ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผ้าเบรค จับจานเบรค ซ้าย ขวา ไม่เท่ากันครับ ดูให้ที (มีรูป)  (อ่าน 3296 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
ทำไมผ้าเบรค จับจานเบรค ซ้าย ขวา ไม่เท่ากันครับ ดูให้ที (All New City 2014)
ผมลองสังเหตุจากรถที่บ้าน ทั้ง2คัน มันจะจับเต็มขอบเลย ไม่เหลือให้เห็นขอบๆแบบนี้เลย ทั้ง Jazz และ Accord
*สังเกตุฝั่งซ้าย จะเหลือขอบเยอะมากๆ*

ก่อนหน้านี้ผมไม่รู้เป็นป่าว แต่รถมันมีอาการเหยียบเบรคแล้วเสียงดัง
ช่างที่ศูนย์ Honda เค้าบอกว่า เค้าหล่อลื่นให้ใหม่แล้ว แต่ก็ยังเสียงดังอยู่นะ
เป็นไปได้ไหมครับ ว่าช่างที่ศูนย์เค้าถอดออกมา แล้วใส่คืนให้ไม่ดี ? ผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ

ซ้าย

ขวา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2015, 21:55:26 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าไม่สบายใจ เข้า 0 ให้ถอด แล้วใส่ใหม่

ออฟไลน์ pongsakorn11

ถ้าศูนที่เข้าเเก้ไม่หายลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
ได้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ หรือช่างเอาผ้าเบรคมาขัดเปล่าครับ ผ้าเลยยังจับจานได้ไม่เต็มที่ ใช้ไปซักระยะ น่าจะจับเต็มนะครับ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ ChotLife

ได้เปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ หรือช่างเอาผ้าเบรคมาขัดเปล่าครับ ผ้าเลยยังจับจานได้ไม่เต็มที่ ใช้ไปซักระยะ น่าจะจับเต็มนะครับ

ผ้าเบรคเดิมครับ ส่วนขัด ผมไม่แน่ใจเลย

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ต้องลองถอดแล้วใส่ใหม่ครับ บางทีช่างใส่ได้ไม่พอดี ผมเคยเปลี่ยนผ้าเบรค ละช่างใส่ไม่ดี ผ้าเบรคก้อถูกับจานไปตลอดทาง เสียดสีเบาๆ ผมจึงรีบกลับมา ให้ช่างดูให้ใหม่  >:(

ออฟไลน์ YAmodels

ถอดผ้าเบรคออกมาดู น่าจะเห็นอะไรชัดเจนขึ้นครับ ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร