ผู้เขียน หัวข้อ: กล่องพ่วง ECU เพิ่มแรงม้า  (อ่าน 8186 ครั้ง)

ออฟไลน์ JOEY96

• Newbie
  • *
กล่องพ่วง ECU เพิ่มแรงม้า
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 00:58:17 »
กล่องพ่วงเพิ่มแรงม้า ยกตัวอย่างเช่น Race chip , DTE  ประมาณนี้
ว่าแรงม้า แรงบิด เพิ่มขึ้นจริงๆ ตามที่ บ.เคลม มั้ย และที่สำคัญ มีดีเฟล็กอะไรกับรถมั้ยครับหลังติดตั้ง เช่น ไฟโชว์ , รอบสะดุด , เดิมไม่เรียบ เป็นต้น

สนใจอยากใส่ c300 AMG ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: กล่องพ่วง ECU เพิ่มแรงม้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 07:32:43 »
ได้หรือไม่ได้ ฯลฯ  ไม่ทราบ

แต่สำหรับรถคุณ  ไม่ควรครับ  แค่ติดรถก็น่าจะแรงพอสมควรแล้วนะครับ..

ออฟไลน์ pulp

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 07:36:08 »
รอฟังด้วยคนน่ะครับ

เห็นโฆษณา เพิ่มแรงบิด + ลดอัตราการใช้เชื้อเพลิง

อเมสซิ่งมากๆ    :-*
1996 City
2004 Wish
2008 Yaris
2015 GLA

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:11:10 »
รอฟังด้วยคนน่ะครับ

เห็นโฆษณา เพิ่มแรงบิด + ลดอัตราการใช้เชื้อเพลิง

อเมสซิ่งมากๆ    :-*
เพิ่มแรงบิด ลดอัตราการใช้เชื้อเพลิง .... ง่ายสุดคือจ่ายน้ำมันให้"บาง"ลงครับ เช่น ช่วง open loop (กดคันเร่งลึกๆ) เดิมจใช้ duty cycle หัวฉีดอยู่ 80% ส่วนผสมนำ้มันอาจจะหนาหน่อยๆ (ค่าจากโรงงานมักจะกำหนดให้ออกไปทางหนาเพราะปลอดภัยกับเครื่องมากกว่า) ก็ลดลงเหลือซัก 75% ... แต่ก็เป็นการลด safety margin ลง ต้องดูอุณภูมิไอเสีย/อุณภูมิเครื่อง/อาการเขกให้ดีๆ

ทั้งหลายทั้งปวงจะบอกว่ามัน"เป็นไปได้"ครับ แต่ต้องเข้าใจ trade off และกลไกของมันสักหน่อย จะได้รู้ตัวว่ากำลังจะทำอะไรครับ แนะนำให้ลองศึกษาดูครับ แล้วค่อยชั่งใจว่าจะทำหรือไม่

ปล ที่บอกว่าประกันไม่ขาดนี่วัดดวงกันเองนะครับ ที่ไม่มีปัญหาน่าจะเพราะเค้าไม่ได้ดูกัน แต่ถ้าดูค่าในกล่องนี่เห็นนะครับว่าไปซนอะไรมาบ้าง
ปล2 เหมือนจะเชียร์ให้ไม่ทำ แต่รถผมก้อจูนกล่องมานะ แต่หลังจากผมศึกษาและชั่งใจเองแล้วครับ

ออฟไลน์ coolpix99

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:17:42 »
ไม่ทราบว่ามีการขึ้นไดโนและจูนบนถนนเก็บรายละเอียดด้วยมั้ยครับ พวกยี่ห้อที่บอกมา ถ้ามีโอเคครับ
ถ้าแค่เสียบแล้วปรับระดับความแรงแบบสูตรสำเร็จโดยไม่มีการจูนเก็บรายละเอียดนี่ไม่น่าเล่นครับ
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:43:19 »
ไม่ทราบว่ามีการขึ้นไดโนและจูนบนถนนเก็บรายละเอียดด้วยมั้ยครับ พวกยี่ห้อที่บอกมา ถ้ามีโอเคครับ
ถ้าแค่เสียบแล้วปรับระดับความแรงแบบสูตรสำเร็จโดยไม่มีการจูนเก็บรายละเอียดนี่ไม่น่าเล่นครับ
พวกเสียบแล้วจบ plug and play ที่ผมก้อไม่ค่อยชอบ การจูนเป็นการเก็บรายละเอียดให้เข้ากับเงื่อนไขการใช้งานของเราจริงๆมากกว่า

