ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเปรียบเทียบศูนย์ฟอร์ด กับพวกรถหรู (BMW, เบนส์ เลกซัส....)  (อ่าน 4643 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เนื่องจากเห็นช่วงนี้รถปิ๊กอัพ และ PPV ฟอร์ดค่อนข้างมาแรงมากๆ แต่หลายๆคนก็ยังกังวลเรื่องที่เรารู้ๆกันอยู่
ส่วนตัวเลยคิดไปว่า แล้วกลุ่มคนที่ซื้อรถหรู ศูนย์ก็น้อย บางจังหวัดแทบไม่มีเลย เขาเหล่านั้นกังวลเรื่องเหล่านี้มั้ย ใหนทั้งที่ต้องซื้อแพงๆด้วย
เลยอยากถามว่า ศูนย์ฟอร์ดกับศูนย์รถหรู การรออะไหล่ เวลาในการซ่อม ต่างกันมั้ย รถหรูต้องจอดเป็นหลายๆเดือนเพื่อรออะไหล่บางตัวมั้ย??

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Auto

ตอบที่พอรู้นะครับ รถหรูบริษัทเวลาชนกันแล้วต้องไปซ่อมตามอู่ประกันอยู่ดี ไม่ได้แตกต่างกับรถญี่ปุ่นเลย
เรื่องรออะไหล่ไม่ได้ติดตาม  ส่งเข้าซ่อมแล้วจบกันเอารถคันอื่นมาใช้ต่อ    รถที่ผมกล่าวถึงคือรถหรูเบสิกนะครับ พวกอัลพาร์ด  เบนซ์อีคลาส บีเอ็มซีรีย์5 ไม่ใช่พวกรถรุ่นแปลก ๆ ของยี่ห้อนั้น

ส่วนพวกฟอร์ดการรออะไหล่ก็ไม่นานนะครับอยู่ราว 2-3 เดือนไม่เกินนี้สำหรับอู่ประกันทั่วไป  และเป็นรถผลิตในประเทศ อะไหล่จะเยอะ   แต่ถ้าเป็นพวกรถนำเข้าอย่าง Ford Focus  เครื่องดีเซลอันนั้นน่าห่วงหน่อย   อะไหล่เครื่องยนต์จุดสำคัญอะไหล่ไม่มีรอกันเกือบปี   

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
BT-50 Pro พ่อตาผมโดนชน รอกันชนหลังปีนึง ซ่อมศูนย์ครับ

ออฟไลน์ kris-lack

BT-50 Pro พ่อตาผมโดนชน รอกันชนหลังปีนึง ซ่อมศูนย์ครับ
เอ่ออออ กันชนหลังงงงงงงง 1 ปี OMG

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ยกเว้นรถกลุ่มเจ้าตลาด นอกนั้นจะขึ้นอยู่กับอะไรเสีย บางชิ้นมีเปลี่ยนเลยบางชิ้นต้องรอ

เคยไปซื้ออะไหล่หัวเสียUSBของBM ศูนย์บอกทั้งไทยมีstockแค่อันเดียว เลยต้องรีบสั่งรีบเอา ถ้าหมดอาจต้องรอเกือบเดือน

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
เดือนก่อนขึ้นกระทู้แนะนำด้านการบริการที่เว็บต้องห้ามหลายกระทู้อยู่ครับ แต่ละเคสยังซ่อมไม่จบใช้เวลาหลายเดือน

ปล. อยากอ่านเดี๋ยวหาให้ ลิงค์ กระทู้ดูจะโดนอุ้มหายไปเร็ว แต่ก็พอหาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 13:36:15 โดย JAAP01 »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ซ่อมอู่รึซ่อมศูนย์ครับ
ถ้าบริษัทประกันบางเจ้ายุ่งยากในเรื่องเบิกจ่ายจะช้านะ
ของพวกนี้ เกี่ยวกับเงินๆทองๆด้วย ที่ช้า
ทำเรื่องเร็ว จ่ายเงินเร็ว รับของเร็ว
ของผมกันชนหลังบีทีเหมือนกัน ภูเก็ตด้วย ไม่ถึง2อาทิตย์ครับ

ออฟไลน์ hayabusa

• Jr. Member
  • **
ถ้าบริษัทประกันบางเจ้ายุ่งยากในเรื่องเบิกจ่ายจะช้านะ
ของพวกนี้ เกี่ยวกับเงินๆทองๆด้วย ที่ช้า
ทำเรื่องเร็ว จ่ายเงินเร็ว รับของเร็ว
ของผมกันชนหลังบีทีเหมือนกัน ภูเก็ตด้วย ไม่ถึง2อาทิตย์ครับ
ของวิริยะครับ งงเหมือนกัน ผมก็ทำงานอยู่บริษัทประกันภัยเหมือนกัน เช็คแล้วอะไหล่ไม่มีครับ ศูนย์มาสด้าพัทยา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 14:19:14 โดย hayabusa »

ออฟไลน์ ps000000

อัลติส 08 โดนมอไซค์ ชน สเกิต ล่างขวา ฉีก รออะไหล่ศูนย์ 5 เดือน (รุ่น G มีสเกิร์ตจากโรงงาน)

