ผู้เขียน หัวข้อ: ทราบสาเหตุมิสซูไตรตันเครื่องหอนแล้วครับ  (อ่าน 11652 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ความเดิมจากที่เคยตั้งกระทู้ถามเรื่องเครื่องยนต์หอนของรถเพื่อนผม มิสซูไตรตัน 4 ประตูเกียร์ธรรมดาครับ
หลังจากถามเพื่อน ๆ ก็ให้ข้อแนะนำถึงสาเหตุมาหลายประการ เพื่อนผมก็เอารถเข้าศูนย์เลย แล้วก็เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง
เนื่องจากอีก  5000 กิโลก็ครบ200000 กิโลที่จะต้องเปลี่ยน และผมกับเพิ่อนก็สันนิษฐานว่าน่าจะเป็นสาเหตุที่เครื่องหอนด้วย
 รวมทั้งให้ช่างปรับตั้งสานพาน เช็คลูกปืน เช็คไดร์ชาร์ท จัดการทุกอย่างเรียบร้อย ก็รับรถมาแล้วก็มีปัญหาเสียงหอนหนักกว่าเดิม
จึงเอาเข้าไปศูนย์ต่อ ทีนี้มาพบความผิดปกติที่เฟืองท้าย มีร่องรอยน้อตเฟืองท้ายและกลียวเยินหมด ซึ่งเป็นฝีมือช่างนั่นล่ะครับ
ตอนแรกทางศูนย์จะไม่รับผิดชอบค่าใช้จ่ายรวม 6 หมื่อกว่าบาทนะครับ แต่เพื่อน ๆ ได้ให้ความเห็นข้อแนะนำว่าให้ลองคุยกับ สนง ใหญ่
และส่งรูปหลักฐานไปให้ดู
  แต่ก็ยังไม่ทันส่งไป สนง.ใหญ่หรอกครับ เพื่อนผมไปคุยกับ ผจก.ศูนย์อีกครั้ง
ตกลงว่า หลักฐานชัดครับ รวมทั้งประวัติการเข้าศูนย์ครั้งก่อนที่ปรากฎว่ามีการเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายด้วย ที่มีสาเหตุมาจากช่างขันน้อตปีนเกลียวไว้ตั้งแต่ครั้งก่อน จึงทำให้มีน้ำมันเฟืองท้ายไหลซึมออกมาเรื่อย ๆ จนกระทั่งมันขาด เฟืองท้ายจึงเกิดอาการหอน

ทางศูนย์รับผิดครับ และยอมรับผิดชอบค่าใช้จ่ายทั้งหมดให้ แต่ระหว่างรออะหลั่ย ทางศูนย์ก็เอาอะหลั่ยของ ปาเจโร
มาใส่ให้ใช้แทนไปพลาง ๆ ก่อน เครื่องไม่หอนแล้วครับ วิ่งเงียบเหมือนเดิมแระ

ต้องขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ให้ความเห็นและแนะนำมานะครับ
ก็เลยฝากเพื่อน ๆ ไว้ด้วย คือควรสังเกตุรอยรั่ง รอยเยิ้มของน้ำมันในส่วนต่าง ๆ ใต้ท้องรถบ้างนะครับ ถ้าเอารถไปเข้าศูนย์หรือไปล้างตามคาร์แคร์ต่าง ๆ จะได้ดูว่ามีอะไรผิดปกติบ้างหรือไม่

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ทราบสาเหตุมิสซูไตรตันเครื่องหอนแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 13:46:50 »
นั่นไง เฟืองท้ายหอน เห็นบ่นกันเยอะ

โคโลราโด ผม ปั๊มพวงมาลัยเพาเว่อร์พัง อันนี้ก็บ่นกันเยอะ เหมือนกัน ครบ3ปี เลยแสนโล  เปลี่ยนศูนย์คงหลายตัง เปลียนเชียงกงจะดีไหม หรือมีแหล่งซ่อมราคาถูก