...... แต่จะว่าไประหว่างคนจูนห่วยๆกับกล่อง plug and play ... กล่องน่าจะปลอดภัยกว่า(มั้ง)ครับ แถมรถบางรุ่นบางยี่ห้อใช้ protcol odb2 แปลก อาจหาคนจูนไม่ได้ก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:51:50 »
เราสามารถ ใช้ ตัว OBD และ Software มือถือ วัดอัตราเร่ง และ แรงม้า จากครื่อง เปรียบเทียบได้ครับ

อันนี้ผมวัดจากเอารถไป Re flash แรงม้าแรงบิดเพิ่มาเยอะครับ แต่ไม่ได้ไปวัดบนไดโน่
เอาเปรียบเทียบก่อนหลัง ม้าขึ้นมา 30 ตัวเลยทีเดียว เพราะใช้ E85 ด้วย

ผมเลยยากแนะนำว่า Re-flash ดีที่สุดเพราะ

Re-flash
สามารถ ปลดล๊อคค่าต่างๆ ใน ECU ได้เลย ในราคา 6000 บาท ไม่ต้องต่อสายเพิ่ม

สามารถ ปลด Close-loop ของรถได้
ปลดล๊อคความเร็ว
ปลดล๊อค รอบได้
ปลด
ปิด EGR จาก ECU โดยรถไม่ช้ำ
ปิด O2 1/2

ในขณะที่กล่องพ่วงทำอะไรกับพวกนี้ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 08:55:46 »
พวกเสียบแล้วจบ plug and play ที่ผมก้อไม่ค่อยชอบ การจูนเป็นการเก็บรายละเอียดให้เข้ากับเงื่อนไขการใช้งานของเราจริงๆมากกว่า

...... แต่จะว่าไประหว่างคนจูนห่วยๆกับกล่อง plug and play ... กล่องน่าจะปลอดภัยกว่า(มั้ง)ครับ แถมรถบางรุ่นบางยี่ห้อใช้ protcol odb2 แปลก อาจหาคนจูนไม่ได้ก็เป็นได้ครับ

อาใช่ครับ

การ Re-flash เป็นการเลี่ยนแปลง Ecu รถได้ทั้งระบบ
จูน มั่วๆ ไม่มีความรู้ มีเละครับ
ส่วนใหญ่ พวก Re-flash กล่อง หากสายโหด

จะปิด O2 จะปิด ไฟ Engin ทุกอย่างของเราหมดเลย
ทำให้ ไม่ใช่ว่า จูน ดี ไฟไม่ขึ้นนะ
ที่ไหน ได้ มันเปิดเตือน ทุกอย่าง เจอกันอีกทีตอนรถพังครับ
รถผมก็โดนปิดหมดเลย รอพัง

ออฟไลน์ NavaneS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 10:33:15 »
จากที่อ่านๆมา..  ทั้ง reflash หรือใส่กล่องพ่วง หรือจูน ecu  ต้องศึกษาหนักๆเลย

คล้ายๆทำเครื่องเสียงรถเด่ะๆ.. จะทำแบบไหน ทำร้านไหน ให้คนไหนจูน  คนจูนห่วยกับ oem เดิม... อืมมมมมมมม น่าคิด

ใจจิงก้ออยากลองเพิ่มแรงม้า..แต่ลังเลเรื่องผลกระทบตามมา เหมือนจะเยอะเลย
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ cefboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 11:09:19 »

หลายเจ้า เค้าก็มีให้ลองนิครับ บางที่ใส่แล้วไม่ชอบก็มียินดีรับเงินคืน หรือคืนของก็มี
ถ้ารถยุโรป กล่อง ECU มันแพง เบิกยาก เป็นเรื่องยาว ถ้าไม่ใช่ ยี่ห้อที่มีเจ้าสำนักมาทำโดยตรงแล้ว 
ผมแนะนำใส่กล่องพ่วง ไปแหละครับ เพราะถอดรื้อง่าย ทำเองก็ได้

