ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าระหว่างรถยุโรปกับรถญี่ป่นเมื่อมีอายุเก่าเกิน 10 ปีคันไหนจะดูดีกว่ากัน  (อ่าน 6166 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
คือผมนั่งอยู่ในรถตอนติดๆผมก็มองสังเกตไปตามข้างนอก มองรุ่นเก่ารุ่นใหม่ปะปนกันไปก็ไปสะดุดกับ BMW E39 AC-Schnitzer สีดำที่สวยมากๆคันนึง

ที่คิดว่าเจ้าของน่าจะดูแลดีมากๆ ก็คิดไปว่าทำไมรถที่มีอายุเกิน 10 ปีไปแล้วแบบนี้ถึงยังสวยอยู่ได้เหมือนรถใหม่ๆ ไม่ดูเก่าหรือแตกต่างจากรถในปัจจุบันเลย

ผมว่าบ้างทีอาจจะสวยกว่ารถรุ่นใหม่ๆบ้างรุ่นก็ได้นะครับ เผลอๆสวยพอๆกับ G9 คันใกล้ๆด้วยซ้ำไปผมก็เลยคิดว่าเป็นเพราะรถยุโรปมีเสน่ห์กว่ารถญี่ปุ่นหรือเปล่านะ

แต่ก็มีรถญี่ปุ่นหลายรุ่นนะครับที่ผมว่าก็มีเสน่ห์แม้จะอายุเกิน 10 ปีไปแล้วอย่าง Acv30, Acv40, G7, FD1, Mazda3 J48C เป็นต้น

แต่ถ้าจับช่วงอายุของรถยุโรปกับรถญี่ปุนมาเทียบกัน งานออกแบบของรถยุโรปไงก็ยังนำรถญี่ปุ่นอยู่ดีนะครับคิดว่าเป็นอย่างนั้นมั้ยครับ

คิดๆแล้วก็นึกถึง E46 พาส M3 จริงๆเลยความฝันที่ชีวิตจริงไม่มีโอกาศทำแต่ซักวันต้องทำให้ได้

ออฟไลน์ reyeshenry

ยุโรปครับ
โดยเฉพาะ E60 ผมว่ามันไม่ได้ดูเก่าเหมือนรถอายุ 10 ปีเลย
หน้าตามันยังทันสมัยกว่ารถญี่ปุ่น บางคันในปัจจุบันอีก

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ผมว่ามันต้องเลือกตัวนะ คือบางคันมันเก่าแล้วเก่าเลย บางคันมันก็เป็นตำนานของมันครับ แล้วแต่คันแฮะ
.
แต่ถ้าเปรียบเทียบกันจริงๆ ผมว่าก็แล้วแต่รสนิยมอีกนั่นแหละ แล้วแต่คนชอบ ส่วนตัวผมชอบญี่ปุ่นนะ... ทั้งสาวทั้งรถ  ;D ;D ;D
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ยุโรปครับ
โดยเฉพาะ E60 ผมว่ามันไม่ได้ดูเก่าเหมือนรถอายุ 10 ปีเลย
หน้าตามันยังทันสมัยกว่ารถญี่ปุ่น บางคันในปัจจุบันอีก

E60 นี้สวยจริงมองไงก็ไม่เก่าไฟหน้านี้เอกลักษณ์มากครับ

ผมว่ามันต้องเลือกตัวนะ คือบางคันมันเก่าแล้วเก่าเลย บางคันมันก็เป็นตำนานของมันครับ แล้วแต่คันแฮะ
.
แต่ถ้าเปรียบเทียบกันจริงๆ ผมว่าก็แล้วแต่รสนิยมอีกนั่นแหละ แล้วแต่คนชอบ ส่วนตัวผมชอบญี่ปุ่นนะ... ทั้งสาวทั้งรถ  ;D ;D ;D

รถญี่ปุ่นบ้างกันก็สวยมากครับ ผมชอบ Acv30 มองไงก็ยังคงดูดีอยู่เส้นสายร่วมสมัย โตโยต้า 86 กับ ซิลิก้าท้ายลาดก็ด้วยครับสวยเสมอที่มอง สวน

เรื่องสาวผมนี้ว่าจริงครับ 555

ออฟไลน์ Napat14

มันขึ่นอยู่กับ คนที่เป็นเจ้าของรถ ครับว่า ดูแลรถได้ดีมากแค่ไหน ลงทุนกับรถมาแค่ไหน

