ผู้เขียน หัวข้อ: เลขทะเบียนนี้มันมีด้วยเหรอคับ ผมนี่อึ้งเลยฮะ  (อ่าน 8264 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เมื่อวานตอนค่ำ ผมไปเจอมา เห็นแวบแรก งงเลย เฮ้ย หมวด นบ นี่มันขึ้นแล้วเหรอ เพราะเท่าที่รู้มา หมวด กทม. มันต้องไล่ไปจาก 1กก 2กก 3กก 4กบ 5กด 6กฮ 8ขค 9คก ฯลฯ ประมาณนี้ ขณะนี้ผมก็ไม่แน่ใจนะว่า ป้าย กทม. ถึงหมวดไหนแล้ว แต่ยังไงก็ไม่พ้นหมวด ก ไปแน่ๆ เพราะถ้าจะให้พ้นหมวด ก มันต้องไปถึง 9กฮ โน่น ผมมั่นใจว่ายังไงมันต้องไม่ถึง นบ แน่นอน ล้านเปอร์เซ็นต์ อย่าว่าแต่ นบ อย่างในภาพเลย ขก ยังไม่ถึงด้วยซ้ำ ผมก็เลยมาถามเพื่อนสมาชิกว่า ป้าย กทม.อย่างที่เห็นในภาพ นั้น
1. มันมีจริงหรือไม่
2. มันเป็นหมวดพิเศษ อะไรหรือเปล่า
แต่เท่าที่ผมเพ่งมองดู มันเหมือนป้ายจริงทุกประการนะคับ
ท่านใดรู้ ช่วยอธิบายหน่อยคับ ขอบคุณมาก :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2015, 06:08:38 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ Arado_kung

Re: เลขทะเบียนนี้มันมีด้วยเหรอคับ ผมนี่อึ้งเลยฮะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 06:25:23 »
งงเช่นกันครับ ปกติหมวด นx xxxx จะเป็นของรถตู้ป้ายฟ้า กลายเป็นป้ายดำรถเก๋งได้ไงหว่า

ออฟไลน์ sukhontha

Re: เลขทะเบียนนี้มันมีด้วยเหรอคับ ผมนี่อึ้งเลยฮะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 06:34:29 »
...ไม่รู้เหมือนกัน  เท่าที่เห็นผ่านตา(อาจจะจำผิด)  มันผ่าน 4กก ไปแล้วไม่ใช่หรือ...

ออฟไลน์ joesamui

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 06:56:49 »
ผมอยากรู้เหมือนกันครับ ว่าหลักการในการออกป้ายทะเบียนมันรันตามหมวดตัวพยัญชนะไทยหรือนึกจะออกหมวดอะไรก็ออก

เพราะผมออกรถสองคัน ห่างกันหนึ่งปี   คันแรกได้ป้ายหมวด ญณ    คันที่สองได้ป้ายหมวด ฆค

ซึ่งถ้าเรียงตามตัวพยัญชนะไทย  ฆ  มันถึงก่อน  ญ

:(

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 07:36:39 »
...ไม่รู้เหมือนกัน  เท่าที่เห็นผ่านตา(อาจจะจำผิด)  มันผ่าน 4กก ไปแล้วไม่ใช่หรือ...

ผ่าน 4กก ไป​แล้ว แต่ยัง​ไม่​ผ่าน 1ขก เลย​ครับ ตัวเลข​ข้างหน้ามา​ก่อนอักษรตัว​แรก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 07:54:30 »
ผมว่านะ เรื่องนี้กรมขนส่งฯ ต้องมีคำอธิบายให้แล้วล่ะ

ไม่งั้นผมจะไปทำมาใส่บ้าง เบื่อใบสั่งจับความเร็วแล้ว -.-" <---- อันนี้แมวพอมพ์นะครับ

ออฟไลน์ KAMILIA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 09:16:22 »
ตำรวจเห็นก็คงเรียกทุกครั้ง แต่ป้ายจริงหรือปลอมก็ว่ากันอีกที

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 10:03:21 »
ผมอยากรู้เหมือนกันครับ ว่าหลักการในการออกป้ายทะเบียนมันรันตามหมวดตัวพยัญชนะไทยหรือนึกจะออกหมวดอะไรก็ออก

เพราะผมออกรถสองคัน ห่างกันหนึ่งปี   คันแรกได้ป้ายหมวด ญณ    คันที่สองได้ป้ายหมวด ฆค

ซึ่งถ้าเรียงตามตัวพยัญชนะไทย  ฆ  มันถึงก่อน  ญ

ปีนั้น หมวดอักษร มันหมด จึงนำ ฆ มาใช้ จากที่จะไม่นำมาใช้
เพราะมีการออกรถเป็นจำนวนมาก และ หลังจากนั้น จึงเริ่มใช้ 1กก
เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า
One Day.

