ผู้เขียน หัวข้อ: HRV กับภาษีปีหน้า น่าจะชัดเจนแล้ว (CX3 น่าจะลืมตาอ้าปากได้บ้าง)  (อ่าน 19821 ครั้ง)

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ผมคิดว่า cx3 ไม่ได้เน้นยอดขายแบบ hrv นะครับ 
คนที่ซื้อ cx3 จะชอบที่มันเล็ก คล่องตัว สมรรถนะช่วงล่าง  design สวยงาม  option เจ๋งๆ 

ผมเปรียบ cx3 เหมือน กล้อง mirrorless .. ตัวเล็ก สะดวก พกพาง่าย โฟกัสไว ..
hrv เหมือน กล้อง dslr .. ตัวใหญ่ ภาพสวย แต่พกพาลำบากว่า ไม่คล่องตัวเท่า mirrorless

ผมว่า อย่างไงยอดขาย cx3  พอไปได้ แต่ยังห่าง hrv หลายช่วงตัวครับ
เหมือนยอดขาย mazda 3 ไปได้เรื่อยๆ  แต่ altis ทิ้งกระจุย

สำหรับผม ถ้าให้เลือก 2 คันนี้  ... ผมเลือก  cx3 ครับ

มีพ่อค้าที่ขายของโดยไม่เน้นยอดขายด้วยหรอครับ  :)

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ผมคิดว่า cx3 ไม่ได้เน้นยอดขายแบบ hrv นะครับ 
คนที่ซื้อ cx3 จะชอบที่มันเล็ก คล่องตัว สมรรถนะช่วงล่าง  design สวยงาม  option เจ๋งๆ 

ผมเปรียบ cx3 เหมือน กล้อง mirrorless .. ตัวเล็ก สะดวก พกพาง่าย โฟกัสไว ..
hrv เหมือน กล้อง dslr .. ตัวใหญ่ ภาพสวย แต่พกพาลำบากว่า ไม่คล่องตัวเท่า mirrorless

ผมว่า อย่างไงยอดขาย cx3  พอไปได้ แต่ยังห่าง hrv หลายช่วงตัวครับ
เหมือนยอดขาย mazda 3 ไปได้เรื่อยๆ  แต่ altis ทิ้งกระจุย

สำหรับผม ถ้าให้เลือก 2 คันนี้  ... ผมเลือก  cx3 ครับ

มีพ่อค้าที่ขายของโดยไม่เน้นยอดขายด้วยหรอครับ  :)

คำว่า ไม่ได้เน้นยอดขายแบบ hrv ของผม หมายถึง ต้องการยอดขายประมาณหนึ่ง แต่ไม่ได้เน้นว่า จะต้องขายให้ได้เยอะๆ เหมือน hrv ครับ

ดูจากราคา cx3 แล้ว  คนส่วนมาก ยังมองว่า hrv คุ้มค่า คุ้มราคากว่าครับ
เพราะถ้า cx3 ต้องการยอดขายเยอะแบบ hrv  คงไม่ตั้งราคาขายออกมาแบบนี้ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ nonp

เห็นว่าหวังยอดประมาณ 500 คันต่อเดือนนะครับ
คิดเป็นประมาณ 25% ของยอด HRV แต่ละเดือนเอง

ส่วนตัวผมว่าน่าจะพอไหว
อนาคตแชร์อะไหล่กับมาสด้า 2 และ 3 ได้ด้วย

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
500 น่าจะยากน้า ถ้าไม่ประหยัดสุดยอดเหมือน mz2 นี้ จะเอาอะไรมาสู้เค้า

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member

ไม่เน้นยอด แต่เน้นเอากำไรต่อคันเยอะไงครับ อิอิ

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
แล้วถ้าฮอนด้า HRV ไม่ขึ้นราคาหละครับ แต่ไปลดของแถมแทน
เดินเกมบี้คู่แข่ง จะออกมาเป็นไงหนอ CX3

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
รอประกาศอย่างเป็นทางการดีกว่า