ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนใช้ GLA ,X1 หน่อยว่าใช้ขับไป ต่างจังหวัด โอเคไหมครับ  (อ่าน 6602 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ผมเป็นคนใช้รถคนเดียว ไม่ค่อยมีคนนั่ง ไปทำงานต่างจังหวัดใกล้ๆ กทม. 200-300 โล การใช้งานเป็นยังไงบ้าง
พอดีเคยมีโอกาสนั่งรถไป ทางภาคตะวันออก ถนนก็แย่เอามากๆ เลยตัดสินใจไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
สำหรับ x1 ช่วงล่างดีมาก ดีกว่า F30 อีกคับ แนวหนึบแน่น เขาว่า ยก E90 รุ่นสุดท้าย มา ซึ่งหลายคนบอกว่า เป็น BM ที่ช่วงล่างดีที่สุดคันนึง
ของผมดีเซล ขับ ตจว. สบายมาก แซงหายห่วง ประหยัดสุดๆ วิ่งเร็วๆ 160-180 ไม่มีหวิว สบายๆ รถผมไม่ได้แต่งเลย เดิมทุกชิ้น
เสียงเครื่องดังหน่อย แนวดีเซล แล้ว x1 ก็ไม่ได้เก็บเสียงดีนักครับ

ภายใน หากนั่ง 2-3 คน สบายๆ 4 ยังสบาย แต่ 5 ไม่ไหวละ ค่อนข้างแคบ ต้องคนตัวเล็กๆ สาวๆ ได้ ถ้าผู้ชาย สูงเกิน 175 นั่งหลังมีเซ็ง นั่งหน้าไม่น่ามีปัญหา แต่หากเลื่อนเบาะไปเยอะ ด้านหลังนั่งแทบไม่ได้ เบาะหน้าโอเค เบาะหลังตั้งไปหน่อย แข็ง นั่งไม่สบายนัก แต่ลูกผมตัวเล็กเลยเฉยๆ ไม่รู้ว่าหากโต จะโอไหม หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ AkE

ได้ทั้งคู่คับ สบายๆเลย GLA จะแข็งกว่าหน่อยแต่น่าใช้เหมือนกันแต่ x1 ขอตัวใหม่นะปีหน้าน่าจะมาถ้าปีนี้ผมเอา Gla แน่นอน

ออฟไลน์ dt9

X1 ผมใช้อยู่. ช่วงล่างแข็งกว่ารถกระบะ. เบาะหลังนั่งนานเมื่อยมาก.  ใครมานั่งก็บ่นแบบนี้ทุกคน.
เป็นรถที่สวยแต่รูปจูบไม่หอม รอขายทิ้งอย่างเดียว.
ถ้าชอบรอรุ่นใหม่ดีกว่า.  แต่ควรไปลองขับดูก่อน

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
ผมว่าช่วงล่างก็โอเคนะครับ ไม่นิ่ม ออกแนวแข็งแต่กระชับมากครับ รถผมเปลี่ยนเป็นล้อ 19'  ค่อนข้างมั่นใจในการขับมากกว่าเจ้าเทียน่าอีกคันของผมอีก เจ้าX1 ผมว่าออกแบบไม่เหมาะสำหรับคนนั่งหลังเท่าไร แต่นั่งข้างหน้าโอเคเลย ทัศนวิสัยค่อนข้างดีมาก ขนาดรูปร่างผม185 cm ไม่มีปัญหาครับ ยิ่งผบ.นี่ชอบมาก รถใหม่คันหน้าเจ้าตัวขอเป็นตระกูล Xเช่นเดิม
ปล. รอX1 โฉมใหม่ดีกว่าครับ สวยมากทั้งหน้า หลัง  ไม่เกินไตรมาสแรกปีหน้า มาแน่ ;)
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
GLA ทัศนวิสัยกระจกหลังค่อนข้างแย่นะครับ