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 10:11:40 »
หมวดทะเบียนตอนนี้ ถึงแค่ 4กว เองครับ

ออฟไลน์ joesamui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 11:03:40 »

ปีนั้น หมวดอักษร มันหมด จึงนำ ฆ มาใช้ จากที่จะไม่นำมาใช้
เพราะมีการออกรถเป็นจำนวนมาก และ หลังจากนั้น จึงเริ่มใช้ 1กก
เป็นการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า

อ่ออย่างนี้เอง ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ใหม่  :)

ออฟไลน์ Sencha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 12:42:42 »
ปัจจุบันเพิ่งถึงเลขนี้เอง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 12:44:22 »
โอ้วว ขอบคุณทุกความเห็นเลยคับ ทำให้ผมได้ความรู้ใหม่ๆหลายอย่างเลยคับ ถึงอย่างไรเรื่องนี้ต้องมีคำอธิบายจากกรมการขนส่งแน่ๆ ผมยังติดใจอยู่คับ >:(

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 15:54:24 »
ตำรวจเห็นก็คงเรียกทุกครั้ง แต่ป้ายจริงหรือปลอมก็ว่ากันอีกที

ปัญหาคือมีตำรวจที่รู้เรื่องทะเบียนรถน้อยมากครับ
ส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าป้ายไหน หมวดไหน ยังไม่มี
พวกป้ายกราฟฟิคปลอมเยอะแยะ ตำรวจไม่รู้ว่าปลอม บางเลขไม่ใช่เลขประมูลเลยแต่ไปทำมา
ขับผ่านตำรวจก็ยังไม่รู้เรื่อง เรื่องนี้ขนส่งต้องประสานงานกับทางตำรวจจราจรมากกว่านี้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 16:00:39 »
ส่งให้เว็บจราจรดูเลยครับ อิๆ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 19:45:53 »

น่าจะมีอะไรซักอย่าง ไม่แ่อาจจะใช้ถ่ายหนัง 5555 หรือไม่ก็ป้ายจงใจปลอม แต่ผมว่าปลอม
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ bluefox

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 20:28:07 »
รอตามดูด้วยคนครับ ผมก็สงสัยเหมือนกัน

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2015, 22:43:48 »
ส่งให้เว็บจราจรดูเลยครับ อิๆ

ส่งให้แล้วยังไงครับ ในเมื่อถ้าทะเบียนนี้ไม่มีในระบบ แล้วคนใช้รุ่นนี้ สีนี้คงไม่ได้มีแค่นิดเดียวหรอก ตำรวจก็บอกผิดกฏหมายครับ แล้วก็จบ ไม่รู้จะไปตามที่ไหน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 00:01:24 »
ใจจริงผมนี่อยากตามไปถามเจ้าของรถถึงบ้านเลย อต่พอดีเขาเลี้ยวเข้าซอยไปซะก่อนเลยไม่ได้ตามไปเลย
อ้อ รถคันนี้ไม่ได้เจอที่กรุงเทพนะ เจอที่ต่างจังหวัดด้วยคับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 10:59:29 »
ไม่น่าติดกับรถนั่งส่วนบุคคลได้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 17:27:41 »
เป็นงั้นไป

ออฟไลน์ Mikefca23

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2015, 22:07:38 »

ปัญหาคือมีตำรวจที่รู้เรื่องทะเบียนรถน้อยมากครับ
ส่วนใหญ่ไม่รู้ว่าป้ายไหน หมวดไหน ยังไม่มี
พวกป้ายกราฟฟิคปลอมเยอะแยะ ตำรวจไม่รู้ว่าปลอม บางเลขไม่ใช่เลขประมูลเลยแต่ไปทำมา
ขับผ่านตำรวจก็ยังไม่รู้เรื่อง เรื่องนี้ขนส่งต้องประสานงานกับทางตำรวจจราจรมากกว่านี้

ใช่ครับตำรวจรู้เรื่องทะเบียนน้อยจริงๆ เดี๋ยวนี้พวกป้ายประมูลปลอมนี่เพียบเลยอย่างเพื่อนผมนี่เคสนึงละครับ BMW Z4 ป้ายปลอมแบบชัดๆเลยครับ แถม Honda City อีกคันก็ยังใช้ป้ายแดงอยู่เลยโดยเอาไปแต่งมาแล้วทั้งคัน แถมหลังๆไม่ติดป้ายอีก 5555555

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 15:22:30 »
รถบ่อน หรือ รถจำนำหนีไฟแนนท์ สวมทะเบียน ใช่เปล่าครับ  :-X