แต่ใน ถนนจริงๆไม่ค่อยเห็น รถญี่ปุ้น สภาพเดิมๆ เหมือนป้ายแดงออกมาวิ่งซักเท่าไหร่ แต่ก็มีนะครับ
ส่วนใหญ่ แต่งวิ่งจน ไม่เหลือเดิมๆ หรือไม่ก็ไม่ลงทุนซ่อม

ไม่เหมือนรถ ยุโรป ยิ่งที่เป็นรุ้น หายากๆ คนซื้อน้อยเพราะไม่นิยมหรือแพง ละก็ พอเก่าแล้ว ลงทุนซ่อม ราคากับไปตก แต่ต้องเดิมๆ นะครับ น้องๆป้ายแดง หรือรถประกวดได้เลย นั้นละ

แต่ถ้ามองในแบบความสวยของรุ้น ละก็น่าจะเป็นเรื่องการดีไซน์
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ถ้ารถบ้านๆทั่วๆไปหรือรถ sport ไปยัน supercar งานดีไซน์รถเยอรมันกับอิตาลีคือที่สุดแล้วครับ
แต่รถสปอร์ตญี่ปุ่นที่ออกแบบมาได้ timeless ผมว่าก็มีเยอะแยะมากมายนะครับ
อาทิ gtr supra rx7 nsx หรือแม้แต่ civic หลายๆรุ่น
ถ้ารถญี่ปุ่นคันไหนผู้สร้างใส่ใจในการสร้างมันมากๆ ผมว่ามันนิ้งไม่แพ้รถยุโรป
M power Thailand
M5 e60 V10

มันขึ่นอยู่กับ คนที่เป็นเจ้าของรถ ครับว่า ดูแลรถได้ดีมากแค่ไหน ลงทุนกับรถมาแค่ไหน

แต่ใน ถนนจริงๆไม่ค่อยเห็น รถญี่ปุ้น สภาพเดิมๆ เหมือนป้ายแดงออกมาวิ่งซักเท่าไหร่ แต่ก็มีนะครับ
ส่วนใหญ่ แต่งวิ่งจน ไม่เหลือเดิมๆ หรือไม่ก็ไม่ลงทุนซ่อม

ไม่เหมือนรถ ยุโรป ยิ่งที่เป็นรุ้น หายากๆ คนซื้อน้อยเพราะไม่นิยมหรือแพง ละก็ พอเก่าแล้ว ลงทุนซ่อม ราคากับไปตก แต่ต้องเดิมๆ นะครับ น้องๆป้ายแดง หรือรถประกวดได้เลย นั้นละ

แต่ถ้ามองในแบบความสวยของรุ้น ละก็น่าจะเป็นเรื่องการดีไซน์

ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นครับ เพราะคันที่เห็นสภาพนี้ดีมากสีนีนิ๋งสุดๆครับ ผมว่าการดูแลใส่ใจนี้มีส่วนเยอะเลย

ถ้ารถบ้านๆทั่วๆไปหรือรถ sport ไปยัน supercar งานดีไซน์รถเยอรมันกับอิตาลีคือที่สุดแล้วครับ
แต่รถสปอร์ตญี่ปุ่นที่ออกแบบมาได้ timeless ผมว่าก็มีเยอะแยะมากมายนะครับ
อาทิ gtr supra rx7 nsx หรือแม้แต่ civic หลายๆรุ่น
ถ้ารถญี่ปุ่นคันไหนผู้สร้างใส่ใจในการสร้างมันมากๆ ผมว่ามันนิ้งไม่แพ้รถยุโรป

Sport ญี่ปุ่น 3 เจ้าที่ว่ามานั้นตำนานเลยผมโตมากับรถพวกนี้ รถยุค 90 นี้สวยๆเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สำหรับผม ยุโรปหลายคันที่ตกร่นไปแล้วก็ยังสวยอยู่ เช่น E60 E92 W211
ส่วนรถญี่ปุ่นต้องยกให้ Teana J31 สุดๆแล้วครับคนนี้ อีกคันก็ Legend G4 อาจจะไม่เก่ามากแต่คงสวยไปอีกนาน

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
ผมว่าแล้วแต่รุ่นครับ

ไม่ว่าจะเป็น ยุโรป หรือ ญี่ปุ่น

แล้วก็ ความชอบส่วนบุคคล ครับผม ผมยังมองว่า skyline สวยมีเสน่ห์ แทบทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
E60 ดูยังไงๆก้อชอบ ไม่เก่าเลย