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Re: ทราบสาเหตุมิสซูไตรตันเครื่องหอนแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 13:48:05 »
ยินดีด้วยครับ จากกระทู้ที่แล้วยังคิดว่าจะต้องออกแรงสู้กับ 0ไม่น้อยเลย แต่0มิตซูทำได้แบบนี้ก็ต้องชื่นชมเนอะ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 15:23:12 »
ผมกำลังจะซื้อกระบะ 4 ประตูมาใช้ มองทั้งรีโว่ ดีแม็กMC ไทรตันก็เป็นตัวเลือกนึงที่มองไว้ แต่ปัญหาเฟืองท้ายหอนทำให้ผมหนักใจมาก ขอบคุณที่มาแชร์ข่าวคราวข้อมูลดีๆนะครับ แอบไปส่องในคลับไทรตันเรื่อยๆ ก็เห็นบางคนเค้าเติมน้ำมันเฟืองท้ายเพิ่มน่ะ คล้ายๆว่าที่มันหอนเป็นเพราะน้ำมันเฟืองท้ายติดรถ มันน้อยเกินไปรึเปล่า ทำนองนี้
สงสัยจะเป็นเรื่องน้ำมันในเฟืองท้ายน้อยเกินไปในบางคัน ถ้าเป็นอย่างที่ผมสันนิษฐาน ปัญหานี้ก็คงไม่ใช่เรื่องใหญ่ นอกจากจะเกิดจากปัจจัยอื่น
อยากถาม จขกท เพิ่มว่า เนื่องจากผมต้องใช้รถที่จะซื้อในระยะยาว(10 ปีได้)ใช้งานทางดินบ้างทางดำบ้าง เที่ยวดอยนิดหน่อย ในฐานะที่ จขกท สุงสิงกับไทรตันมาพอสมควรคิดว่าไทรตันในระยะยาวมันเข้าท่ามั้ย เพราะส่วนตัวผมประทับใจกับเรื่องช่วงล่างและห้องโดยสารของนิวไทรตัน

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 15:58:58 »
ผมกำลังจะซื้อกระบะ 4 ประตูมาใช้ มองทั้งรีโว่ ดีแม็กMC ไทรตันก็เป็นตัวเลือกนึงที่มองไว้ แต่ปัญหาเฟืองท้ายหอนทำให้ผมหนักใจมาก ขอบคุณที่มาแชร์ข่าวคราวข้อมูลดีๆนะครับ แอบไปส่องในคลับไทรตันเรื่อยๆ ก็เห็นบางคนเค้าเติมน้ำมันเฟืองท้ายเพิ่มน่ะ คล้ายๆว่าที่มันหอนเป็นเพราะน้ำมันเฟืองท้ายติดรถ มันน้อยเกินไปรึเปล่า ทำนองนี้
สงสัยจะเป็นเรื่องน้ำมันในเฟืองท้ายน้อยเกินไปในบางคัน ถ้าเป็นอย่างที่ผมสันนิษฐาน ปัญหานี้ก็คงไม่ใช่เรื่องใหญ่ นอกจากจะเกิดจากปัจจัยอื่น
อยากถาม จขกท เพิ่มว่า เนื่องจากผมต้องใช้รถที่จะซื้อในระยะยาว(10 ปีได้)ใช้งานทางดินบ้างทางดำบ้าง เที่ยวดอยนิดหน่อย ในฐานะที่ จขกท สุงสิงกับไทรตันมาพอสมควรคิดว่าไทรตันในระยะยาวมันเข้าท่ามั้ย เพราะส่วนตัวผมประทับใจกับเรื่องช่วงล่างและห้องโดยสารของนิวไทรตัน

