ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง Yaris ครับ  (อ่าน 5835 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
ถามเรื่อง Yaris ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 20:50:43 »
คือมี​ญาติรุ่นน้องจะ​ซื้อ​รถครับ ไว้​ขับ​ไป​เรียน เข้า​มหา​ลั​ยปีหน้า ตอนนี้เรียน ม.6 เหลือเทอมสุดท้าย อาผมซึ่งเป็น​พ่อของน้องได้มา​ถาม​ผม​ครับ โดย​มี​อีก​ตัวเลือก​หนึ่งคือ Almera ถ้าได้คันที่ใช่แล้วจะซื้อเลยครับ แต่​ยัง​ไม่​รีบ​ซื้อ​ตอนนี้ จนกว่าน้องจะเริ่ม​เรียนมหาลัย โดยโจทย์ดังนี้ครับ

-คนขับ​เป็นผู้หญิง ขับ​ไป​เรียน ระหว่างบ้านผม ที่ลำลูกกา (มา​อาศัยบ้าน​ผม​อยู่) และ ม.ธรรมศาสตร์รังสิต และ​ขับ​กลับบ้านที่ จ. บุรีรัมย์ เดือนละครั้ง หรือสองเดือนครั้ง งบ 5 แสน +-
-น้อง​เขา​ชอบ Yaris ซึ่งงบที่มี ซื้อ​ได้​แค่​ตัว J ซึ่งออพชั่นไม่​ค่อย​โดน โดยเฉพาะลำโพงที่​มี​แค่ 2 ตัว กุญแจ​ไข​ธรรมดา และอื่นๆ ผม​เลย​แนะนำ Almera E Sport​ech ซึ่งราคาเท่ากัน ปรากฏว่าน้องสนใจตัวนี้ขึ้นมาทันที
-น้อง​ยัง​ไม่เคย​ลอง​ขับ เพราะ​ตอนนี้​ยัง​อายุ​ไม่​ถึง (ครบ 18 เดือน​กุมภาพันธ์ปีหน้า)

มี​คำถามดังนี้​ครับ

1. Yaris Minor Change จะมาตอนไหนครับ และ​น่าจะ​มี​การ​ใส่​ออพชั่นเพิ่มเหมือน Almera หรือเปล่า
2. อัตราเร่ง Yaris ยังไง​กัน​แน่​ครับ เห็น​ตัวเลข ที่​พี่ Jimmy เทส ถือว่า​ใช้ได้​เลย แต่​ไปดู​เว็บ​อื่นปรากฏว่าตัวเลข​ต่างกัน​พอสมควร แต่ตัวเลขอัตรา​สิ้นเปลืองกลับ​ดีกว่า จึง​ถาม​คนที่​ใช้​จริง​ครับว่าอัตรา​เร่งและ​สิ้นเปลืองเป็น​ยังไง
3. ตัว​รถ มีปัญหาอะไร​ที่​เจอ​บ่อย​ไหม​ครับ
4. เห็นมี​คน​บอก​ว่า Yaris เครื่อง 4 สูบ ออกตัว​อืด​กว่าพวก​ที่​เป็น 3 สูบ ซีซีเท่ากัน แต่อัตรา​เร่ง​ย่าน​ความเร็วสูงทำได้ดีกว่า จริง​ไหม​ครับ
5. ระหว่าง Yaris J กับ Almera E Sport​ech เอาตัวไหนดีครับ หรือ​ควร​รอ Yaris Minor Change
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Staples

