ผู้เขียน หัวข้อ: เคยได้ยินว่า ลมยางล้อหน้าควรเติมให้มากกว่าที่ศูนย์กำหนด จริงมั้ย  (อ่าน 10315 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เช่น รถเก๋ง เพราะว่าล้อหน้าต้องแบกเครื่อง จะรับภาระมากว่าล้อหลัง เลยควรเติมให้มากกว่ากำหนดอีกสัก 2 ปอนด์ จะได้ลมอ่อนพอดีกับล้อหลัง แล้วก็เติมลมพร้อมกัน 4 ล้อ
ถ้าเติมเท่ากับล้อหลัง ล้อหน้าจะลมอ่อนเร็วกว่า

เรื่องนี้ควรทำหรือไม่ครับ รถผมก็เติมเกินมั่ง พอดีมั่ง ตอนขับก็แยกไม่ออกว่ามีผลต่อการขับขี่หรือไม่
ทุกวันนี้รู้สึกว่า ยางล้อหน้า จะแบบมากกว่าล้อหลังตลอด แม้จะผ่านการลับยางมาแล้ว ล้อหน้าก็จะแบบมากกว่า (ยางอายุ 3 ปี)

ผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re:
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2015, 14:03:23 »
ถ้าไม่มีคนนั่งหลัง   ผมหน้า33หลัง29   

ออฟไลน์ Eddy5659

เติมตามคู่มือที่บอกไว้ หรือสติ๊กเกอร์ที่ขอบประตูฝั่งคนขับพอครับ วิศกรเขาคำนวนไว้หมดแล้ว ส่วนจะเติมแข็งขึ้นเพราะรสนิยมการขับ หรือบรรทุกผู้สารมากๆ เป็นประจำก็ปรับเอาตามความเมาะสมครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมเติมตามขอบประตู

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ตามขอบประตูครับ ส่วนใหญ่เค้าคำนวณเผื่อน้ำหนักเครื่องให้แล้ว เช่น Mazda2 ให้เติมหน้า 38 หลัง 35 มั้งถ้าจำไม่ผิด เพราะหน้าหนักกว่าหลัง ส่วน MG6 หน้าหลังหนัก 50/50 เค้าเลยให้เติม 32 ทั้ง 4 ล้อ

วิศวกรเค้าคำนวณมาแล้วครับ เติมตามที่เค้าให้มาจะได้ประสิทธิภาพดีสุดนะผมว่า

ออฟไลน์ Amaranthe

รถเก๋งที่ผมใช้ คำแนะนำ คือ เติม 30 ทั้ง 4 ล้อ

มาคิดดูแล้ว ด้านหน้ารถก็ต้องหนักกว่าด้านหลังเยอะอยู่แล้ว ทำไมให้เติมลมยามเท่ากันทั้งหน้า-หลัง

และส่วนใหญ่ ผมก็ไม่ได้บรรทุกของหนัก ไม่ค่อยมีคนโดยสารด้านหลัง ด้านหน้าก็มีคนนั่งบ้าง

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
เติมเกินในกรณีที่ยางร้อน หรือวิ่งออกมาแล้วสักระยะหนึ่ง เพราะเมื่อรถวิ่งไป อุณหภูมิจะสูงขึ้นมีผลทำให้ ความดันสูงขึ้นไปด้วย

ส่วนตัวเลขที่อยู่ข้างประตู เป็นความดันลมยางขณะที่ยางเย็นครับ

ดังนั้น หากรถวิ่งไปแล้วจนยางร้อน และจะเติมลมยาง ให้เพิ่มเข้าไปสัก 2-3 ปอนด์ และไปวัดตอนยางเย็นอีกทีครับ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เติมตามมาตรฐานไปก่อนครับ แล้วลองขับจับอาการดู จะเติมเพิ่มหรือจะลด ขึ้นกับคุณเลย
แต่ปกติผมก็เติมหน้ามากกว่าหลังนิดหน่อย

ออฟไลน์ laempiab

แรงดันลมยาง ต้องดูจากคู่มือประจำรถ
เพราะรถแต่ละรุ่นออกแบบมาต่างกันครับ

ออฟไลน์ testmaster

ตามขอบประตูครับเป็นขั้นต่ำ ถ้าเติมมากกว่านั้นก็ได้ ความกระด้างที่เพิ่มขึ้น แต่ก็ประหยัดน้ำมันขึ้น

ออฟไลน์ pongsakorn11

ผมจะเติมมากกว่าที่ข้างประตูบอกไว้ ประมาณ2-4ปอนด์ ขึ้นอยู่ว่าบรรทุกมากเเค่ไหน

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
เติมตามคำแนะนำที่ติดอยู่ขอบประตูฝั่งคนขับ เพราะรถแต่ละรุ่นถูกกำหนดมาไม่เหมือนกันจากทีมวิศวกรเป็นผู้คำนวณ
@ngel gunman

ออฟไลน์ Gopz

เติมตามแต่ล้อหน้าครับ ล้อหลัง เอาลดมาประมาณ 4-5 Psi
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เติมตามที่สะดวกเถอะครับ ผมว่าไม่เห็นจะต่างกันตรงไหน
เติมเยอะไปแข็งไม่ชอบก็ลดลง จบ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมจะเติมเกินข้างประตูบอก 2 psi ทุกล้อ อยู่ได้เดือนนึง คือเติมทุกเดือน

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
ผมเติมมากกว่าสเปคนิดหน่อยครับ
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ popo

ค่าเเรงดันมยางไม่ทราบว่าคำนวนโดย คำนีงถึงสภาพถนนของไทยไหมครับ