ช่วยตอบในฐานะที่บ้านผมก็มี triton plus 4 ประตู at ตัวเก่าปี 12 อยู่ 1 คันครับ

-เฟืองท้ายหอนมั้ย ตั้งแต่ใช้มาผมไม่เคยได้ยินว่ามันจะมีเสียงประหลาดอะไรออกมาเลยครับ แต่น้ำมันเฟืองท้ายเคยรั่วเอง เยิ้มซึมๆ ก็เข้าศูนย์เคลมมาปีกว่าๆละ ตอนนี้ยังปกติดี
-แหนบดัง ดังครับ แต่ดังเฉพาะเวลาโยกแรงๆ ไม่ซีเรียสปล่อยผ่าน
-หน้าแปนเทอร์โบรั่ว น้ำมันซึม เข้าศูนย์ 2 รอบ ช่างขันให้ใหม่ทั้งสองรอบ แต่มันก็ยังซึม รอบ 3 เลยได้เคลมเทอร์โบใหม่แล้ว ตอยแรกศูนย์ก็อิดๆออดๆ แต่พอโืทรแจ้ง  สนง ใหญ่ ก็เคลมได้อย่างสะดวกรวดเร็ว

นอกนั้นก็ปัญหายิบย่อย พุกพลาสติกหลุด เสียงก้อกแก้กๆ ทั่วไป แต่ตัวใหม่ new triton  คงแก้ปัญหาเหล่านี้ไปแล่วมั้งครับ ต้องดูจากผู้ใช้จริงอีกทีครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 16:19:17 »
ผมเองก็ไม่ได้ใช้ไทรตันจริง ๆ จัง ๆ นะครับ แต่คุ้นเคยบ้างเพราะรถบริษัทใช้ไทรตัน 4 คัน แล้วเพื่อนที่ทำงานก็ใช้เจ้าคันที่หอนนี่ล่ะครับ
กรณีรถบริษัท เนื่องจากเป็นรถใช้งาน พนักงานใช้หลายคน ก็ค่อนข้างที่จะจุกจิกพอสมควร ( ถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นที่ใช้งานอีก 3 คันที่อายุงานพอ ๆกัน ใช้งานเหมือน ๆ กัน ปัญหาจุกจิกจะน้อยกว่านะ ไอ้ที่จุกจิกก็มีไฟเครื่องโชว์ ไม่รู้สาเหตุ แก้หายบ้างไม่หายบ้าง, เครื่องอืด แต่เอาไปให้ศูนย์แก้ไขก็แก้ได้ครับ  แอร์ไม่เย็น อันนี้ต้องซ่อมบ่อยเป็นทุกคันเลยครับ )
ส่วนรถเพื่อนผมเจ้าคันนี้ เพื่อนผมใช้งานมา 3 ปีครับ แต่วิ่งเยอะเพราะออกต่างจังหวัดประจำ ตั้งแต่ใช้มาก็ไม่มีอะไรจุกจิกนะ มีเรื่องเครื่องหอนนี่ล่ะครับเจอเป็นเคสแรก ข้อดีของกระบะมิสซูคือผมชอบช่วงล่างมันนะ ทรงตัวดี ซับแรงกระแทกดี ขับแล้วนิ่งแต่ก็ให้ความนุ่มนวลไม่กระด้างครับ
แต่ที่ผมไม่ค่อยชอบนักคือแอร์มันไม่ค่อยเย็น ถ้าเปิดพัดลมเบอร์แรง ก็เสียงดังครับ  ถ้าถามความคิดเห็นผมนะ ไทรตันก็เล่นได้ครับ แต่ก็ดูแลตรวจเช็คตามระยะให้ดี อย่าให้พลาด ก็น่าจะเอาอยู่ครับ
ส่วนไทรตันตัวใหม่นี่ผมไม่มีข้อมูลนะครับ อีกอย่างนึงก็ขออกตัวก่อนว่าสำหรับรถกระบะนี่ผมไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่นะครับ
  ความเห็นส่วนตัวนะ ถ้าตั้งว่าจะใช้งานระยะยาวแนะนำว่าลองหาข้อมูลในคลับแต่ละคลับที่คุณสนใจดูว่ามีปัญหาการใช้งานอะไรบ้าง และเรารับได้มั้ย  ผมเองก็เหมือนกันครับ ซื้อรถนี่ผมก็ตั้งไว้ว่าจะใช้งานระยะยาว 10 ปีเลย แล้วก็หาข้อมูลดูเยอะ ๆ ผมไม่เน้นรถที่เปิดตัวใหม่นะครับ เพราะข้อมูลน้อย อีกอย่างก็ลองดูว่านอกจากรถกระบะแล้ว มีรถประเภทอื่นที่มันเหมาะกับการใช้งานของเราอีกมั้ย เช่น suv หรือ mpv ส่วนตัวผมใช้ suv คันนึง mpv คันนึงครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 16:49:24 »
มิตซูศูนย์ใหญ่ดูแลลูกค้าดีครับ ตามเรื่องให้ผมตลอด ติดต่อโดยตรงกิลเลอร์ให้เองเลยก้มี
ส่วนมากปัญหาที่เจอมันมาจาก ดิลเลอร์บางที่ ทางสำนักงานใหญ่ยังบอกเลย
เห็นว่าตั้งแต่ปาเจโร่ตัวนี้ออกมา เค้าจะปรับปรุงดีลเลอร์ให้ดีขึ้นด้วยนะ เพราะเค้าคาดหวังกับรถกลุ่มนี้สูง
ถือเป็นการจัดการกับดีลเลอร์ที่แย่ๆออกไปด้วย ทำได้จริงไหม มาดูกันอีกที
ตั้งแต่ใช้รถมา ผมถูกใจสำนักงานใหญ่ของมิตซูที่สุดละ ในเรื่องการเครม ให้คำแนะนำ ช่วยเหลือ
แต่ก็เกลียดดีลเลอร์บางที่จริงๆนั่นแหละ  :-\