ส่วนถ้าสงสัยก็นัดขึ้นไดโน เลยครับ ไม่กี่พันเอง เราออกเอง มันก็ควรจะมากกว่าเดิมแน่นอน แต่คงไม่เท่าตัวเลขที่เค้าเครมคับ
ส่วนใหญ่ที่เห็น ชัดๆก็ม้ากับแรงบิด ยกเกือบทั้งกราฟ เราก็พอใจแล้ว
ถ้าออกมาไม่ค่อยดี ก็ลองดูว่าตัวแทนเค้าทำอะไรได้บ้าง บางที่ก็ส่งค่าไปแก้ กลับมาโหลดเข้าไปไหม วัดอีกที ยังน่าจะพอใจได้ครับ แต่แค่เสียเวลานิดหน่อย
ไฟโชร์ ก็แล้วแต่รถกับการจูน อย่าลืมว่ารถเราสมบูรณ์ ขนาดไหน กรองอากาศ อุณหภูมิ ต่างๆ มีผลครับ ทำให้sensor จับค่าเพี้ยนๆไป ก็มีปัญหาได้
ถ้าเอาจูนเพิ่มแค่เบาๆเพื่อความสบายใจ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาหลังจากนั้น ค่อยๆปลดเพิ่ม ก็ทำได้คับ
รอบสะดุดเท่าที่ให้น่าจะเป็นที่น้ำมันมากกว่าครับ หรือความสัมพันธ์ของเกียร์ เพราะเราที่เครื่องอย่างเดียว
ตระกูลดีเซล เห็นผลได้มากๆกว่า เพราะทั้งม้า และแรงบิด ขึ้นได้ใน %ที่มากว่าถ้าเทียบกับ เบนซิลเทอร์โบครับ

สุดท้ายก็การรับประกัน กล่อง ECUเดิมมันก็น่าจะฉลาดและเก็บค่าบางอย่างว่าเราเคยเอาอะไรมาต่อหรือเพิ่มเข้าไป หรือแสดงให้เห็นค่านั่นเพิ่มขึ้น เกินกว่ามาตรฐาน
แต่นั่นก็ต้องใช้เครื่องมือ และโปรแกรมของยี่ห้อนั้น เพื่อสืบค้นดู แต่ปรกติ ช่างเค้าไม่ทำ ยกเว้นเครื่องเรามีปัญหา แล้วเราก็ไม่ต่อกล่องเข้าศุนย์อยู่แล้วครับ

เครื่องพังไหม บางคนเดิมๆเทอร์โบก็พังคาเท้ามา 2-4 หมื่นโลก็มีคับ มันก็ต้องขับรักษาๆ ถ่ายน้ำมันบ่อยๆ หรือบำรุงถนอมดีๆ ก็น่าจะช่วยได้
เพราะบ้านเราเมืองร้อนครับ อะไรก็พังได้ก่อน

ถ้าเน้นในเมือง ใส่ไปก็ไม่ค่อยเห็นหรอกครับ ถ้าวิ่งชานๆเมืองหรือ ทางด่วน แปร้บๆ ก็สนุกได้มากกว่าเดิมไม่เบาคับ

ออฟไลน์ argentina

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:14:48 »
ถ้าติดแล้ว
ประกันศูนย์ จะหมดสิทธิ์หรือป่าวครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 12:41:28 »
ถ้าติดแล้ว
ประกันศูนย์ จะหมดสิทธิ์หรือป่าวครับ

บ้างก็ว่าหมด บ้างก็ว่าศูนย์ไม่รู้

ทางที่ดีถามศูนย์ของท่านดีกว่า (อย่าเล่นมุกว่าท่านไม่ใช่เจ้าของศูนย์นะ 55555)

ของผมตัดสินใจแล้วว่าจะ reflash

ถึงแม้มันจะดีขึ้นนิดหน่อยในรถ NA 1.5 ของผม

แต่ผมก็โอเค

และจะนำผลมาให้พี่ ๆ น้อง ๆ ดูกันแน่นอนครับ

ตอนนี้กำลังเก็บข้อมูลอยู่ครับ เพราะรถคันนี้ขับไม่บ่อย

ต้องพยายามหาเหตุผลไปขับ เช่นซื้อกับข้าว หรือขับเล่น ๆ ก็มีครับ 555

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 17:00:49 »
ถ้าอยา่างของ volvo มี tune polestar ครับประกันไม่ขนาดเพราะทำกับ 0 ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 17:56:21 »
Rac.... มันเป็นแค่คันเร่งไฟฟ้าไม่ใช่หรอครับ หรือผมจำผิด

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2015, 19:08:07 »
Reflash กล่องดีกว่า หาร้านจูนฝีมือดีๆ และเก่งๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์