ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นพูดกันถึงเรื่องระบบความปลอดภัยต่างๆนาๆ ที่ให้มาน้อยหรือไม่ให้มา แล้ว........  (อ่าน 7975 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ตอนนี้ใครที่นั่งเบาะหลังแล้วไม่คาดเข็มขัดนิรภัยเพื่อความปลอดภัยบ้างครับ ผมพยายามที่จะคาดทุกครั้ง แล้วก็จะโดนแซวว่า กลัวคนขับซิ่งเหรอ, ไม่เคยนั่งหลังเหรอ-เขาไม่คาดกันหรอก, โห.. เด็กอ่ะ กลัวอ่ะ บลาๆๆๆ เลยนึกถึงคำถามนี้ขึ้นมาครับว่า

"เวลาซื้อรถชอบถามหาระบบความปลอดภัยว่าให้อะไรมาบ้าง อย่าง ดิสเบรค ABS ระบบช่วยกันการลื่นไถล บลาๆๆ แต่เวลานั่งเบาะแถวหลังได้คาดเข็มขัดนิรภัยที่บริษัทรถเขาให้มากันรึเปล่าครับ"

ถามขำๆนะครับ ไม่ได้ซีเรียส  :D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ golf8023

ลองรถยี่ห้อไหน ตัดเข็มขัดนิรภัยหลังออกจากออฟชั่น จะโดนโลกโซเชี่ยลกร่นด่ายันชาติหน้า ด่าจมดินไม่ได้ผุดได้เกิดกันเลย
ชีวิตจริงไม่ค่อยมีใครคาด ผมไม่ค่อยได้นั่งหลัง เวลานั่งก็ไม่คาด พอมีกระทู้แบบนี้ให้คิดต่อไปนั่งหลังคงคาด ที่ผ่านมาเรามองข้ามอะไรเล็กๆน้อยๆไป แต่มันถึงชีวิตเราได้
อย่าว่าแต่เข็ดขัดนิรภัยเบาะหลังเลย คนขับคนนั่งหน้าบางคนยังไม่อยากจะคาดกันเลย พวกรถรุ่นเก่าๆที่ไม่มีเสียงเตือนคาดเข็มขัด ขับไปปากซอยเอง ขับไปตรงนี้เอง ขับในซอบเนี่ยนะคาดทำไมบ้ารึเปล่า ผมจะขับไปไหนใกล้ไกลผมคาดหมดนะ รถผมไม่มีเสียงเตือนด้วย มีแต่ไฟเตือนตรงหน้าปัด มันชินแล้ว

สมัยนี้เวลาซื้อรถ โหย ไม่มีระบบควบคุมการทรงตัว ไม่มีถุงลมข้าง ไม่มีช่วยออกตัว ไม่มีนั่นไม่มีนี่ ระบบความปลอดภัยอะตัดทำไม เกลียดจริงๆบ.รถที่ตัดระบบความปลอดภัยออก ฯลฯ ด่ายันลูกบวช แต่แบบเห็นใครปาดหน้านี่พร้อมปาดคืน ขับจี้ตูดคันหน้า ถนนนี้คนแข็งแกร่งที่สุดถึงอยู่ได้ เปิดเลนซ้ายบนทางด่วนเทห์อิ๊บอ๋าย ถนนโล่งนี่หว่าขอกดเต็มที่ ใช้ชีวิตแบบนี้จะถามหาระบบความปลอดภัยทำไมไม่รู้

สุดท้ายความประมาทชนะทุกระบบ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
บ้านผมโดนหลานบังคับให้คาดครับ พอจับนางลง car seat เสร็จ ใส่สายbelt เสร็จ นางชี้ให้ยาย ให้แม่ ให้พ่อใส่ ให้หมด  จะได้เหมือนกัน
ผมโคตร happy เลย 555 ปกติ ไม่คาดกัน

เข้าเรื่อง เรื่องสายbelt ผมบอกคนนั่งตลอดคาดด้วย ผมขับรถเร็ว ทุกคนก็คาดกันหมด เค้ากลัวผมขับเร็วจริงๆ ก็พูดไปให้กลัวแหละครับขับก็ปกติ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ pjs6306

บ่องตง เวลานั่งหลังผมไม่เคยคาดเลยครับ  :-X

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่

ออฟไลน์ yod artstu

ผมขึ้น Taxi บางทีพี่แกหุ้มเบาะ PVC คลุมเข็มขัดไปเลย
ปกติเป็นคนขับ จะบอกให้คนนั่งหลังคาดตลอด
: )