Re: ถามเรื่อง Yaris ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 21:11:18 »
1. Yaris Minor Change จะมาตอนไหนครับ และน่าจะมีการใส่ออพชั่นเพิ่มเหมือน Almera หรือเปล่า
=อีกนานครับ เพราะรุ่นพี่มัน Vios ที่ออกมาก่อนปีนึง ยังไม่ Minor Change เลย
2. อัตราเร่ง Yaris ยังไงกันแน่ครับ เห็นตัวเลข ที่พี่ Jimmy เทส ถือว่าใช้ได้เลย แต่ไปดูเว็บอื่นปรากฏว่าตัวเลขต่างกันพอสมควร แต่ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองกลับดีกว่า จึงถามคนที่ใช้จริงครับว่าอัตราเร่งและสิ้นเปลืองเป็นยังไง
=พี่ Jimmy เทสคือ Kickdown ครับ เหยียบสุดเพื่อหาความเร็วสูงสุด 0-100 ที่กี่วินาที
=ชีวิตจริงเราไม่ได้ Kickdown ทุกครั้ง เราแค่แตะคันเร่งเบาๆ ซึ่งจากที่ผมเคยเช่ามาขับตอนเที่ยวภูเก็ต อยากบอกว่าอืดเลยหละ ผิดหวังนิดๆ
=อัตราสิ้นเปลือง รอผู้ใช้งานจริงมาบอก เพราะได้ยินมาว่า กินน้ำมันที่สุดใน Eco Car
3. ตัวรถ มีปัญหาอะไรที่เจอบ่อยไหมครับ
=ที่ได้ยินมาคือ พวงมาลัยไม่หมุนคืน กับคอนโซลหน้าดัง ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่ๆ แก้แล้วยัง
4. เห็นมีคนบอกว่า Yaris เครื่อง 4 สูบ ออกตัวอืดกว่าพวกที่เป็น 3 สูบ ซีซีเท่ากัน แต่อัตราเร่งย่านความเร็วสูงทำได้ดีกว่า จริงไหมครับ
=Yaris ออกตัวอืดครับ แต่เครื่อง 4 สูบไม่ได้อืดต้นทุกคัน อย่าง Brio 4 สูบพุ่งจี๊ดเลย
5. ระหว่าง Yaris J กับ Almera E Sportech เอาตัวไหนดีครับ หรือควรรอ Yaris Minor Change
=ขอตอบนอกประเด็นครับ นาทีนี้ Ciaz ดูดีสุดในสายตาผมครับ ความเร็วก็เกาะอยู่กลางเกือบต้นกลุ่ม กินน้ำมันก็กลางๆ หล่อและกว้างมาก ช่วงล่างนิ่มและเงียบ เมื่อเทียบกับ Eco Car ที่คันที่เคยขับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 21:16:33 »
ผมใช้ almera อยู่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรนะ ถ้าเป็นคนเท้าไม่หนัก ไม่ได้ขึ้นเขาลงห้วยที่ไหนบ่อยๆ เกียร์ cvt มันสไตร์นิ่มๆเนิบๆ ค่อยๆเหยียบค่อยๆเร่ง ถ้าเรียนรู้มันได้ก็ขับสนุกไม่แพ้กัน
เดินทางไกลก็ไม่มีปัญหาถ้าใช้ความเร็วไม่มาก ผมขับไปใต้ใช้รอบอยู่ที่ประมาน 2000-2500 รอบความเร็วไม่เกิน 120 น้ำมันเต็มถังวิ่งจนไฟกระพริบเตือนได้ระยะทางประมาณ 700 กิโลเมตร

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 21:28:30 »
ยาริสเค้ายอดนำมาตลอดตั้งแต่เปิดตัว ให้ออปชั่นมายังไงก็ขายดี

ผมสาวกนิสสัน แต่ เคยอ่านเจอบ่อยๆว่า มาร์ชกะอัลเมร่า มีปัญหา ลูกปืนล้อ แอร์ และ เกียร์

แต่ไม่เคยใช้ทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 21:57:12 »
1. อย่างเร็วก็ปีหน้าครับ  หรือถ้าเร็วหน่อยก็คง  TRD sportivo V.2

2. ตอนพี่จิมมี่ทดสอบมันอุณหภูมิต่ำกว่าปกติที่เคยทดสอบครับ  ถ้าค่อยๆกดคันแเร่งมันจะอืดมาก  ต่างจากกดเต็ม

3. ไม่มีปัญหาใหญ่ๆอะไรมากมายครับ  นอกจากดีเฟคเล็กน้อย  เรื่องconsoleดังเคยได้ยินเหมือนกัน

