ผู้เขียน หัวข้อ: จริงๆแล้วการจอดรถตากแดด คอนโซลหน้าส่งผลอะไรกับรถไหม  (อ่าน 9387 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ยังไม่ได้ซื้อที่บังแดดกระจกหน้ามา แต่จอดรถตากแดดช่วงไปเรียน เสาร์ ทิตย์ ทั้งวัน วันปกติจอดในร่มอยู่บ้าน พอดีมือใหม่ป้ายแดงเพิ่งใช้รถ
-ลดกระจก 4 บานตามคำแนะนำ ก็ช่วยได้ แต่ยังระอุอยูํเวลาเข้าในรถแรกๆ
-เปิดแอร์ครั้งแรกร้อนมากๆ ส่งผลอะไรต่อคอมแอร์ ไหม
-พัดลมระบายอากาศที่ติดกระจกขายในเว็บๆหนึ่ง ช่วยได้จริงไหม
-ม่านบังแดด ควรบังแค่คอนโซล หรือบังข้างๆด้วย

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
คือผมจะบอกว่า วัสดุ ภายในรถทุกวันนี้ มันทน อุณหภูมิถึง 80 องศา C ครับ
ขอเน้นๆ ว่า ทุกวันนี้ครับ

อย่าเอา ประสบการณ์กับ รถ 20 กว่าปีก่อน มาเทียบครับ
เน้นว่า ให้ดูของ OEM เป็นหลักด้วย

วัสดุภายในรถ ทำจาก PP เป็นส่วนมาก
หนังเทียม เป็น PVC เกรดพิเศษ ไม่ใช่ PVC เกรดร้านทำเบาะครับ
หนังแท้ยิ่งไม่ต้องพูดครับ จุดไฟเผาดูได้เลย ทนไม่ทน

ที่บอกไม่มีอะไรทนความร้อน >>> ความร้อนเท่าไหร่ละที่บอกทนไม่ได้

ทุกวันนี้ มาตราฐานรถมันเปลี่ยนไปแล้วครับ

รถถูกออกแบบให่วิ่งกลางแดดจัด ได้ทั้งวันทั้งคืน ไม่ใช่แค่ยามจอดรถเฉยๆ 
ส่วนภายในรถ พวกที่เป็นอุปกรณ์ อิเล็กทรอนิก ถูกทดสอบ ที่ อุณหภูมิ -30 , 23, และ 60

ส่วน วัสดุ ภายใน สามารถทนความร้อนได้มากกว่า 60 องศาโดยไม่เสียรูปและสีซีดจางครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 11:28:41 โดย mamaman »

ออฟไลน์ nuntapon.s

มีผลอยู่แล้วครับ อายุการใช้งานสั้นลงอยู่แล้วครับเพียงแต่ว่าจะทันได้เห็นหรือไม่เห็นเท่านั้นเอง ถ้าวัสดุไม่ทนจริงจากสิบปีอาจจะเห็นเริ่มกรอบแตกตั้งแต่สามสี่ปีแรก  แต่ถ้าวัสดุดีจริงทนจริงจากสามสิบปีอาจจะเริ่มกรอบแตกตอนยี่สิบปีซึ่งตอนนั้นก็ขายรถไปแล้ว

ส่วนเรื่องที่บังแดดอาจจะช่วยเรื่องสีซีดจางได้บ้างเล็กน้อย แต่ตัวการสำคัญมันอยู่ที่ความร้อนมากกว่าครับ  ถ้าต้องจอดตากแดดประจำผมเลือกคิ้วกันสาด+แง้มกระจกทั้งสี่บานน่าจะได้ผลมากกว่า

ออฟไลน์ JAAP01

ส่วนที่เป็นปุหนังหุ้มสวยๆนั่นแหละครับจะไปก่อน :-X

ออฟไลน์ rega

วัสดุภายในทนอุณหภูมิสูงได้อยู่แล้วครับ

ตากแดดเช้ายันค่ำแบบไม่มีร่มเงา ไม่ต่ำกว่าร้อยกว่าวันต่อปี

สิบกว่าปีแล้ว ก็ยังไม่เห็นส่วนใหนกร่อนหรือพุก่อนเลยครับ

อาจซีดตามอายุการใช้งาน ไม่ต้องวิตกครับ

ยินดีกับรถใหม่ครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ TorTy

รถรุ่นปัจจุบันเคลือบกัน UV มาแล้วส่วนนึงครับถึงยังไงถ้าจำเป็นต้องตากแดดบ่อยๆจัดฟิล์ม
ดีกว่านอกจากลดการเสื่อมของวัสดุซีดหรือแตกหักแล้วช่วยลดการใช้น้ำมันรวมทั้งความร้อนสะสม

ภายในรถด้วยครับแอร์ไม่ต้องทำงานหนักพวกเบาะหนังก็จะลดการแตกลายงาได้
ทนนะทนได้จริงครับแต่อยากให้อยู่นานๆกฌป้องกันไว้ไม่ได้ลำบากอะไร

ออฟไลน์ localgame

ไม่มีอะไรทนความร้อนได้หรอกครับ ขนาดตัวถังรถถ้าผ่านไปซัก10ปีลองเอารถที่จอดตากแดดตากฝน มาเทียบกับรถจอดในร่มอย่างเดียวสีก็ต่างกันแล้วครับ