ออฟไลน์ nemus

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมว่าไม่ต่างกันนะครับ ถึงจะเป็นรถตลาดรุ่นทั่วไป
อยู่ที่สภาพ ความสมบูรณ์ ของรถครับ
ยิ่งรถไม่เคย ไม่เคยโดนชน ตัวถังสวยๆ
ยิ่งเส้นสายคมชัด ไม่บิดเบี้ยวนะ มันมีเสน่ห์ดึงดูดสายตามากเลย

เคยเจอ โคโรลล่า ke10 สภาพเดิมๆสนิท ล้อฝาตบ
เส้นสายยังไม่เบี้ยว ถึงสีไม่ค่อยเงา แต่ดูบางๆ
โครเมี่ยมต่างๆไม่ใสวิ้ง กระจกใสไม่ติดฟิล์ม
บวกกันเจ้าของรถ เป็นคุณลุง คุณป้า นั่งกันมา 2 คนด้วย
มันน่ามองมาก อารมณ์แบบมองแล้วยิ้มได้เลย

อีกคัน bmw e30 ตัวไฟ 2 ชั้น กันชนบิ๊ก
รักษารถได้ดีมาก ทุกอย่างเหมือนออกห้าง กันชนไม่ย้วยไม่ย่น
เห็นทุกครั้ง ก็ต้องมองตามทุกครั้ง

ออฟไลน์ sukhontha

ญี่ปุ่น  ผมชอบ  กาแลนท์.......
ยุโรป ชอบหลายคันมาก....

แต่ไม่มีปัญญา...

ออฟไลน์ localgame

ถ้าดูแลดีๆสภาพ100%ก็ดูดีทั้งคู่ครับ แต่รถยุโรปจะมีรายละเอียดยิบย่อยที่ทำให้รถดูน่าสนใจมากกว่าเล็กน้อย

JONNY

• บุคคลทั่วไป
คลาสสิค ยุโรปสิครับ

ออฟไลน์ SM.

เห็นด้วยนะครับ มันอยู่ที่แต่ละรุ่น ไม่เกี่ยวกับรถประเทศไหน

ผมเพิ่งเห็น Isuzu Trooper มา ผมยังคิดว่ามันดูดีมากๆอยู่เลย เป็นรถอีกรุ่นนึงที่อยากให้กลับมาทำตลาด แต่ Isuzu คงไม่ทำ!!!

ออฟไลน์ earrt

รถเก่า มีความหมายทางจิตใจกับคนยุคนั้นๆครับ

อย่างผมนี่

Honda legend
Mazda 929
E30 coupe
190E 2.5-16
Toyota soarer
MB 560sec

จะมีความหมายมากกกทีเดียว
ซึ่งปัจจุบันหาดีๆไม่ได้แล้ว ซึ่งถ้ามีหลุดมา มันจะเหมือนย้อนเวลาได้เลยทีเดียว :)

ออฟไลน์ nuntapon.s

ยุโรปดิครับ   แต่มันก็ไม่เสมอไป  ลองง่ายแค่e39ก่อนlciแบบไม่แต่งอะไรเลย  จขกท.ยังคิดว่าสวยรึปล่าวหล่ะ

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ยุโรปดิครับ   แต่มันก็ไม่เสมอไป  ลองง่ายแค่e39ก่อนlciแบบไม่แต่งอะไรเลย  จขกท.ยังคิดว่าสวยรึปล่าวหล่ะ

ลองเอารถ segment เดียวกันปีพอๆกันมาเทียบสิครับ ว่าปัจจุบันนี้ใครดูดีกว่า
ผมว่ายังดูดีกว่า e-class w210 ตัวก่อน minor นะ แล้วใน segment เดียวกันที่ยังดูดีจนถึงบัดนี้
ยังมี Audi A6 มี Jagaur S type สวยยิ่งกว่าอีก
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ต้องดูเป็นคันๆไป ไม่เสมอไปนะผมว่า
สำหรับผมที่ยังมองว่ายังสวยและดูดีเสมอตอนนี้คือ
e34 ถ้าแต่ง Alpina แท้ๆครบๆ นี่จบเลยครับอมตะ
e46 คูเป้
e39 M-sport
w124
ถ้าญี่ปุ่นก็
Teana j31 ยิ่งนานยิ่งอมตะยิ่งสวย แปลกมาก
Acv40 ตอนนี้ผมว่ายังสวยกว่า acv50 มาก

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ dekdemo

.