4. Yarisมันค่อนข้างหนัก(ไม่แน่ใจว่าที่สุดในกลุ่มไหม)  แบกเครื่อง 1200  มันก็ตามสภาพละครับ

5. แล้วแต่ชอบเลยครับ  ลองขับก่อนตัดสินใจ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 22:10:23 »
1. ไม่มีใครรู้ถึงตอนนี้ครับ แต่ให้เดาคงอีก 1-2 ปี รถมันยังขายดีอยู่ก็คงอีกนานแหละครับ
2. ของเว็บนี้ทำในขณะที่อากาศเย็นมากกว่าปกติครับ ค่าอาจจะไม่ตรงกับที่อื่น บอกไม่ได้เหมือนกันว่าใครถูก
3. ไม่เคยได้ยินนะ
4. ออกตัวอืดน่าจะใช่ เพราะรถหนักกว่าชาวบ้านชาวช่อง
5. เท่าที่ดูคงอีกเป็นปีกว่าจะซื้อรถ รอดูไปเรื่อยๆครับ Yaris Minor อาจจะมาทันอยู่มั้ง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2015, 22:48:22 »
ขอตอบไม่ตรงประเด็นนะครับ
ดูราคากับงบที่มีนั้นเป็นสิ่งที่ถูกต้อง แต่ไม่ควรเจาะจงทำเสมอไป ซื้อจริงต้องดูหลาย ๆ อย่างครับ โปรโมชั่น ส่วนลด ดอกเบี้ย ยาส่วนลดของแถมเยอะ ไม่ว่าจะซื้อสดหรือผ่อน ถึงดอกเบี้ยจะดูแพงแต่คิดแล้วก็ยังคุ้ม โปรดอกเบี้ยพิเศษมาเป็นช่วง ส่วนอัลรุ่นนี้มีโปรดอกศูนย์เปอร์เซ็นต์แถมประกันกับของแถมทั่วไป วันไปดูอาจเปลี่ยนใจจอง yaris e หรือ g ด้วยซ้ำครับ ยาริสส่วนลดเยอะ+ความเป็นโต+ความดีของตัวรถที่มีไม่น้อย ไม่แปลกที่มันจะอยู่ที่หนึ่งของตารางมาตลอด ทั้ง ๆ ที่ปัญหากิ๊กก๊อกมีเยอะมาก ส่วนปัญหาหลักอัลมีพัดลมแอร์ครับ เห็นในคลับบ่นพังเร็ว บางคนเคลมแล้วก็พังอีก

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 00:34:13 »
ขอตอบในฐานะผู้ใช้จริง(เฉลี่ยเดือนละ 5-6 ครั้ง)
1.ไม่ทราบครับ
2.อืดแบบสุดๆ ถ้ารอบเกิน 2200 ขึ้นไป เสียงเครื่องนี่ชัดเจมากๆ ออกตัวไม่เคยทันชาวบ้านชาวช่องเค้า
3.พวงมาลัยไม่หมุนคืน หรือหมุนคืนน้อยมากๆ อันนี้คอนเฟิร์ม เป็นมาตั้งแต่แรกแล้ว
4.อัตราเร่งความเร็วสูงในที่นี้หมายถึงช่วง 50-90 ก่อนและหลัง อืดสุดๆ (เทียบกับสวิฟ)
5.เติม e20 เต็มถังทุกครั้ง วิ่งมีนบุรี ABAC เต็มถัง ประมาน 950 วิ่งได้ประมาน 450-500 กิโล แล้วแต่สภาพจราจร

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 07:48:55 »
ซื้อ swift เถอะครับ เหมาะกับวัยรุ่นมากๆ รถมันเกลื่อนมากจนอู่นอกน่าจะชำนาญพอสมควรแล้ว ช่วงล่าง อัตราเร่ง พวงมาลัย ถือว่าดีเลย คันเล็กแต่งให้เฟี้ยวต่อยังได้ ... มีอีกทีก็ซื้อมาสด้า 2 ครับ น่าจะถูกใจผู้หญิง ลองให้น้องเขาไปเทส ไปนั่ง ไปจับก่อนดีกว่าครับ อย่าตัดสินใจแทนเลย ... ผมคนนึงที่แบนโตโยต้ามากๆ ถึงลองบอกให้เปิดใจลองดูค่ายอื่นบ้าง ตอนนี้มีความสุขกับมาสด้าอย่างที่วุดเลยครับ ปล.ขอให้ได้รถถูกใจนะครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 10:00:07 »
เคยเช่าอัลมีร่ามาขับ อัตราเร่งตีนต้นดีตีนปลายอืด พวงมาลัยเบาขับเร็วๆหรือทางไกลมีหวิว ส่วนตัวผมว่าเหมาะใช้งานในเมืองบ้าน/มหาลัยล่ะเหมาะเลยครับ ประหยัดน้ำมันจริง แต่ติดตรงที่ว่าต้องกลับต่างจังหวัดผมยังว่าไม่ค่อยเหมาะเว้นแต่ไม่ไกลมาก 100-200 โล อันนี้พอไหวครับ