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 16:58:06 »

ส่วนใหญ่ ดีลเลอร์ mitsu ไม่ค่อยดีครับ
ที่ผมเจอมา

1.ขัน น๊อตถ่ายน้ำมันเครื่องผม เกลียวรูด ผมต้งออกค่าใช้จ่ายเอง ผมจ่ายพร้มกับ โทรไปฟ้อง MMTH เลย 555555
2.ให้หาเสียงผิดปกติ วินิจฉัยมั่ว เกาะอัดจารบีเพลาขับ ( ไม่หาย ต้องหาเอง แก้เอง )
3.ให้เช้คเบรค รถวิ่งมา 170000 โล  บอกผ้าเบรค ยังไม่ต้องเปลี่ยน ถามเมื่อไหร่จะเปลี่ยน ก็ให้มันมันเสียแล้วค่อยเปลี่ยน ไอ้!!!!!!!!!
4.รถใส่ แม๊กมา บอกไม่ถอดล้อ เช็คเบรคให้นะ เพราะล้อแต่ง !!!!!! ไอ้ !!!!!!!!
5.นัดสองโมงเช้า ได้รถ บ่ายสอง จะให้นัดทำไม
ุุ6.บอกไม่ล้างรถนะรีบ มันก็เอาไปล้าง
7.บอกล้างรถนะ  มันก็บอกคิวเต็ม

เพลีย !!!!! แต่ก็พอทน วันที่ ศูนย์ ไม่มีลูกค้า นี่ สบายๆเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 18:17:24 »
หอนกันมาตั้งแต่โฉมเก่า ยัน โฉมปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 18:30:10 »
มิตซูศูนย์ใหญ่ดูแลลูกค้าดีครับ ตามเรื่องให้ผมตลอด ติดต่อโดยตรงกิลเลอร์ให้เองเลยก้มี
ส่วนมากปัญหาที่เจอมันมาจาก ดิลเลอร์บางที่ ทางสำนักงานใหญ่ยังบอกเลย
เห็นว่าตั้งแต่ปาเจโร่ตัวนี้ออกมา เค้าจะปรับปรุงดีลเลอร์ให้ดีขึ้นด้วยนะ เพราะเค้าคาดหวังกับรถกลุ่มนี้สูง
ถือเป็นการจัดการกับดีลเลอร์ที่แย่ๆออกไปด้วย ทำได้จริงไหม มาดูกันอีกที
ตั้งแต่ใช้รถมา ผมถูกใจสำนักงานใหญ่ของมิตซูที่สุดละ ในเรื่องการเครม ให้คำแนะนำ ช่วยเหลือ
แต่ก็เกลียดดีลเลอร์บางที่จริงๆนั่นแหละ  :-\

ผมคุ้นๆ ว่ามีปลดดิลเลอร์ ที่ก่อเรื่องแล้วบางราย จำไม่ได้ว่าเป็นทางเหนือหรือป่าว

ตั้งแต่ได้ผู้บริหารของตรีเพชรมา ทางมิตซู จะเน้นเรื่องการปรับปรุงมาตรฐานของศูนย์ฯ เป็นพิเศษ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 18:59:55 »
ถ้าเป็นฟอร์ดกรณีปัญหาแบบนี้คงจะยาว...

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 19:30:34 »
มิตซูผมว่าศูนย์บริการใช้ได้นะ ผมใช้ Triton 2.5 CC. M/T 4X4 4Doors ตอนที่ SCV มีปัญหา ทาง MMT แจ้งให้ศูนย์ต่างๆ เปลี่ยนให้ลูกค้า ผมเอารถเข้าเช็คเค้าก็บอกผมว่า ทาง MMT แจ้งมา เดี๋ยวเค้าเปลี่ยนให้ผมไม่มีค่าใช้จ่าย ผมไปเปลี่ยนครัช ในStock เค้าหมด เค้าก็ติดต่อสาขาไกล้เคียงให้ว่ามีหรือไม่ ถ้ามีเค้าก็วิ่งไปเอาให้และผมก็รับรถได้ในตอนบ่ายวันนั้นเลย ถ้าไม่มีเค้าเบิกให้แล้วพรุ่งนี้เที่ยงให้ผมมารับรถ ปรากฏว่าเค้าเช็คได้ของมาจากศูนย์สมุทรสาคร (ผมเข้าศูนย์กระทุ่มแบน) ผมก็ได้รับรถวันนั้น แต่ก็ยอมรับครับว่าบางศูนย์ห่วยเรื่องบริการจริงๆ แต่เราเลือกที่จะไม่ใช้เค้า มิตซูเครมไม่ยากครับ รถเข้าป่าวางใจได้เลย สนุกครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 20:10:59 »
ขอบคุณทั้ง whoami และ adis มากๆที่ให้ประสบการณ์ส่วนตัวเกี่ยวกับตัวรถนะครับ ส่วนตัวก็คงเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆทั้งในนี้และตามคลับต่างๆ สุดท้ายแล้วเจ้าไหนเสถียรมากที่สุด ปัญหาน้อยสุด ก็คงไปเจ้านั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 00:31:49 »
ยินดีด้วยครับ รู้จักรับผิดชอบลูกค้า
ถ้าโบ้ยซ่อมเอง คันต่อไปคงไม่ใช่มิตซูแน่นวล

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 09:23:16 »
เกียร์ เฟืองท้าย ความห่วยของศูนย์และช่าง เป็นเรื่องธรรมดาของยี่ห้อ ... มาหลายสิบปี
รอบนี้คุณเจอศูนย์มิตซูรับผิดชอบก็ดีไปครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 10:13:12 »
ช่างทำงานงี้ เสียทั้งชื่อเสียงศูนย์ เสียทั้งความรู้สึกคนซื้อรถ ทำไมคนเราทำงานได้ไม่มีความรับผิดชอบขนาดนี้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 17:29:06 »
เฟืองท้ายหอน เห็นบ่นในคลับเยอะมาก นิว ไตรตั้น
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..