กด ไลค์ ประโยคท้ายสุดครับ   ;D

ออฟไลน์ thesun

• **
รถ 10 ปี อยู่ที่การดูแลสภาพรถ
สีสดใสเงางามลง wax หนาตึ้บ ล้อเงาวับไม่เป็นขี้กลาก ยางดำเงาไม่แตกลายงา ภายในสะอาดไม่ปล่อยให้เน่า ชิ้นส่วนพลาสติกสะอาดไม่แตกหักเลอะเทอะ ห้องเครื่องสะอาดดูดีไม่มีเยิ้ม

ถ้าดูแลถึงทั้งคู่ รถยุโรปดูดีกว่าด้วยรูปทรงความคลาสิค

ออฟไลน์ mothsan

แล้วแต่รุ่น แล้วแต่การดูแลครับ เช่น
ACV40 นี้ ผมว่าเป็น camry ที่ไม่สวยอย่างแรง เลยครับ มองท้ายทีไร นึกว่ามองถัง ปิ๊บทุกที่ ตัวถัดมาสวยกว่าเยอะ
Accord Gen 7 ท้ายยิ้มสีดำ สวยมากกว่า
E39 เป็น BM รุ่นนึงที่ผมว่าเชย ขี้เหร่มากกก
E30 E34 ถ้าเดิมๆ เนี๊ยบ หรือ แต่แบบของแท้ มันก็ต้องสวยอยู่แล้วครับ

ส่วนรถที่มันเป็นตำนาน ทุกคนพูดถึง มันคงพูดว่าไม่สวยได้ไม่เต็มปาก เพราะเราได้ยินสังคมพูดใส่หูเราตลอดว่า สวยๆๆๆๆ จนมันสวยไปเฉยเลย

ออฟไลน์ wa330

โตต้า ซูปร้า 20กว่าปีแล้วยังดูดีอยู่เลย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าคำถามตั้งต้นแบบนี้ ต้องเข้าใจกันก่อนว่ามันจะไปเกี่ยวกับรสนิยมส่วนตัว ไม่มีถูกหรือผิดนะ ความเห็นของผมคือ
มันต้องดูรุ่นของรถด้วย ยุโรปหรือญี่ปุ่น ไม่มีคำว่าสวยยกประเทศ แถมคำว่าสวยหรือไม่สวยนี่ยังเปลี่ยนแปลงได้
ตามวัยของผู้ตอบอีกด้วย

คุณลองค้นดูก็ได้ว่า Pininfarina, Bertone, ItalDesign, Gandini ออกแบบรถให้หลายต่อหลายชาติ
ขนาดผลงานของปรมาจารย์ ยังมีทั้งสวยและไม่สวยในสายตาของหลายๆคน

ในความเห็นของผม รถยุโรปไม่ค่อยมีประเภทที่เห็นแล้วถูกใจเลยทันที แต่เวลาผ่านไปนานๆมันจะไม่ค่อยเสื่อมมนตร์ขลัง
ตัวอย่างที่ผมมักยกให้เห็นบ่อยๆคือ Mercedes-Benz W124 ซึ่งในวันแรกที่เห็น ผมมองว่ารถบ้าอะไรอุบาทว์ดีแท้
สมแล้วที่เขาเรียกว่าโลง แต่หลังจากนั้นแค่ไม่ถึงปี..พ่อผมซื้อเลยครับ และผมไม่เห็นว่ามันสวยจนกระทั่งผ่านไป 5 ปี
แล้วสังเกตรายละเอียดส่วนต่างๆ ดูวิธีการไล่สันนูนบนฝากระโปรงที่เป็นตัว V แล้วออกแบบยักฝากระโปรงขึ้น ซ่อนใบปัด
และสัมพันธ์เส้นสายกับกระจกหน้า ดูวิธีการติดตั้งแนวรางน้ำฝนที่เดินแนวจากหน้าถึงหลัง

