ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีรถที่จะปรับราคาขึ้นปีหน้า มีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 4438 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jomgayray

• Jr. Member
  • **
พอดีต้องการจะออก ฟอจูนเนอ อ่ะครับ แต่ติดที่ว่า อยากรอดูข้อเสนอตอนมอเตอร์โชว์ปลายปี เซลล์ก็บอกว่า ถ้ารับรถปีหน้า ราคารถก็จะ + ภาษีใหม่ เป็นราคาใหม่ไปเลย ไม่ใช่ราคาตามสัญญาที่จองรถในปีนี้อ่ะครับ หรือ ถ้าจองปีนี้ สัญญารับรถปีนี้ แต่โรงงานผลิตไม่ทันไปรับรถเอาปีหน้า ราคาก็จะ + ภาษีเป็นราคาใหม่ ..... ถูกต้องหรือไม่ครับ สงสัย ลังเลมากๆ เลย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ภาษีรถที่จะปรับราคาขึ้นปีหน้า มีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 20:48:58 »
เป็นไปตามที่เซลล์บอกครับ รับรถปีหน้า คือราคาใหม่ปีหน้า
สำหรับโตโยต้า มีรถทันปีนี้อยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ chompoojarb

• Newbie
  • *
Re: ภาษีรถที่จะปรับราคาขึ้นปีหน้า มีข้อสงสัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 22:09:13 »
ตอนนี้โชรูมโตโยต้าต่างจังหวัดบางแห่ง(ผมอยู่ขลบุรี) ไม่รับจองฟอจูนในบางรุ่น(2.8V 4WD)เพราะกลัวว่าจะส่งมอบรถไม่ทันในปีนี้ แต่ในกทม. สมุทรปราการ บางโชรูมมีรถเลยหรือรอไม่นาน

ผมคิดว่าจริงๆรถไม่ได้ผลิตไม่ทันอะไรขนาดนั้นแต่แค่มันไปกระจุกอยู่ตามโชรูมใหญ่ๆลองเช็คดูครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 22:51:26 »
ผมนึกว่า Toyota ทำราคาเผื่อปีหน้าไว้แล้วนะครับ พอปีหน้าก็ไม่ต้องขึ้นราคา

ออฟไลน์ azx001

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 01:23:41 »
จะออกก็รีบออกนะครับ ตอนนี้ยอดจองเยอะละนะ ไม่ทันปีหน้าเสียตังเพิ่มนะ

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 08:43:07 »
ตอนนี้โชรูมโตโยต้าต่างจังหวัดบางแห่ง(ผมอยู่ขลบุรี) ไม่รับจองฟอจูนในบางรุ่น(2.8V 4WD)เพราะกลัวว่าจะส่งมอบรถไม่ทันในปีนี้ แต่ในกทม. สมุทรปราการ บางโชรูมมีรถเลยหรือรอไม่นาน

ผมคิดว่าจริงๆรถไม่ได้ผลิตไม่ทันอะไรขนาดนั้นแต่แค่มันไปกระจุกอยู่ตามโชรูมใหญ่ๆลองเช็คดูครับ

แต่ถ้าสมมติ รถออกจากโรงงานวันที่ 31 ธค

แล้วผู้ซื้อไปรับรถที่หลังวันที่ 1 มค

อันนี้น่าจะได้ราคาเดิม

เพราะนับจากวันที่รถออกจากโรงงาน ไม่ใช่วันรับรถ

ผมเข้าใจถูกไหมครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:23:39 »

ไม่ทราบว่าตัวกม.ใหม่ ประกาศเป็นทางการแล้วหรือยังครับ
หาไม่เจอเลย เจอแต่ตัวตารางตามหน้าข่าวต่างๆ
ถ้าจะบังคับใช้สิ้นปี นี่กย.แล้ว น่าจะเห็นตัวจริงออกมาบ้าง(ประกาศก่อน แต่ใช้มีผลใช้บังคับ 1 ม.ค.59 ก็ได้ ในทางกม.มีเยอะแยะ)
จะได้เคลียร์กันสักทีว่า เท่าไหร่ ยังไง กันแน่

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 11:25:06 »
โตต้า มีรถพออยู่
ถ้ากังวล ต้องทำสัญญา และชำระเงิน แล้วค่อยรับรถ มค59ได้
แต่น้อยคนที่จะยอมทำ เพราะเห็นว่ายังไงก็ต้องออกรถแน่
One Day.

