่ต้องหยุดรถให้ไปที่สถาณีตำรวจเลย ไปตกลงที่โน่นต่อหน้าตำรวจดูสิว่ามันจะยังกล้าไหม
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Buffy

ถ้ารู้ว่า คันหลังที่ไล่จี้มาเป็นพวกมิฉฉาชีพ และหากหักออกซ้ายจะโดนคันที่ดักรอ...เล่นงานอยู่

ผมจะค่อยๆผ่อนคันเร่งนิดหน่อย ขับไปอย่างงั้น จนกว่ามันจะทนไม่ไหว หักออกซ้ายหนีไปเอง

หากเกรงใจคันหลัง จนต้องหักออกซ้าย ต้องกะจังหวะ หักออกเข้าหน้ารถที่วิ่งอยู่เลนกลาง พอดี ให้รถที่ดักรออยู่เข้ามาปาดไม่ได้

ออฟไลน์ H.

รถเป้าหมายอยู่มุมบอดด้วยละครับ วิ่งช้าขับเลนขวาพอโดนไล่มากๆต้องตบซ้าย ยังไงมันก็ดักซ้าย

ถ้าวิ่งเลนกลาง มันจะต้องใช้รถ 3 คันในการดัก หรือไม่งั้นก็ต้องใช้วิธีปาดหน้าให้หลบไปยังเป้าหมาย
ซึ่งก็ถ้าเจอรถมีกล้องก็เป็นหลักฐานมัดตัวเองอีก

ส่วนวิ่งซ้าย ถ้าเจอจี้แบบนี้ แทบไม่ต้องทำอะไรเลย ปล่อยมันออกขวาไปเอง มันไม่ออกก็วัดใจไป ขับเรื่อยๆ ไม่เราก็ตบซ้ายลงไหล่ทาง
มันคงไม่วิ่งไหล่ทางมาตบให้เราออกขวามั้ง
H.

ออฟไลน์ redsun

ลดคันเร่ง (ขณะรถตรงอยู่ในเลน) เมื่อมีระยะปลอดภัยจึงค่อยเปลี่ยนเลน
(ที่ไม่เลือกเพิ่มคันเร่ง เนื่องจากมิจฉาชีพต้องเพิ่มคันเร่งตามเช่นกัน ทำให้อันตรายมากยิ่งขึ้น
  การพลาดพลั้งในลักษณะสร้างอัตราเร่งแล้วเปลี่ยนเลน มีสิทธิพลาดและความเสียหายสูง )

ปล.
ถ้ารถที่อัตราเร่งดีๆ แรงบิดดีๆ ก็เหยียบคันเร่งเพิ่ม เมื่อมีระยะปลอดภัยจึงค่อยเปลี่ยนเลนครับ

ปล.ปล.
ทำประกันและติดกล้องด้วยจะดีครับ ^ ^

ออฟไลน์ SP

ช่างที่บ้านผมเจอสองรอบครับกับรถคันเดิม กลุ่มเป้าหมายน่าจะเป็นรถเก่าๆที่ดูไม่น่ามีประกัน หรือไม่ก็รถคนงานประมาณนี้ รอบแรกที่เจอช่างที่บ้านผมกลัวเลยจ่ายให้มันไป โดนคุณแม่ผมบ่นยับเลย รถมีประกันแต่ดันไปจ่ายให้มัน ไม่เรียกประกัน พอมารอบสองเจออีก คราวนี้เรียกประกัน คนร้ายก็ยังพูดจะเอาให้ได้ ก็เลยบอกว่างั้นรอตำรวจกับประกันมาค่อยคุยกัน มันรีบชิ่งอย่างไวเลยครับ ช่างที่บ้านแอบถ่ายรูปมันมาได้นี่แหละครับ ยังไงก็ระวังกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ tiger12r

ถ้าคุณขับกะบะอยู่แล้วถนนโล่งๆมันยังมาจี้ตรูดมั่นใจว่าใช่มันแน่ ให้คุณสวมวิญญาณนักซิ่งเลยครับปล่อยให้มันจี้ตรูดไปยาวๆถ้ามันยังไม่ออกซ้ายเราก็เบรกเป็นระยะให้มันรู้ตัวว่าเจอของดีเข้าให้ แล้วหากมันยังดื้อดึงจะเล่นเราก็เบรกให้มันชนท้ายเราไปเลยครับ(ชนท้ายนะครับอย่าชนข้าง)กรณีชนท้าย คันที่ชนผิด100%ครับเรียกประกันและตำรวจมาได้เลยห้ามเคลื่อนรถจนกว่าตำรวจจะมาถึงที่เกิดเหตุและพยายามถ่ายรูปมันไว้ให้เยอะที่สุด  8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ jajaboss

ผมว่ารถเก่าๆไปใส่เหล็กกันชนหนาๆดีกว่าครับ55555555555 แล้วก็เข็นมันไปเลยยยยยย5555555