ตอนนั้นผมอยู่ประถม W124 ไม่ได้ให้ความรู้สึกตื่นเต้นอะไรเลย มันต้อง A31 สิ สวย เฉี่ยว แทบเผาเสื้อผ้าถวาย
แต่พอผมอายุ 30 แล้วมองกลับไป ความสวยของ A31 เหมือนจะธรรมดาลง ยิ่งพอดูรายละเอียดบนแดชบอร์ด
แล้วคิดว่า W124 นั้นแท้จริงออกแบบเสร็จตั้งแต่ตอน 190E ออกขายแล้ว มันก็ยิ่งน่าอัศจรรย์ที่แนวทางการออกแบบ
สุดแสนจะธรรมดา กลับดูสวยมาจนทุกวันนี้ นี่คือการออกแบบจาก 32 ปีที่แล้วนะครับ

แต่ในฟากญี่ปุ่น รถที่สวยทนสวยนาน และไม่ใช่รถแพง มันก็มี Civic EG Ferio ไงครับ สัดส่วนของรถเกือบลงตัว
เส้นสายเรียบง่ายแต่ลงตัว ภายในโดยเฉพาะแดชบอร์ดสวยมาก เอาความสวยมารวมกับความง่ายในการใช้งาน
สรีระสัมพันธ์และการมีเนื้อที่ให้อ้าขาได้กว้างทั้งๆที่บอดี้รถจริงๆมันไม่ได้กว้างเลย

ส่วนในยุคที่ใหม่หน่อย รถ BMW E60 ถือว่าเป็นการออกแบบที่กลายเป็นตำนาน เป็นฝันร้ายของนักบัญชีใน BMW
และเป็นฝันร้ายของ Chris Bangle ซึ่งต้องรอไปพักใหญ่ๆกว่าคนจะเริ่มเห็นคุณค่าในการออกแบบ E39 ไปเป็น E60
นั้นเป็นการก้าวกระโดดครั้งใหญ่มาก แต่จาก E60 ไปเป็น F10 กลายเป็นก้าวแห่งความกลัว กลัวที่จะพลาด

Subaru เป็นค่ายหนึ่งที่ไม่ค่อยมีรถที่ทรงอิทธิพลทางด้านการออกแบบ แต่กระนั้น Subaru SVX ก็เป็นรถที่
เอาศตวรรษที่ 21 มาอยู่ในยุค 1990s ได้อย่างน่าทึ่ง และ Legacy BP/BL ก็เป็นรถรุ่นหนึ่งที่มองดูกี่ปีก็ไม่เบื่อ
แม้มันจะมีอายุครบ 12 ปีแล้วก็ตาม

ผมตอบไม่ได้ว่าใครออกแบบรถได้สวยกว่ากัน เพราะมันสลับกันไปมาตามความชอบ ตามวัย
และตามวิธีการมองรถสวย/ไม่สวยของตัวเอง แต่ก็มีรสนิยมส่วนตัวตามที่ให้ความเห็นไว้ด้านบนนี่ล่ะครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
จริงอย่างผู้การว่าครับ มันอยู่กับรสนิยมของแต่ละคนจริงๆเรื่องนี้

แต่ผมก็รู้สึกอย่างนึงได้ว่า รถยุโรปเกิน 10 ปี ถ้าเทียบกับรถญี่ปุ่นในปีเดียวกัน มักจะดูใหม่กว่า  น่าจะเป็นเพราะการดูแลรถที่ถึงกว่าด้วยมั้งครับ  :)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ก็จริงอย่างท่านผู้การกับหลายๆท่านว่า มันคงเป็นเรื่องของรสนิยมของแต่ล่ะคนว่าชอบแบบไหน  :)

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
w124 อายุเกิน 20 แล้วครับเกิดเกือบพร้อมกัน ทุกวันนี้สวยอยู่เลย :)

"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

ออฟไลน์ kongsti

• Newbie
  • *
Subaru Legacy 2.0GT Wagon specB Tuned by STi คับ 10ปีแล้วคับ

boymww

• บุคคลทั่วไป
E60 นี่ผมชอบจริงๆเลย ต่อไปต้องเป็นตำนานแน่ๆ
ผมว่าสวยกว่า 3 5 7 series รุ่นปัจจุบันเสียอีก (แล้วแต่คนมองนะ)

ออฟไลน์ 5ume7h

ต้องดูเป็นรุ่นๆ เพราะคำว่ารถยุโรปมันกว้าง (รวมเปอร์โย ซีตรอง โอเปิล เฟียต ฯลฯ ด้วยรึเปล่า)