ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเตือนผู้ที่ใช้รถเบาะหนังครับ  (อ่าน 11414 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
อยากเตือนผู้ที่ใช้รถเบาะหนังครับ
« เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 19:55:21 »
ช่วงนี้หลายที่พายุเข้า ฝนตกหนัก เลยมาเตือนเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่ใช้รถเบาะหนัง โดยเฉพาะเบาะหนังแท้ครับ
           เมื่อคืนตอนผมกับเพื่อนกำลังจะกลับบ้านฝนเทลงมาอย่างหนัก ผมเปิดประตูฝั่งคนขับแผงประตูโดนน้ำ เอากระดาษทิชชูซับตรงที่เปียก ฝั่งข้างคนขับก็เช่นกันเพื่อนผมเอากระดาษทิชชูซับน้ำให้ ไปส่งเพื่อน กลับถึงบ้านไม่ได้คิดอะไร เอากระดาษทิชชูซับทั้งหมดอีกรอบ เมื่อเช้าเปิดประตูผู้โดยสารด้านหน้าแทบช็อกครับ(ของจริงเห็นความแตกต่างชัดเจน) ผมลืมซับน้ำหนังแผงข้างประตู รู้มาก่อนว่าหนังไม่ควรโดนน้ำ โดยเฉพาะหนังแท้ แต่ก็แค่เคยได้ยิน เจอกับตัวครั้งแรกเข็ดเลย หนังแท้ เห็นสภาพแล้วนึกถึงข้อดีแผงประตูพลาสติกล้วนลายหนังปลอมของรถอีกคัน  ;D มีเวลาหมั่นทาน้ำยาเคลือบหนังไว้นะครับ

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Re: อยากเตือนผู้ที่ใช้รถเบาะหนังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 20:38:51 »
ดูแทบไม่ออกเลยครับ อย่าไปซีเรียสครับ รถใช้งานครับ เก่ามากค่อยหุ้มใหม่ทีเดียวครับ

ออฟไลน์ mozart

Re: อยากเตือนผู้ที่ใช้รถเบาะหนังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 20:45:04 »
รถอะไรอะครับ ผมดูไม่ออกเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 21:30:03 »
พยายามเพ่งอยู่หลายนาที

แล้ว งง ครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 21:43:29 »
คล้าย FD ครับ
ท่าทางจะเปียกมากเลยนะถึงย่นขนาดนั้น
ดูเหมือนหนังเทียมนะครับ
ถ้าซีเรียสใหร้านเบ่ะหนังซ่อมได้ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 22:01:23 »
นิดหน่อยละครับ ใช้รถให้มีความสุขดีกว่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 22:35:48 »

โดนน้ำแล้วมัน ย่นใช่ไหมครับ
เอาไปจอดตากแดดหรือเอาไดเป่าผมเป่าครับ รีดมันใหม่ได้ อิอิ
แต่อย่าไปเป่าโดนหนังเทียมนะ มีละลาย

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 23:03:41 »
 :-X
One Day.

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 00:36:26 »
สัจธรรมครับ ได้อย่างเสียอย่าง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 09:29:55 »
รถอะไรอะครับ ผมดูไม่ออกเลย
Civic fd รุ่น s ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 09:31:04 »
คล้าย FD ครับ
ท่าทางจะเปียกมากเลยนะถึงย่นขนาดนั้น
ดูเหมือนหนังเทียมนะครับ
ถ้าซีเรียสใหร้านเบ่ะหนังซ่อมได้ครับ
ใช่ครับ มันย่น แต่ไม่ใช่หนังเทียมนะ หนังแท้ทั้งคัน ไม่ใช่หนังแท้เฉพาะบริเวณผิวสัมผัส 555 หนังแท้ถ้าโดนน้ำจะไปเร็วกว่าหนังเทียมหรือหนังสังเคราะห์ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 09:32:14 »

เอาไปจอดตากแดดหรือเอาไดเป่าผมเป่าครับ รีดมันใหม่ได้ อิอิ
แต่อย่าไปเป่าโดนหนังเทียมนะ มีละลาย
ขอบคุณครับ
ลองทำตอนค่ำเมื่อวาน เปิดไดเป่าผมความร้อนเต็มที่ มันดูดีขึ้นจริงครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 09:43:28 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ผมไม่ได้ซีเรียสกับมันมากขนาดนั้น 555 ได้สภาพเดิมคืนก็ดีใจ ได้สภาพปัจจุบันต่อไปก็ไม่เป็นไรครับ เพราะรถอายุเยอะแล้ว แค่อยากเตือนเฉย ๆ ว่าฤทธิ์มันไม่ธรรมดา เผื่อหลายคนรถยังใหม่ จะได้ไม่เสียหาย ไม่ต้องมาเสียดายครับ ::)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 10:15:55 »
สภาพนี้กาวร่อนหมดแล้วมั้งครับ  โดยปกติจะหนังแท้หนังเทียมถ้ากาวยังติดดีอยู่ไม่น่าย่นจากการโดนฝนเพียงเท่านี้ครับ  ตัวsเป็นเบาะผ้ามาหุ้มหนังที่หลังเรื่องการลงกาวทำได้ไม่ดีแน่นอน  ส่วนเรื่องหนังเกรดไหนคงไม่ใช่สาระ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 11:25:33 »
หาผ้าไมโครไฟเบอร์ติดรถไว้สักผืนครับ. เอาไว้เช็ดฝุ่น เช็ดน้ำครับ 
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 14:41:36 »
เหมือนไม่ใช่หนังแท้อะครับ รอยหนังกับรอยตะเข็บก็ไม่เหมือนลักษณะหนังแท้เลย แต่ถ้าเป็นหนังแท้ก็คงช้ำใจน่าดูครับ ปกติหนังแท้จะทนถึกกว่าหนีงเทียมครับ จะไม่บวมง่ายๆเว้นแต่เค้าฟอกหนังมาไม่ดีครับ