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member
ผมคาดตลอดครับ ไม่ว่าจะขึ้นรถอะไร ขอให้มีให้คาด รถทัวร์ รถตู้ รถส่วนตัว ผมเกลียดแท็กซี่มากๆ ที่ชอบเอาสายเข็มขัดไปหมกไว้
มันติดเป็นนิสัยแล้วครับ อยู่เมืองนอกเขาบังคับเป็นกฏหมายเลย และแท็กซี่จะไม่ยอมออกรถ ถ้าเราไม่คาดเข็มขัด ตอนนี้ผมเลยติดไปแล้วครับ และบังคับให้ทุกคนในครอบครัวคาดด้วย ถ้าไม่คาดผมจะดุ ถึงจะนั่งไม่สบายก็เถอะ พวกเราชอบอ้างกันตลอดว่า ไปแค่นี้เอง ไม่ต้องคาด จะแค่ไหนก็ควรคาดครับ เราไปช้า เขามาเร็วมาชน เราก็เสียหายและส่งผลเยอะได้ และผมเห็นว่าการคาดมันช่วยได้เยอะจริงๆ เห็นจากหลายๆกรณีที่ไม่คาดแล้วผลเสียมันรุนแรงกว่าคนที่คาดเยอะมาก สูญเสียแล้วมันไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ใครขึ้นรถผมไม่คาดเข็มขัด ผมไล่ลงหมดครับ

คนไม่ยอมคาดผมไม่สนหรอกครับว่าจะตายหรืออยู่ แต่ผมกลัวตายครับ เวลารถชนคนนั่งหลังนี่ลูกกระสุนปืนใหญ่ดีๆนี่เอง ดังนั้นใครไม่ยอมคาดเชิญลงครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่เคยนั่งเบาะหลังมานานแล้ว 5555 ส่วนตัวคาดครับ บังคับให้คนนั่งหน้าคาดด้วย ไม่คาดไม่ออกรถ ส่วนเบาะหลังผมนั่งคาดนะ แต่ไม่ทุกครั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tvm

นอกจากปกป้องเรา แล้วยังเป็นการปกป้องคนอื่นในรถด้วยครับ

ผมนี่คาดตลอดและบอกให้คนอื่นคาดด้วยครับ

โดยเฉพาะรถตัวเอง พร้อมอธิบายด้วยว่าจำเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
  ตอนนี้ใครที่นั่งเบาะหลังแล้วไม่คาดเข็มขัดนิรภัยเพื่อความปลอดภัยบ้างครับ ผมพยายามที่จะคาดทุกครั้ง แล้วก็จะโดนแซวว่า กลัวคนขับซิ่งเหรอ, ไม่เคยนั่งหลังเหรอ-เขาไม่คาดกันหรอก, โห.. เด็กอ่ะ กลัวอ่ะ บลาๆๆๆ เลยนึกถึงคำถามนี้ขึ้นมาครับว่า

"เวลาซื้อรถชอบถามหาระบบความปลอดภัยว่าให้อะไรมาบ้าง อย่าง ดิสเบรค ABS ระบบช่วยกันการลื่นไถล บลาๆๆ แต่เวลานั่งเบาะแถวหลังได้คาดเข็มขัดนิรภัยที่บริษัทรถเขาให้มากันรึเปล่าครับ"

ถามขำๆนะครับ ไม่ได้ซีเรียส  :D

+1 ล้าน Like เลยครับ

ชอบมาก เป็นเรื่องจริงที่เกิดขึ้นในสังคมเราครับ

ผมเดาว่าเกิน 50% ไม่คาดเข็มขัดเวลานั่งหลังครับ

ทำตัวเองให้ดีก่อน อย่ามัวแต่ไปว่าคนอื่นเนอะ

ตัวเราเอง ยังไม่รักษาชีวิต ตัวเอง แต่ไปบ่น ไปด่า ให้บริษัทฯ เค้าต้องมีนู่นนี่นั่น พอถึงเวลา ก็ไม่คาดเข็มขัด

"ความผิดเราเท่าจิ๋มมด ความผิดคนอื่นดั่งขุนเขา"

55555 นี่แหละ ไทยแท้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช่เลยครับ ผมคนนึงที่คาดเข็มขัดประจำนะ แต่พอไปนั่งข้างหลังกลับไม่คาดเฉยเลย
ไม่รู้มันเป็นอะไร งงกับตัวเองเหมือนกัน

