ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกฏหมายครับ ยกรถให้ญาติไปผ่อนต่อ  (อ่าน 3618 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พอดีผมยกรถ Almera ให้น้าไปผ่อนต่อน่ะครับ ทีนี้น้าไม่มีเครดิตเลยโอนให้น้าไปผ่อนต่อไม่ได้ เลยต้องใช้ชื่อผมแล้วน้าจ่ายเงินให้

ทีนี้ผมอยากรู้ว่าผมจะทำยังไงได้บ้างว่า ถ้าเกิดสมมติมีปัญหากับตัวรถ เช่นทำผิดกฏจราจรอะไรงี้ มันไม่อยู่ในความรับผิดชอบของผมน่ะครับ

ออฟไลน์ Poj

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องกฏหมายครับ ยกรถให้ญาติไปผ่อนต่อ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 02:53:29 »
ยกให้คนอื่นที่เขามีเครดิตเถอะครับ

ไปเปลี่ยนมือที่ finance ให้เรียบร้อยครับ

ผมว่าจะมีปัญหาในภายหลังนะครับ

ยังไงความซวยก็บังเกิดกับชื่อเจ้าของรถอยู่ดี

วันดีคืนดี เกิดขับไปชน ทำผิดกฎหมาย  ไม่จ่ายค่างวด

คุณจะเสียทั้งเงิน เสียเวลา เสียใจ และ เสียเครดิต

ญาติกันก็อย่าไว้ใจครับ ยิ่งไม่มีเครดิตด้วย ยิ่งแล้วใหญ่

ออฟไลน์ SM.

Re: สอบถามเรื่องกฏหมายครับ ยกรถให้ญาติไปผ่อนต่อ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 08:52:45 »
ยกให้คนอื่นที่เขามีเครดิตเถอะครับ

ไปเปลี่ยนมือที่ finance ให้เรียบร้อยครับ

ผมว่าจะมีปัญหาในภายหลังนะครับ

ยังไงความซวยก็บังเกิดกับชื่อเจ้าของรถอยู่ดี

วันดีคืนดี เกิดขับไปชน ทำผิดกฎหมาย  ไม่จ่ายค่างวด

คุณจะเสียทั้งเงิน เสียเวลา เสียใจ และ เสียเครดิต

ญาติกันก็อย่าไว้ใจครับ ยิ่งไม่มีเครดิตด้วย ยิ่งแล้วใหญ่

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 09:31:39 »
ถ้าจะยกให้ผ่อนฟรีๆ โดยไม่มีการทำธุรกรรมที่ธนาคาร ผมแนะนำว่าให้หลีกเลี่ยงจะดีกว่า

โอกาสในการโดนเอารถไปฟรีๆ แถมต้องมานั่งผ่อนกุญแจเกือบ 100 เปอร์เซ็นต์

จะญาติพี่น้องหรืออะไรก็ตามแต่ อย่างไรก็เป็นคนอื่นครับไม่ใช่ตัวเราเอง ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่านะครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 11:16:49 »
เป็นผม ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ

ตอนซวย น้าคุณอาจไม่มาเดือนร้อนด้วยนะครับ จากใจจริงเลยครับผม

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2015, 18:44:40 »
ผมรับรถจากญาติมาผ่อนต่อครับ ขายดาวน์ ผมจ่ายเงินดาวน์เหลือผ่อนกับไฟแนนซ์อีก10เดือน
อาศัยความเชื่อใจล้วน แล้วรถเค้าสภาพดีมากๆ 2ปีวิ่ง1.3หมื่นโล ยังกะป้ายแดง จะให้ปล่อยเตนท์ก็เสียดาย
แต่ก็ตกลงกันก่อน ผ่อนเป็นชื่อเค้า ผ่อนเสร็จค่อยโอน ใบสั่งอะไรตั้งแต่วันที่ผมรับรถมาคือเอามาให้ผมหมด
ญาติค่อนข้างสนิทครับ เลยเชื่อใจกันพอสมควร แล้วระยะเวลาผ่อนอีกไม่นาน

กรณีท่าน ถ้าจำเป็นต้องขายให้ญาติคนนี้ ผ่อนต่อแบบไม่เปลี่ยนสัญญา ต้องตกลงกันก่อนนะครับ ใบสั่งตั้งแต่วันที่รับรถไปต้องให้เค้ารับ อะไรแบบนี้ แต่อย่างที่คนอื่นว่าครับ ต่อให้ญาติกันมันก็ไม่100% ยิ่งท่านมาตั้งกระทู้ถามแบบนี้ด้วย แสดงว่าไม่ใช่ญาติที่สนิทนัก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 01:29:08 »
อย่าเลยครับ ปัญหาพวกนี้มันมีมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้ว

focus man

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 14:52:20 »
ท่านทำสัญญาไว้กับไฟแนนซ์...ผูกพันธ์จนกว่าจะหมดภาระตามสัญญา

ท่านไม่สามารถทำสัญญาอื่นใดที่จะมาหักล้างหรือเปลี่ยนแปลงสาระในสัญญาเดิมได้ โดยที่เจ้าของสัญญาเดิมไม่ยินยอม

ออฟไลน์ satan103tfs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 21:52:08 »
อย่าไปห่วงเรื่องใปสั่งเล็กๆน้อยๆ เลยครับ ลองคิดว่า เค้าไปโดนจับขนยา แล้วคุณจะทำไง หรือเค้าเอารถไปจำนำ แล้วคนรับจำนำปล่อยขายไปแล้วตามไม่เจอ จะทำไงมากกว่า ที่ยกตัวอย่างนี่อ่านเจอ แทบจะวันเว้นวัน โดยเฉพาะกรณีหลัง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 22:24:42 »
เสียญาติ เสียพี่ เพราะเรื่องหนี้นี่แหละ

คนทุกข์ใจก็เรื่องหนี้ที่ไม่ได้ก่อ