ออฟไลน์ chinjung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 14:46:41 »
เหมือนไม่ใช่หนังแท้อะครับ รอยหนังกับรอยตะเข็บก็ไม่เหมือนลักษณะหนังแท้เลย แต่ถ้าเป็นหนังแท้ก็คงช้ำใจน่าดูครับ ปกติหนังแท้จะทนถึกกว่าหนีงเทียมครับ จะไม่บวมง่ายๆเว้นแต่เค้าฟอกหนังมาไม่ดีครับ

คิดคล้ายๆกับเราเลยครับ ของเราก็เปียกเหมือนกันแต่เป็นหนังของแคมรี่ ไม่เป็นไรเลยนะครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 21:19:32 »
สภาพนี้กาวร่อนหมดแล้วมั้งครับ  โดยปกติจะหนังแท้หนังเทียมถ้ากาวยังติดดีอยู่ไม่น่าย่นจากการโดนฝนเพียงเท่านี้ครับ  ตัวsเป็นเบาะผ้ามาหุ้มหนังที่หลังเรื่องการลงกาวทำได้ไม่ดีแน่นอน  ส่วนเรื่องหนังเกรดไหนคงไม่ใช่สาระ
โดนฝนเท่านี้ แต่มันเปียกชื้นอยู่ทั้งคืนอ่ะครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 21:20:59 »
หาผ้าไมโครไฟเบอร์ติดรถไว้สักผืนครับ. เอาไว้เช็ดฝุ่น เช็ดน้ำครับ
ผมลืมมันไปได้ไง เตรียมเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณครับ  ;)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2015, 21:33:35 »
ในรูปหนังแท้ครับ ราคาทั้งคันรวมโดนฟันเกือบสามหมื่น กดตรงไหนก็ย่น ใช้มาเจ็ดปีกว่าหนังไม่แตกเลยแม้แต่เบาะคนขับ ปกติหนังแท้ทนและใช้งานได้นานกว่าหนังเทียมจริง แต่หนังแท้อ่อนต่อน้ำมากกว่าหนังเทียมครับ หนังแท้มันดูดน้ำเก่งกว่า

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 14:28:31 »
ในรูปหนังแท้ครับ ราคาทั้งคันรวมโดนฟันเกือบสามหมื่น กดตรงไหนก็ย่น ใช้มาเจ็ดปีกว่าหนังไม่แตกเลยแม้แต่เบาะคนขับ ปกติหนังแท้ทนและใช้งานได้นานกว่าหนังเทียมจริง แต่หนังแท้อ่อนต่อน้ำมากกว่าหนังเทียมครับ หนังแท้มันดูดน้ำเก่งกว่า

อ่านแล้วคิดถึงตัวเองเมื่อยี่สิบปีที่แล้วเลยครับ  เบาะหนังสเปคโรงงานเลยสามหมื่นสาม ลายไม้สเปคโรงงานอีกหมื่นห้าขำตัวเองเลย  สมัยนั้นยังโลกสวยอยู่คิดว่าออฟชั่นอะไรที่รุ่นสูงมีเราคงสั่งได้  ได้มาหนังก็ไม่แท้ลายไม้ก็ไม่แท้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 20:14:39 »

ขอบคุณสำหรับ เทคนิคดีดีครับ ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 18:37:13 »

อ่านแล้วคิดถึงตัวเองเมื่อยี่สิบปีที่แล้วเลยครับ  เบาะหนังสเปคโรงงานเลยสามหมื่นสาม ลายไม้สเปคโรงงานอีกหมื่นห้าขำตัวเองเลย  สมัยนั้นยังโลกสวยอยู่คิดว่าออฟชั่นอะไรที่รุ่นสูงมีเราคงสั่งได้  ได้มาหนังก็ไม่แท้ลายไม้ก็ไม่แท้
ตอนนั้นผมไม่รู้เลยครับ กี่บาทกี่บาทก็ตามนั้น เพราะคิดอย่างเดียวว่ายังไงตัวเองก็มีเงินไม่พอซื้อรุ่นที่สูงกว่า ผมสั่งทำหนังแท้ทั้งคันครับไม่ได้สั่งหนังสเปกโรงงาน แต่การติดตั้งคงทำได้ไม่ดีเหมือนแบบจากโรงงานตามที่พี่ว่าแหละครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2015, 10:09:07 »

ผิดแล้วครับ
หนังแท้ ห้ามโดนน้ำครับ หนังแท้แพ้น้ำทนไฟ ธรรมชาติ คือ หนังต้องย่นครับ โดนความร้อนและ รีดได้ ดูดความร้อนได้ดี นุ่ม ลื่น

หนังเทียม Spec โรงงาน  ทนน้ำ เพราะมันเป็น PVC ไม่ขึ้นรา ไม่ย่น  ไม่บวม แต่ห้ามโดนความร้อนเกิน 80 องศา  หนืด ติดมือ