ถ้าเป็นผมนะโจทย์นี้ผมไป mazda 2 ตัว 1.3G ล่างสุด 550,000 ทันที จ่ายแพงกว่าแต่ช่วงล่างหลายคนคอนเฟิร์มว่าแน่นสุด ขับทางไกลมั่นใจกว่า แถมประหยัดน้ำมันที่สุด วัสดุงานประกอบก็ดีกว่า 2 ตัวที่ถามครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2015, 10:10:01 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 11:11:49 »
อยากแนะนำแจ๊สน่ะครับ แต่ถ้าสองตัวนี้ขอเลือกยาริส เพราะน่าจะมุดช่องจอดในมหาลัยง่ายกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 01:21:03 »
yaris ครับ  ภายในกว้างขว้าง  แต่งสวย  งานประกอบดี  พับเบาะใส่ของได้เพียบ

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 05:25:21 »
jazz ล่างสุดเถอะครับรับรองไม่อืด

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 06:30:54 »
jazz ล่างสุดเถอะครับรับรองไม่อืด

ตามนี้เลยครับ สวยด้วยครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 14:08:59 »
เป็นผมไป mazda2 1.3g ตัวล่างสุด 550,000
คืออาจจะเกินงบขึ้นมาหน่อย แต่ได้ระบบควบคุมการทรงตัว และการขับขี่ที่ดีกว่า รวมถึงเครื่องยนต์ที่ประหยัดกว่าชัดเจน

ตอนนี้มาสด้าเองก็มีโปรดอกต่ำด้วย 
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 14:24:12 »
คือมีญาติรุ่นน้องจะซื้อรถครับ ไว้ขับไปเรียน เข้ามหาลัยปีหน้า ตอนนี้เรียน ม.6 เหลือเทอมสุดท้าย อาผมซึ่งเป็นพ่อของน้องได้มาถามผมครับ โดยมีอีกตัวเลือกหนึ่งคือ Almera ถ้าได้คันที่ใช่แล้วจะซื้อเลยครับ แต่ยังไม่รีบซื้อตอนนี้ จนกว่าน้องจะเริ่มเรียนมหาลัย โดยโจทย์ดังนี้ครับ

-คนขับเป็นผู้หญิง ขับไปเรียน ระหว่างบ้านผม ที่ลำลูกกา (มาอาศัยบ้านผมอยู่) และ ม.ธรรมศาสตร์รังสิต และขับกลับบ้านที่ จ. บุรีรัมย์ เดือนละครั้ง หรือสองเดือนครั้ง งบ 5 แสน +-
-น้องเขาชอบ Yaris ซึ่งงบที่มี ซื้อได้แค่ตัว J ซึ่งออพชั่นไม่ค่อยโดน โดยเฉพาะลำโพงที่มีแค่ 2 ตัว กุญแจไขธรรมดา และอื่นๆ ผมเลยแนะนำ Almera E Sportech ซึ่งราคาเท่ากัน ปรากฏว่าน้องสนใจตัวนี้ขึ้นมาทันที
-น้องยังไม่เคยลองขับ เพราะตอนนี้ยังอายุไม่ถึง (ครบ 18 เดือนกุมภาพันธ์ปีหน้า)

มีคำถามดังนี้ครับ

1. Yaris Minor Change จะมาตอนไหนครับ และน่าจะมีการใส่ออพชั่นเพิ่มเหมือน Almera หรือเปล่า
2. อัตราเร่ง Yaris ยังไงกันแน่ครับ เห็นตัวเลข ที่พี่ Jimmy เทส ถือว่าใช้ได้เลย แต่ไปดูเว็บอื่นปรากฏว่าตัวเลขต่างกันพอสมควร แต่ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองกลับดีกว่า จึงถามคนที่ใช้จริงครับว่าอัตราเร่งและสิ้นเปลืองเป็นยังไง
3. ตัวรถ มีปัญหาอะไรที่เจอบ่อยไหมครับ
4. เห็นมีคนบอกว่า Yaris เครื่อง 4 สูบ ออกตัวอืดกว่าพวกที่เป็น 3 สูบ ซีซีเท่ากัน แต่อัตราเร่งย่านความเร็วสูงทำได้ดีกว่า จริงไหมครับ
5. ระหว่าง Yaris J กับ Almera E Sportech เอาตัวไหนดีครับ หรือควรรอ Yaris Minor Change
ผมว่า Yaris นี่ออกตัวถ้าไม่เกิน 2000 รอบอืดเป็นเรือเลยครับ ต้องกดๆ หน่อยวิ่งมัน เสียงเครื่องเพราะ
เทียบกับพวก Almera 3 สูบนี่ออกตัวนิ่มๆ สบายๆ (เว้นแต่แอร์ทำงานจะหน่วงๆ หน่อย)

