ผู้เขียน หัวข้อ: รถงบไม่เกิน7แสน มีตัวเลือกไหนเหมาะกับสไตล์ สูงหน่อย ที่นั่งกว้างขวาง บ้างครับผม  (อ่าน 6297 ครั้ง)

ออฟไลน์ onspeeds

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ผมมองเป็น Mobilio ครับ ราคาถือว่าพอรับได้
หน้าตารถผมไม่ได้แคร์ใครอยู่แล้ว

ผมกำลังเทียบกับ สมรรถนะ และ การขับขี่ รวมไปถึงการนั่งของผู้โดยสาร (โดยปกตินั่งไม่เกิน4คนครับ)
โจทย์การนั่ง คือ ผู้โดยสารค่อยข้างสูงอายุ ตัวใหญ่ ปวดเข่าเวลาก้าวขึ้นลงรถเล็ก (เดิมที่รถ Vios 2003 ครับ)

ถ้าผมจะข้ามไปซื้อ Altis การผ่อนรถ จะค่อนข้างตึงมือ

สมาชิก HLM ท่านใด มีรุ่นไหนแนะนำ ลองเสนอมาได้ครับ
ทีแรกผมเล็งไว้เป็น Altis ผู้โดยสารบอกโอเคก้าวขึ้นลงสบายอยู่ แต่ติดที่เป็นเก๋ง ซึ่งค่อนข้างเบื่อแล้วครับ
อยากลองเปลี่ยนแนวดูบ้าง แต่เอาจริงๆ มันก็ขึ้นลงสบายจริงๆนะ Altis ที่ลองขับมาตัว 1.8 อัตราเร่งโอเคเลย
ติดที่ราคาโดดไป แปดแสนกว่าๆ

อีกใจนึงก็คือ Civic FB ตัวนี้ผมสอบถามมีเซลล์ให้ส่วนลดได้มากกว่า Altis พอสมควรเนื่องจากใกล้เปลี่ยนโฉมแล้ว
แต่มีความเห็นตรงกับครอบครัวว่า การก้าวขึ้นลงของผู้โดยสาร ไม่สบายเท่า Altis ครับ (จริงมั้ยครับ เหมือนตัวรถ Altis มันดูสูงใหญ่กว่า)
แต่สมรรถนะการขับขี่มันดีกว่า Mobilio แน่นอน

สรุปตอนนี้ Mobilio / Civic FB / Altis (แอบขอเพิ่ม XV ไปอีกตัว แต่ราคาเกินตัวผมไปเป็นแสน ตัดออกก็ได้ หรือกัดฟันผ่อนยาวๆดีก็ไม่รู้)

จึงอยากรบกวนสมาชิก ช่วยแนะนำทีครับ
มันเป็นเงินก้อนแรกของผมในชีวิต ที่จะซื้อรถครอบครัวไว้ใช้ครับ
ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
เอาแค่ย่อหน้าสุดท้าย คำว่า รถครอบครัว
กับงบประมาณไม่เกิน 7 แสน ผมว่า mobilio ตอบโจทย์สุดแล้วครับ
ยังไงลองไปทดลองขับดูก่อนครับ จากที่ผมก็เคยสนใจไปทดลองขับมา
mobilio นี่สมรรถนะอัตราเร่งกับช่วงล่าง ไม่ขี้เหร่เลยครับขับทั่วไป
ไม่ได้เอาไปซิ่งเอาไปมุด เหลือใช้แล้วครับ

ออฟไลน์ Tomz

• Sr. Member
  เห็นบอกไม่แคร์หน้าตารถ มีอีก 1ตัวเลือก toyota avanza ตัวใหม่ mc ที่จะออกมาไงครับ  สูงแน่ ประตูหลัง ขึ้นลงสบายแน่ เหมาะกับ คุณผู้สูงอายุแน่นอน ราคาก็ไม่น่าจะดีดเกินจากงบท่านมากนัก
  โมบิลิโอ ก็ดี ประตูหลังก็กว้าง ก้าวขึ้นลงง่ายพอกัน ตัวท้อป ราคาก็ 729000 ถ้าผมจำไม่ผิดนะ ก็น่าเล่นอีกรุ่นนึง
 ส่วน อัลติส กับ XV ผมยังไม่เคยลอง แต่ราคาดีดไปเยอะเลย รอเพื่อนๆคนอื่นมาตอบ อีก 2คันที่เหลือล่ะกันครับ

2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

• **
0-100 XV 11.40
0-100 Mobilio 11.32

เร็วกว่า XV อีก
ผมอยากทราบว่า 0-100 ที่พี่จิมมี่ทำเวลาไว้ คือ ความเร็วหน้าปัทม์รถ หรือ GPS ครับ
แบบนี้ถ้า Mobilio ไมล์อ่อนกว่า 0-100 ก็คงช้ากว่า XV ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ผมมอง 2 ตัวครับ
Honda Mobilio / Suzuki Ertiga

ออฟไลน์ legion

• Full Member

ออฟไลน์ SM.