ตอนแรกผมอยากได้มาก นั่งดูเว็บทุกวันๆ จนไปนั่งตัวจริงความอยากหายไป 70% เลย 55

แต่รถมันสวยจริงๆครับ ไม่เถียง ลองไปขับเทสดูก่อนว่าโอเคมั้ย ตอนนี้มี CKD แล้วด้วย

ราคาตัวชุดแต่ง AMG เท่ากับราคาของตัว CBU ที่เอามาตอนแรกเลย

ออฟไลน์ FyGI

GLA ทัศนวิสัยกระจกหลังค่อนข้างแย่นะครับ

ตอนแรกผมอยากได้มาก นั่งดูเว็บทุกวันๆ จนไปนั่งตัวจริงความอยากหายไป 70% เลย 55

แต่รถมันสวยจริงๆครับ ไม่เถียง ลองไปขับเทสดูก่อนว่าโอเคมั้ย ตอนนี้มี CKD แล้วด้วย

ราคาตัวชุดแต่ง AMG เท่ากับราคาของตัว CBU ที่เอามาตอนแรกเลย

เห็นด้วยเรื่องทัศนะวิสัย ผมว่าค่อนข้างแย่ครับ

เคยตัด GLA200 Urban ทิ้งไปรอบนึง
จนมี GLA250 AMG CKD มา ที่สนใจเพราะมีหลังคากระจก
ซึ่งคิดว่าน่าจะพอช่วยทัศนะวิสัยได้บ้าง สรุปไปลองผุดลุกผุดนั่งแล้ว ช่วยไม่ค่อยได้เลย
แต่ตัวจริง GLA250 AMG ยอมรับว่าหล่อมากครับ

วันเดียวกันหลังจากดู GLA เสร็จผมไปดู Forester XT ต่อ
เพราะราคาแทบจะเท่ากันเลย สรุปได้คำตอบแล้ว
แต่คนข้างๆ ยังติดที่ยี่ห้ออยู่

ออฟไลน์ jajaboss

ผมรู้แค่ GLA สวยมากครับ 8) 8) 8) 8) 8)

ออฟไลน์ aobness

x1 ช่วงล่างโอเลยครับ เอา runflat ออก แล้วสบาย

ออฟไลน์ Puitam

ขอเรียนถามเพิ่มน่ะครับ   ถ้าเปรียบเทียบช่วงล่างกับรถซีดานอย่าง  เจ้าcla กับ เจ้าgla

เจ้าglaมีช่วงล่างที่ทนทานขึ้นกว่าพวกclaมั้ยครับ  อย่างเช่นไปไซต์งาน

ที่ถนนมันเปนหลุมเปนบ่อ  ถนนแบะออกจากกันอย่างงี้  อ่ะครับ

หรือแค่เปนคือตัวยกสูง ต่างกันแค่นั้นครับ  เห็นเค้าเอาแบบขับสี่ไปลุยกัน 

ช่วงล่างมันทนต่างกันมั้ยอ่ะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

อยากรู้การเก็บเสียง X1 แย่กว่า Serie3 เยอะมั้ยคะ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
ผมว่าช่วงล่างก็โอเคนะครับ ไม่นิ่ม ออกแนวแข็งแต่กระชับมากครับ รถผมเปลี่ยนเป็นล้อ 19'  ค่อนข้างมั่นใจในการขับมากกว่าเจ้าเทียน่าอีกคันของผมอีก เจ้าX1 ผมว่าออกแบบไม่เหมาะสำหรับคนนั่งหลังเท่าไร แต่นั่งข้างหน้าโอเคเลย ทัศนวิสัยค่อนข้างดีมาก ขนาดรูปร่างผม185 cm ไม่มีปัญหาครับ ยิ่งผบ.นี่ชอบมาก รถใหม่คันหน้าเจ้าตัวขอเป็นตระกูล Xเช่นเดิม
ปล. รอX1 โฉมใหม่ดีกว่าครับ สวยมากทั้งหน้า หลัง  ไม่เกินไตรมาสแรกปีหน้า มาแน่ ;)

เห็นด้วยเรื่องx1ตัวใหม่ แต่ต้นปีหน้าคงเป็นนำเข้าก่อนซึ่งราคาไม่น่าคบเอาซะเลยครับ

ออฟไลน์ winit2014

x1ใหม่ครับจบ  สวยมากมาย :-*

ออฟไลน์ scotch_fillet

เห็นด้วยเรื่องx1ตัวใหม่ แต่ต้นปีหน้าคงเป็นนำเข้าก่อนซึ่งราคาไม่น่าคบเอาซะเลยครับ

อาจจะมีเซอร์ไพรส์ทำแบบ 3GT ก็ได้น่ะครับ อุอุ

ออฟไลน์ CarameLon

ที่บ้านมีเจ้า GLA200 ตัวนำเข้าอยู่ครับ นานๆจะมีอารมณ์ไปขับมัน
เพราะช่วงล่างแข็งแบบกระแทก การโยนตัวไปมาเวลาตกหลุม แรงเกินไปจนรำคาญ
พวงมาลัยเบาขับง่าย แต่คันเร่งดีเลย์เกินไป เครื่องไม่ได้แรง สรุปขับคันนี้รีบร้อนไม่ได้ครับเดี๋ยวหงุดหงิดกว่าเดิม
แนะนำให้ลองขับดูก่อน ผมขอเดาเลยว่าคงไป X1 อยู่ดีครับ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R