ถ้าเป็นผมใช้ยาวๆ แนะนำ Yaris ครับ :)

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 14:55:06 »
ไม่ลองดู Honda Amaze ครับผมว่าขับง่ายนะครับรถยาวไม่ถึง4เมตร เครื่องก็ไม่ได้อืดอะไร ผู้หญิงขับคงไม่ต้องการท๊อปสปีดอะไรมาก เดิมๆ140ก็เป็นความเร็วที่ปลอดภัยดี อัตราสิ้นเปลืองก็กำลังดี ช่วงนี้น่าจะมีโปรส่วนลดอยู่มากราคาไม่น่าถึงงบเอาส่วนต่างไปเสริมสวยรถได้ต่อด้วย เรื่องศูนย์บริการก็เยอะดีครับ จะปัญหาก็แค่เสียงที่เสาA กับที่คาดแบตเตอรี่เป็นสนิม(ทั้งสองแจ้งศูนย์ให้แก้ปัญหาได้ครับ) ที่เหลือยังไม่เจอปัญหาครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 01:11:25 »
ผมว่ารอตอนที่จำเป็นต้องใช้จริงๆค่อยซื้อ

รถยนต์ ยิ่งซื้อเร็ว ยิ่งน่าเสียดาย

ถ้า จำเป็นใช้ แล้วซื้อ อันนี้ยังไงก็คุ้ม

yaris ช่วงล่างดีกว่า almera นะครับ ห้องโดยสารกว้างสบาย เคยนั่งหลัง ช่วงล่างนิ่มเลยทีเดียว

ลองกำหนดเป็นตัวเงินออกมาดีกว่า ว่าได้งบเท่าไหร่ บวกลบเท่าไหร่ ให้ความสำคัญกับอะไรเป็นหลัก เป็นรอง optionอะไรต้องมีบ้าง

ก็จะพอเลือกรถที่ต้องการได้

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 08:32:34 »
ยาริสผมใช้รุ่น 1.2G นะครับ อัตราเร่งอืดมาก ถ้าจะเอากระชัดกระเฉงหน่อยต้องกด 3-4 พันรอบ เรี่ยวแรงถึงจะเริ่มมี

ปัญหาที่ผมเจอใหญ่ๆนะครับ เล็กๆ ก็ปล่อยมันไป
1. ช่วงล่างหน้าดังเหมือนรถเก่า เข้าศูนย์แก้ไม่หาย  จนตอนหลังช่างบอกว่ายาริสดังทุกคัน ยิ่งนานเสียงก็ดังขึ้นเรื่อยๆ หลายคนที่คุยๆกันก็เซ็งกันไป
2. ถอยหลัง บางครั้งเบรคไม่อยู่ ต้องย้ำๆๆ

อัตราสิ้นเปลือง
ผมวิ่งแต่ในเมืองรถไม่ติดมาก ได้ประมาณ 11-12km/L  แต่ด้วยจากข้อเสีย 2 ข้อข้างบน ผมขายไปซื้อ jazz อัตราเร่งดีกว่าเยอะครับ แต่อัตราสิ้นเปลืองที่ขับอยู่ได้ประมาณ 12-13km/L

ปล. ขายไปตอนวิ่งได้ 1.3 หมื่นโล อายุ 1 ปี ครับผม

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 01:12:56 »
โจทย์นี้... ผมจนปัญญาจะตอบ เพราะผมว่าถ้าเป้นผม ผมจะเล่นรถมือ 2
H.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 12:59:07 »
ทั้ง Yaris และ Almera ส่วนลดเยอะอยู่นะครับ
Yaris ผมไม่แน่ใจเคยคุยนิดหน่อยในศูนย์เชียงใหม่ได้ลด 15,000 +ป.1 และอื่นๆ
ใน กทม น่าจะได้มากกว่าหมื่นห้าเยอะอยู่ หักส่วนลดแล้วอาจไปเล่นตัว E ได้
ส่วน Almera เพื่อนเพิ่งซื้อตัว EL ไปที่เชียงใหม่นี่แหละได้ลด 30,000 + ป.1 และอื่นๆ
ซึ่งคิดว่าที่ กทม น่าจะได้เยอะกว่านี้เหมือนกัน