ใครว่า เจ้าตลาด อะไหล่เพียบ เห่อๆ ผมว่า บางชิ้นก็นานไม่แพ้ยี่ห้ออื่นๆๆ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ของวิริยะครับ งงเหมือนกัน ผมก็ทำงานอยู่บริษัทประกันภัยเหมือนกัน เช็คแล้วอะไหล่ไม่มีครับ ศูนย์มาสด้าพัทยา
มีรอนานก็โซลินอย ข้ามปี  ::) อะไหล่พวกข้างนอกไม่นาน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เรื่องการเบิกอะไหล่ศูนย์ คิดว่ารถตลาดหรือไม่ ก็คงไม่ต่างกันมาก ไม่ว่าโต อี ฟอร์ด มิสซู
แต่จะมาต่างกันในเรื่องการหาอะไหล่นอกศูนย์ครับ พวกรถตลาดกินขาด เช่น วิออสบริทนี่ย์ของคนใกล้ตัว อายุ 9 ปี หา(ของใหม่)คานหลัง กระจกหลัง ไฟท้าย ฝากระโปรงหน้า 3 วันได้

ออฟไลน์ DriveOnly

เบนซ์ชนโดนจุดสำคัญๆ ทีก็มีรออะไหล่เป็นเดือนเหมือนกันครับ พวกกล่อง ecu  sensor พวกนี้รอนำเข้าจากเยอรมัน แต่ส่วนมากคนขับรถเบนซ์ bm lexus พวกนี้สังเกตว่ามีรถใช้ส่วนตัวมากกว่า 1 คัน พอชนก็รอซ่อมเปลี่ยนไปใช้คันอื่น
หรือทำประกันอีกแบบ คือชนซ่อมเกิน 48 ชม จะมีรถสำรองให้ใช้ระยะเวลาหนึ่ง

ออฟไลน์ tvm

ปัญหาของศูนย์ฟอร์ดคือศูนย์ไม่เยอะ และหลายแห่งบริการแย่
แต่พวกรถหรูปัญหาของเขาคือศูนย์น้อย แต่เรื่องบริการไม่ได้แย่ป่ะครับ

คนละมุมนะผมว่า

ออฟไลน์ SM.

พวกรถหรู บางครั้งมีบริการรถทดแทนให้ ทำให้คนซื้อไม่ค่อยเดือดร้อนมาก

ออฟไลน์ 2k

ปัญหาของศูนย์ฟอร์ดคือศูนย์ไม่เยอะ และหลายแห่งบริการแย่
แต่พวกรถหรูปัญหาของเขาคือศูนย์น้อย แต่เรื่องบริการไม่ได้แย่ป่ะครับ

คนละมุมนะผมว่า

มีเบนซ์ของสมาชิกในเว็บสั่งโคมไฟหน้ามาใหม่แต่ไฟสองข้างโทนสีไม่เหมือนกันไงครับ ข้างนึงขาวข้างนึงออกเหลือง บอกช่างๆก็ว่ามันเป็นมาตรฐานจากโรงงานทั้งที่ความจริงคือเบิกหลอดไฟมาเลขรหัสอะไหล่คนละตัวกันเลย สัดส่วนศูนย์ดีศูนย์แย่ทุกยี่ห้อมีเหมือนกันหมด ศูนย์ที่ว่ากันว่าดีนักหนาแต่ถ้าซวยมาเจอช่างที่ทำงานชุ่ยครั้งนึงความเชื่อมั่นมันก็มลายสิ้น ตราบเท่าที่นิสัยช่างยังคงไม่เข้มงวด ศูนย์คุมมาตรฐานไม่ได้ดีบ้างแย่บ้างแบบนี้ทุกยี่ห้อมีโอกาสเจอเรื่องเฮงซวยเหมือนกันหมด ขึ้นอยู่กับว่าฟังจากใครมาอวยมากอวยน้อยแค่ไหนและจะเปิดใจรับฟังข้อเท็จจริงกันแค่ไหน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้าเดินหาเบิกเอง ตามพวกวรจักร   

ยังไงก็ไม่เกิน 5 วัน  ของหลายชิ้นมีพร้อมเลยด้วยซ้ำ 

แก้มข้าง EV ตัวก่อนโมเดลเช้นจ์(เริ่มปี 2009 รึเปล่าไม่แน่ใจ) กันชนหน้ามีพร้อมส่ง  สปอยร์เลอร์หลังพร้อมส่ง  ไฟหน้าพร้อมส่ง

พวกอะไหล่เครื่องยนต์ยิ่งหายห่วย เพราะมันแชร์กับ เรนเจอร์

อยู่ที่อู่มากกว่าขยันหาของแค่ไหน  ผมเดินถามเล่นๆ อะไหล่ที่ว่าหายากๆ ร้านแถวรจักรมีครบพร้อมส่ง

ฟอร์ดที่รออะไหล่นานจริงคือตัว กัสTDI   รออะไหล่ตัวเครื่องยนต์นานมาก  กับ มอนเดโอตัวเก่ามี 2 เดือนอย่างน้อย   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Tatum

• Newbie
  • *
ผมว่าปัญหาของฟอร์ดมันจะไม่ใช่แค่ศูนย์ห่วยน่ะสิครับ

ถ้าลองดูจากกรณีปัญหาต่าง ๆ เช่น เกียร์ และดูวิธีแก้ปัญหา

ผมคิดว่ามันจะมีปัญหาไปถึงนโยบายการให้บริการหลังการขายของบริษัทเลยน่ะสิครับ

:'( :'( :'(

ป.ล. จริง ๆ ผมอยากได้ EV นะ แต่ถ้าจะซื้อเป็นรถใช้คันเดียวในบ้าน คงไป PJS ไม่ก็ FTN ล่ะครับ