ผู้เขียน หัวข้อ: กระบะในปัจจุบันเป็นอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 2427 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsadja

• Newbie
  • *
ผมอยากรู้ว่ากระบะในปัจจุบันในรุ่นยกสูงหลายๆค่าย ระบบช่วงล่างในแต่ละรุ่นเป็นอย่างไรบ้างครับผม รบกวนแนะนำด้วยครับผม

ออฟไลน์ JAAP01

• Sr. Member
Re: กระบะในปัจจุบันเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2015, 21:40:36 »
เข้า www.headlightmag.com เลือก view by segment ตามรูปครับ มีให้อ่านอย่างจุใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2015, 21:42:45 โดย JAAP01 »

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
Re: กระบะในปัจจุบันเป็นอย่างไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 08:54:29 »
หน้า = อิสระ (คอยสปริงหรือทอร์ชั่นบาร์)
หลัง = คานแข็ง  + แหนบ  + ชอคอัพ

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2015, 16:47:01 »
ถ้าไห้สรุปรวมๆ
ขับดีขึ้นครับ ช่วงล่างดีขึ้นนั่งสบายมากขึ้น อาการแข็งและดีด รวมถึงการโคลงการโยนตัวมีน้อยลง

ห้องโดยสารนั่งได้สบายขึ้น ตัวเบาะรองนั่งดีขึ้น เบาะหลังเป็นบางยี่ห้อที่ยังนั่งไม่สบายเท่าไร

เครื่องยนต์แรงขึ้น และประหยัดมากขึ้น (แต่ก็ไม่เยอะนัก)
แนวโน้มเครื่องยนต์จะเป็นการลดความจุกระบอกสูบและใช้เทอร์โบช่วยสร้างกำลังครับ

ระบบความปลอดภัยครบครันมากขึ้น ทุกรุ่นบางค่ายไห้ abs และถุงลมคู่หน้าเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ระบบควบคุมการทรงตัวเริ่มติดตั้งไห้ในหลายยี่ห้อ ถุงลมรอบคันมีไห้ในราคาไม่เกิน 1 ล้านบาท

ระบบความบันเทิงและอุปกรณ์อำนวยความสะดวกมีไห้ๆม่แพ้มินิแวน ระบบนำทาง หน้าจอขนาดใหญ่ ลำโพงหลายตำแหน่ง

ทีนี้แต่ละค่ายก็มีจุดดี จุดด้อยต่างกันครับ จขกท ก็ลองอ่านรีวิวเพิ่มเติมดูนะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 08:21:05 »
เคยขับตัว Dmax ปี 2014 ของญาติที่ใช้ในสวน
(ยังไม่เคยขับเกิน 130)
บอกเลยว่าขับดีกว่ารถเก๋งหลายรุ่น หลายญี่ย่อคับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"