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 11:55:09 »
จำโครงการรถคันแรก ของที่โต ได้มั้ย จองก่อนทั้งๆที่รถยังไม่ทันเปิดตัว ยังทันเลยครับ  :D :D :D

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 12:14:57 »

ไม่ทราบว่าตัวกม.ใหม่ ประกาศเป็นทางการแล้วหรือยังครับ
หาไม่เจอเลย เจอแต่ตัวตารางตามหน้าข่าวต่างๆ
ถ้าจะบังคับใช้สิ้นปี นี่กย.แล้ว น่าจะเห็นตัวจริงออกมาบ้าง(ประกาศก่อน แต่ใช้มีผลใช้บังคับ 1 ม.ค.59 ก็ได้ ในทางกม.มีเยอะแยะ)
จะได้เคลียร์กันสักทีว่า เท่าไหร่ ยังไง กันแน่

มันประกาศมาหลายปีแล้วครับ แต่จะมีผลบังคับใช้ปีหน้า ลองไปดูในเว๊บราชกิจจานุเบกษาดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2015, 12:22:52 โดย AuNaraKa »

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 13:18:36 »
ภาษีสรรพสามิตจะโดนอัตราที่เท่าไหร่
ขึ้นกับวันที่จ่ายภาษีครับ
ถ้าจ่ายภายในวันที่ 31 ธันวาคม
ก็เจอภาษีเก่า
จ่ายหลังจากนั้น ก็อัตราใหม่

รถยนต์นำเข้า ก็คือวันที่เคลียร์ออกจากศุลกากร แล้วจ่ายภาษีเรียบร้อย
รถประกอบในประเทศ คือตอนที่เอาออกจากโรงงานและจ่ายภาษี

จ่ายภาษีแล้ว จะรับรถปีไหนไม่สนใจแล้ว เพราะจ่ายไปแล้ว

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 13:21:23 »
ไม่ต่างกันหรอกครับ ราคารถ+ภาษีปีหน้าเพิ่มขึ้นแน่นอน  แต่การแข่งขันก็จะมีส่วนลดเงินสดและของแถมเพิ่มมาชดเฉยให้แทน สรุปราคาเท่าๆเดิมหรืออาจจะถูกกว่ากรณีได้ส่วนลดเยอะ อย่าไปหลงคารมณ์เซลล์นุ่งสั้นๆครับ   8) 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 14:50:50 »
อย่าลืมนะครับยอดขายรถเดี๋ยวนี้ไม่ได้ดีเหมือนเมื่อก่อน
ปีหน้าภาษีขึ้น รถแพงนี้ จะทำไงละครับ ก็ต้องลดสะบั้นหั่นแหลกไง
นั่นแหละครับ ช่วงเวลาของคุณ

ออฟไลน์ winit2014

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 15:24:14 »
เห็นด้วยกับข้างบนครับ :) ;D

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 09:35:33 »

มันประกาศมาหลายปีแล้วครับ แต่จะมีผลบังคับใช้ปีหน้า ลองไปดูในเว๊บราชกิจจานุเบกษาดู

โอเคครับ เจอละครับ แต่ไม่เจอในราชกิจจา(ค้นยากมาก)
แต่มาเจอในเวบกรมสรรพสามิต
อันนี้ หน้ารวม
http://www.excise.go.th/LAW/WEBPORTAL16200038310

ส่วนตาราง อยู่ในประกาศกระทรวงการคลังฉบับที่ 109 ประกาศเมื่อวันที่ 24 เมษายน 2556
ใช้บังคับ 1 มกราคม 2559 ตามนี้ครับ
http://bta.excise.go.th/admin/upload_law/16441093.pdf

ส่วนอีโคคาร์ เฟส 2 แก้ไขเพิ่มเติมโดยฉบับที่ 127 128  ตามนี้ครับ
127
http://www.excise.go.th/cs/groups/public/documents/document/mjaw/mtay/~edisp/webportal16200102811.pdf

128
http://www.excise.go.th/cs/groups/public/documents/document/mjaw/mtay/~edisp/webportal16200102810.pdf