ออฟไลน์ mamaman

ตอนนี้ รุ่นไหน เบาะหน้าฝั่งผู้โดยสาร ไม่มีไฟเตือนให้คาดมั่งครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมถ้ามีโอกาสได้นั่งไม่ใช่คนขับ ไม่ว่าจะเบาะ แถวใดๆ ผมคาดหมดครับถ้ามีให้คาดครับ
บางทีเข้ากรุง แท็กซี่บางคัน รุ่นเก่าหรือเปล่าเบาะหลังไม่มี เจอแบบนี้ฉุนเลยครับผม
ถ้าไม่คาดมันรู้สึกว่า ตัวจะลอยออกจากรถ หรือว่าเหมือนต้องระวังตลอดเวลา มันไม่ผ่อนคลายครับ :)

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
ดูคลิปนี้ครับ แล้วจะรุ้ว่าทำไมต้องคาดเข็มขัดนิรภัย
ไม่มั่นใจว่าคนขับหัวโดนรถหนีบเสียชีวิตรึเปล่านะครับ

ส่วนคลิปนี้ เยอะมาก หลายอันมาก น่ากลัวมาก
ถ้าไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ตอนเกิดอุบัติเหตุ คนขับคนนั่งจะถูกเหวี่ยงออกจากตัวรถ
ผมดูไปได้ครึ่งคลิป ปิดทิ้งครับ ดูต่อไม่ไหว กลัวๆๆๆๆๆ

คาดทุกที่นั่งดีที่สุดครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 22:36:34 โดย veturilo »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ระบบช่วยเหลือ มีดีกว่าไม่มี แต่อีกมุมนึงผมคิดว่านี่ก็อาจเป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่ทำให้บางคนขับรถประมาทหรือ "กล้า" มากขึ้น เพราะเมื่อ 20-30 ปีก่อน เวลาฝนตกถนนลื่น ก็เห็นรถส่วนใหญ่คลานต้อยๆค่อยตามกันไปช้าๆ แต่ดูทุกวันนี้สิครับ abs 7airbag vsc trc สารพัด เวลาฝนตกก็ไม่ค่อยจะมีใครผ่อนกันเท่าไหร่เลย

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *

ตอนนี้ รุ่นไหน เบาะหน้าฝั่งผู้โดยสาร ไม่มีไฟเตือนให้คาดมั่งครับ

เท่าที่ผมรู้ก็มี BMW Z4 ครับ
เตือนเฉพาะฝั่งคนขับ

ออฟไลน์ chanavorn

• Newbie
  • *
Volvo มีเตือนการรัดเข็มขัดบนจอหน้าปัดทุกที่นั่งเลยครับ
แต่ด้านหลังจะเป็นระบบที่คนนั่งต้องคาดก่อน แล้วถ้าปลดระบบถึงเตือนครับ
ผู้โดยสารด้านหน้าจะเป็นระบบเซนเซอร์ที่เบาะ
และมีไฟเตือนด้านบนกระจกมองหลังอีกจุดนึงด้วยครับ คล้ายๆบนเครื่องบิน

ออฟไลน์ 6162002

บริษัทผม (บริษัท พลังงานต่างชาติ แห่งหนึ่ง) บังคับคาดเข็มขัดทุกที่นั่งครับ

ถ้ารถไม่มีเข็มขัดหลัง ห้ามนั่งหลัง
ถึงนั่งหลัง ก็ต้องคาดเข็มขัด
ห้ามใช้โทรศัพท์ แม้จะเป็น Bluetooth ของรถ

ฝ่าฝืนข้อใดข้อหนึ่ง....  จบชีวิตการทำงานครับ -.-

ตอนนี้เลยบังคับแม่กับน้อง คาดเข็มขัดตลอดเลยครับเวลานั่งหลัง เคยเบรคกระทันหัน มันช่วยได้มากจริงๆครับ ไม่งั้นคงกระเด็นมาจูบคอนโซล

ออฟไลน์ Auto

ทีบ้านผมแม่ผมเองมักนั่งหลัง รถเก๋งน่ะครับเจอรถวิ่งมาเบียดไปครั้งนึงตอนติดไฟแดง   ศรีษะกระแทกอย่างแรง   
ถ้าคาดเข็มขัดไม่โดนกระแทกแบบนี้หรอก       ถ้าเกิดอุบัติเหตุด้วยความเร็วสูงคงร้ายแรงกว่านี้
ถ้าคิดจะปลอดภัย  เด็กต้องนั่งคาร์ซีทเท่านั้น  ผู้ใหญต้องรัดเข็มขัดทุกที่นั่ง      นั่งรถตู้ก็ต้องรัดเข็มขัดเพราะเกิดอุบัติเหตุมักกระเด็นออกมานอกรถ

ออฟไลน์ SM.