Freed อีกเสียงครับ ถ้ารถใหม่หายาก อาจจะมองไปที่มือสอง ไม่แน่ใจว่าซีเรียสเรื่องรถใหม่ รถเก่า หรือเปล่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
0-100 XV 11.40
0-100 Mobilio 11.32

เร็วกว่า XV อีก
ผมอยากทราบว่า 0-100 ที่พี่จิมมี่ทำเวลาไว้ คือ ความเร็วหน้าปัทม์รถ หรือ GPS ครับ
แบบนี้ถ้า Mobilio ไมล์อ่อนกว่า 0-100 ก็คงช้ากว่า XV ใช่มั้ยครับ
หน้าปัดครับ ผ้า Mobilio ไมล์อ่อนกว่า XV มากๆก็มีสิทธิช้ากว่าในชีวิตจริงครับ แต่ส่วนตัวตัวเลขหน้าปัดต่างกันแค่นี้ไม่ต้องซีเรียสครับ  :D

ปล. Freed การทรงตัวไม่ค่อยดีครับเทียบกับเก๋งนะ Mobilio น่าจะตอบโจทย์ทั้งการขับขี่ที่ไม่ทำให้คนขับเก๋งมาก่อนเสียอารมณ์ กับมีประโยชน์ใช้สอยที่มีให้มากมายครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้าป้ายแดงคงมี mobolio คันนี้ใกล้เคียงสุดครับ
ลองแวะไปดู Ertiga ดูด้วยครับ ความสูงน่าจะโอเคกว่า
แต่ผมว่าการขับขี่และประหยัดและระยะยาว
Honda คงได้เปรียบสุด

Freed มือหนึ่ง หายากแล้วครับ คนสูงอายุขึ้นง่ายมากครับ
กลายเป็นรถพ่อตาผมไปแล้วครับ ขึ้นง่ายขับสะดวก แต่ช่วงล่าง
ถ้าจะขับเร็วต้องทำเพิ่มพอประมาณ
: )

ออฟไลน์ Chitta_P

• Full Member
จขกท.ไม่ลองสนใจคันนี้บ้างเหรอครับ รถครอบครัว นั่งไม่เกิน 4 คน ราคาประมาณ 7 แสน +/- น่าจะขึ้นลงสบายอยู่ครับ 

Life is short and the world is wide...

ออฟไลน์ kiwiwi

Suzuki Ertiga
สำหรับคนตัวสูงๆแล้ว มันน่าจะโปร่งสบายที่สุดในกลุ่มแล้วนะครับ
รองมาก็น่าจะเป็น toyota avanza

ส่วนโมบิลิโอ จริงๆ ก็ บริโอกะอเมซิ่งนี่แหละครับ ในเรื่องของท่านั่งนะ

• **
Ertiga เคยนั้งแล้วแต่ยังไม่ได้ลองขับ นั่งพอได้ครับ
Freed ราคาเกินเหมือนกันครับ
ขึ้นลงน่าจะสบายจริง แต่ผมดูแล้วข้างในคนนั่งดูห่างเหินกันจัง 555
ส่วนเรื่องมือ1มือ2ที่บ้านมองเป็นมือ1ครับ เพราะรถที่ใช้อยู่ก็เป็นรถมือ2 ตอนนี้พอมีกำลังเลยอยากได้มือ1ไปเลย
ส่วน Livina นี่ ผมลังเลจริงๆ ตั้งแต่เปิดตัวมา ผมเพิ่งเห็นวิ่งบนนถนนแค่2คันเองครับ งงว่าทำไมน้อยขนาดนี้ แต่ถ้า Spin นี่ผมเห็นครั้งเดียวเลยล่ะ  :o

ออฟไลน์ H.

Mobilio ทั้งนั่งเบาะแถว 2 นั่งไม่ค่อยสบายอะครับ มันบีบ เล็ก และแบนๆ ถ้าเน้นนั่งสบายยังไงโมบิลิโอผมว่ามันก็ยังตอบโจทย์ได้ไม่ดีพอ
H.

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ไม่ลองดู Ford Ecosport บ้างหรอครับ ผมเคยลองนั่งแลละลองขับแล้ว ขึ้นลงสบายมาก ไม่ต้องก้มมากไปหรือยกตัวขึ้นมากไป ที่นั่งสบายกำลังดีเพียงแต่ไม่กระชับเท่าไหร่

เพียงแต่อาจจะต้องระวังเกียร์มันหน่อยนึง กับศูนย์บริการที่ค่อนข้างวัดดวง
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
อเวนซ่านะจะดีครับ แต่อยากให้ไปลองก่อน เลือกรถที่เหมาะกับตัวเอง :D ;)
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ adis

จากโจทย์การใช้งานของ จขกท. freed นี่เหมาะนะครับ
ผมเองก็ตัวใหญ่ ขวดขาเวลาขึ้นลงรถเก๋ง มาใช้ freed แล้วขับสบายขึ้นมาก

อีกตัวก็น่าจะเป็น ertiga ครับ

ออฟไลน์ Odeng

• **
   ถ้าเน้นนั่งสบายเป็นปัจจัยสำคัญ ผมว่าคงมีแค่ Ertiga, Freed และ Livina ครับ (จากที่ลองนั่งจริงทั้งสามตัว) แต่สองตัวหลังไม่รู้จะยังหารถใหม่ได้หรือเปล่า  ส่วน Mobilio ผมว่าความกว้างมันยังไม่สู้สามตัวที่ว่าไม่ได้ครับ

• **

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นึกถึงFreed ขึ้นมาเลยครับ

ออฟไลน์ Focuszaa

แคร์ มือสองไหมครับ ถ้านั่งไม่เกิน 4 คน จัด Camry ปีใหม่ๆ ก็พอได้นะครับ ที่นั่งสบายกว้างขวางแถมอีกอย่างคือแรง เดินทางไกลๆสบายหายห่วง รถมันก็ทนของมันอยู่แล้วครับไม่น่าห่วงเรื่องนี้  แต่ถ้ากลัวก็จัด Mobilio เหละครับ ตัวเล็กๆ น่ารักข้างในกว้างขวาง คุ้มค่ามากๆ หรือไม่ก็กัดฟันเอา Altis ไปครับจะได้ไม่ต้องมากังวลใจ