ซีดไม่ซีดนี่เห็นชัดเลย คอนโซลรถก็เช่นกันส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้หุ้มหนังไว้ทั้งนั้น ลองแกะหนักออกมาสภาพภายในดูไม่จืด หนังหุ้มภายในทั้งคันจะไม่สวยเมื่อได้รับความร้อนสะสมเยอะๆ พวงมาลัยแตกเป็นขุ๋ย ถ้ารถยุโรปยิ่งแล้วใหญ่สีหุ้มพลาสติกพวกสวิทลอกหมด ตอนไปขายรถก็ราคาตก โทรมไม่โทรมคนรับซื้อรถเค้าดูออกนะครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ถึงแม้จะออกแบบให้ทนความร้อน&UV ได้สูง
แต่มันก็แปรผันต่อคุณภาพและอายุการใช้งานให้ลดลงอยู่แล้วคับ

ดังนั้น อะไรที่ถนอมได้ก็ถนอมเพื่อยืดอายุการใช้งานคับ
แต่ก็ไม่ควรวิตกจนเกินเหตุ เพราะรถมันก็คือของใช้งานชนิดหนึ่งคับ(คุณค่าทางจิตใจของแต่ละคนต่างกันไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2015, 08:02:19 โดย ชายโอ๊ต »
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้าต้องจอดรถตากแดดประจำ แนะนำให้ติด Film คุณภาพดีๆเพื่อกัน UV และความร้อน
ใช้แผ่นสะท้อนความร้อนที่กระจกหน้า-หลัง ช่วยถนอมรถได้

นอกจากภายในแล้ว พวกยางกรอบประตูก็อาจจะเสียหายได้
แต่กรณีขอบยางหรือกรอบประตู อาจจะต้องจอดแช่นานๆเป็นเดือนเป็นปีถึงเห็นผล

ยางรถก็อาจโดนด้วย กรณีผมคือจอดแดดส่องด้านหน้า
จอดแช่ 9 เดือน (นานๆมากๆจะวิ่งไปใช้) เพราะเจ้าของตั้งครรภ์ หลังจากคลอด
พบว่ายางคู่หน้าแตกลายงา ยางหลังยังดีอยู่

ออฟไลน์ ps000000

ภายนอกภายใน จะซีด ครับ พลาสติก นานๆไปมันก็ มีกรอบ ร่วน

ภายนอกภายใน จะซีด ครับ พลาสติก นานๆไปมันก็ มีกรอบ ร่วน

ยืนยันว่าไม่กรอบครับ
PP  ABS ทนความร้อนสูงมาก

ออฟไลน์ aobness

รถผมกรอบกระจาย เครียด

ขอ OEM รึเปล่าครับ ค่ายไหน

ออฟไลน์ Auto

แทนที่จะหวังผลกับฟิล์ม   ทำไมไม่ลองหาม่านกันแดดปิดหน้ารถกับกระจกข้างรถไว้ตอนจอดรถล่ะครับ  ม่านกันแดดที่กัน UV  ช่วยได้เยอะจริง ๆ  ไม่ให้แดดส่องเข้ามาในรถ

ออฟไลน์ localgame

รถยุโรปส่วนใหญ่พลาสติกภายในจะเป็นวัสดุรีไซเคิลครับ เวลาขับภายในยุโรปอากาศมันไม่ร้อนเท่าบ้านเราอายุการใช้งานมันเลยแตกหักยากหน่อย แต่พอมาบ้านเราร้อนทั้งปี พอรถเริ่มเกิน5ปีไปแล้วในกรณีที่จอดตากแดดบ่อยๆ พวกพลาสติกภายในสีลอก กรอบแตกหักกันเป็นว่าเล่น ที่เจอมากับตัวเลยคือ Volk Audi Volvo

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเคยแผ่นพวกพลาสติดติดกระจกรถละลายเลยอ่ะ โหดมว๊าก

รถยุโรปส่วนใหญ่พลาสติกภายในจะเป็นวัสดุรีไซเคิลครับ เวลาขับภายในยุโรปอากาศมันไม่ร้อนเท่าบ้านเราอายุการใช้งานมันเลยแตกหักยากหน่อย แต่พอมาบ้านเราร้อนทั้งปี พอรถเริ่มเกิน5ปีไปแล้วในกรณีที่จอดตากแดดบ่อยๆ พวกพลาสติกภายในสีลอก กรอบแตกหักกันเป็นว่าเล่น ที่เจอมากับตัวเลยคือ Volk Audi Volvo

กำผมลืมไปครับ
ที่ผมรู้ จะมี รถอเมริกัน และญี่ปุ่น ที่เป็น รถตลาดขายทั่วโลก
ยืนยัน ว่า รถตลาด อเมริกันและ ญี่ปุ่นไม่มีปัญหานี้แน่นอน

ส่วนรถ ยุโรษ นี่ พลาดไม่รู้จริงๆครับ เพราะ รถ ยุโรษ มันไม่ได้ผลิตที่ไทยเลยไม่ทราบ

ออฟไลน์ dt9

ไม่รู้นะครับ สำหรับผมถึงมันจะทนได้ยังไง มันก็น่าจะมีผลทำให้อายุการใช้งานมันลดลง
อยู่ในร่มยังไงก็ดีกว่าตากแดด ความทนทานของแต่ละอย่างก็อาจไม่เท่ากันด้วย พวกยางต่างๆ อาจเสื่อมเร็ว
อีกอย่างพวกโชว์รูมที่ชอบเอารถใหม่ๆ ที่ไม่มีฟิล์มมาจอดโชว์กลางแดดหลายๆ คัน โชว์รูมพวกนี้ผมไม่ซื้อครับ
ผมไปซื้อโชว์รูมที่ดูแลรถดีกว่านี้ เคยเห็นมีบางโชว์รูมตาม ตจว ที่จอดโชว์แล้วโดนลูกเห็บตกใส่รถเป็นรอยไปหลายคันเลย