ผมก็คาดตลอดนะ แม้จะมีโอกาสได้นั่งหลังน้อยมากๆๆ แต่เหมือนมันติดเป็นนิสัย ถ้าไม่คาด มันจะโล่งๆๆ ชอบกล

ออฟไลน์ pony

ส่วนตัวผมจะคาดตลอดครับ และบอกครอบครัวให้คาดทุกครั้งไม่ว่าจะตำแหน่งไหนๆ และเห็นด้วยเรื่อง option สมัยนี้หลายๆคนเรียกร้องกันมากมายเหลือเกินเรื่องระบบความปลอดภัยต่างๆ ถุงลมมีกี่ใบมีคู่หน้า ไม่พอ ไม่เอาเปลี่ยนยี่ห้อ แต่....
.
.
ดันลืมว่า การทำงานของถุงลมนิรภัยมันต้องคู่กับการคาดเข็มขัด แบบขาดกันไม่ได้ เชื่อมั้ยบางคน เจอรถที่เตือนคาดเข็มขัดแล้วรำคาญเสียงเตือน ถึงขั้นเปลี่ยนไปเลือกรุ่นอื่นเลยก็มี ทั้งๆที่แค่คาดเข็มขัดทุกอย่างก็ปลอดภัยแล้ว เห็นได้ชัดว่ายังขาดความเข้าใจเกี่ยวกับระบบความปลอดภัยกันอย่างมากเลย
.
.
ถามว่าถุงลมมีประโยชน์มั้ย ....มีอยู่แล้วแต่ถ้าใช้ไม่ถูกต้องมันก็คือ อาวุธดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ดีจัง มีคนนั่งหลังคาดเบลท์เยอะกว่าที่คิด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เวลาผมขับ พ่อแม่นั่งหลัง ไม่ต้องบอกแกเลยครับ คาดเข็มขัดทั้งคู่

ออฟไลน์ seamonkey

คาดทุกที่นั่งครับ ติดจากที่นั่งรถของบริษัทแล้วบังคับคาดทุกคนพอมานั่งรถที่บ้านก็เลยคาดไปด้วย
ไหนๆก็จ่ายค่าพวกนี้เวลาซื้อรถไปแล้ว ไม่ใช้เลยก็เสียฟรี

ออฟไลน์ Mr.PP

• Newbie
  • *
เป็นผมผมก็คาดครับ ขนาดขึ้นรถ บขส ยังคาดเลยครับ ไม่ใช่กลัวโดนปรับ 5,000 นะครับ แต่ถือว่าความปลอดภัยคือปัจจัยแรกครับ
บ่อยครับที่มีคนแซวว่า คาดเข็มขัดกลัวหรอ คนขับเขาขับซิ่งหรอ คือผมค่อนข้างเป็นคนซีเรียสกับความปลอดภัยครับ ผมก็เลยไม่ค่อย
สนใจคำแซวเหล่านี้ และก็ไม่น้อยครั้งเลยครับ ไปไหนมาไหนกับหมู่เพื่อนขนาดนั่งข้างคนขับยังไม่คาดเข็มขัด คือมันอาจจะเป็นนิสัย
ติดตัวพวกเรามานานตั้งแต่ขึ้นรถครั้งแรก ๆ ในช่วงชีวิตครับ เราไม่คาดตั้งแต่แรก พอโตมาเรื่อย ๆ ก็ไม่คาดเช่นกัน ผมเองก็อยากให้
พวกเราคนไทยที่ใฃ้รถใช้ถนนทั้งโดยสารหรือขับเองหันมาสนใจเรื่องความปลอดภัยขึ้นมาบ้างเหมือนกันครับ หลายคนซื้อรถใหม่
สนใจแค่ Option ที่คิดว่ามันมีแล้วดูหรูหรา ไฟหน้า LED จอต่าง ๆ ในรถ แต่สุดท้ายความปลอดภัยแค่แบบโคตรจะพื้นฐานแค่
เข็มขัดปรับสูงต่ำและ SRS ก็ไม่สนใจกันเลยครับ T_T เป็นห่วงพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนนะครับ ขอบคุณทุกคนที่คาดเข็มขัดและเตือน
ผู้ร่วมเดินทางให้คาดเข็มขัดครับ มันคือความปลอดภัยที่เราทำง่ายที่สุดละครับ
หากรถทุกคันนั้นหมายถึงเครื่องจักร ความปลอดภัยจึงต้องเป็นอันดับแรกที่คำนึงถืงเมื่อเราทำงานกับเครื่องจักรทุกชนิด รถก็เช่นกัน