ละก็จากที่ผมสัมผัสมาทั้งสองคัน Yaris เหนือกว่าแทบทุกอย่าง
ยกเว้นอัตราสิ้นเปลืองกับออพชั่นและราคา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 16:42:02 »
1. ไม่แน่ใจอ่ะครับ ต้องรอวีออสก่อนแหละ ถ้าวีออสมาก็ไม่ไกลกันมาก
2. ผมใช้จริง Yaris G กับ Swift GLX อัตราเร่งพอๆกันแหละครับ ความประหยัดยาริสดีกว่าเล็กน้อย อาจจะเพราะล้อ15กับล้อ16
3. ไม่ทราบครับ ใช้ไม่ถึงครึ่งปีเลย บินไปแล้ว
4. ผมเคยขับมิราจก็3สูบ ก็ไม่ได้ต่างกันมากนะครับ วัดที่ความรู้สึกส่วนตัว
5. ผมเลือก Yaris นะ ถ้าไม่รีบก็รอดูตัวไมเนอร์ก่อน แต่ราคาก็แพงขึ้น ส่วนลดก็ไม่มี

อยากแนะนำ Jazz S AT ด้วยเหมือนกัน ส่วนลดก็มี ออฟชั่นเพียบกว่าเยอะ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 16:46:54 »
อ่อ ใช่

ตอนนี้ Yaris มีปัญหาเรื่อง ปีกนกหน้านะครับ

มีปัญหาเสียงดังเปลี่ยนกันเยอะมาก

บอกไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 03:03:27 »
งบ 5แสน ไม่น่าจะได้แค่ตัว J นะ น่าจะได้ ตัว E มากกว่า เพราะทอปสุด ตัวG ราคาสด มันแค่ 599000 ไม่ใช่หรอ ดีไม่ดี อาจจะมีส่วนลดอีกนะ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

thakoona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 00:50:22 »
ผมใช้อยู่ครับ ยาริสรุ่นe ใช้มา 2 ปีแล้ว จริงจริงเป็นรถที่แม่กับแฟนใช้ แต่ถ้าไปไหนด้วยกันผมจะเป็นคนขับ
ใช้ดีนะครับ จะรู้สึกว่ามันอืดเฉพาะตอนขึ้นเนินเท่านั้น  วิ่งทางไกลที่คดเคี้ยว นี่ผมไล่แซงชาวบ้านเค้าไปเรื่อย
จนแม่และแฟนบ่น ไปต่างจังหวัดนี่นั่ง 5 คนตลอดนะครับ ตอนแรกที่แม่ซื้อผมว่ามันไม่ค่อยคุ้ม ราคาห้าแสนห้าทอนพัน
ซื้อมิราจตัวท้อปได้เลย แต่ซื้อมาใช้แล้วผมแฮปปี้นะ รถกว้างกว่าใส่ของได้มาก หน้าตาตอนแรกผมก้อไม่ค่อยชอบ
อยู่ไปนานนานมันก็ดุใช้ได้นะ ไว้รถเก่าเมือไหร่จะเอาไว้เป็นรถทดลองแต่งซิ่งดู

ตอบ จขกท  ผมว่ามันเหมาะกับผู้หญิงที่ไม่ชอบขับเร็วนะ ไม่รู้จะต้องออกตัวเร็วไปทำไม (ส่วนตัวผมขับออกตัวผมว่าก็ปกตินะ)
ขับต่างจังหวัดนี่สบายเลย ผมขับไปจังหวัดใกล้ๆ 200 โล ทางคดเคี้ยวนี้อย่างมัน จะแพ้ก็มาศด้าอย่างเดียว 
อีกอย่าง รถไม่เคยมีปัญหาอะไร เหมาะซื้อขับอย่างเดียว นัมมันเครื่อง ลมยาง แบตเตอรี่ ให้ศุนย์เค้าดูให้หมด
คิดดูแล้วกันว่าถ้สรถเสียขึ้นมา จขกท ซึ่งเป็นเหมือนพี่นั่นแหละต้องพาไปซ่อมให้