ผู้เขียน หัวข้อ: ตร.ให้ของขวัญปีใหม่นี้ ผิดกฎจราจรเล็กน้อย ปรับร้อยเดียว!!  (อ่าน 3081 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
วันที่ 22 ธ.ค. 58 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า หลัง พล.ต.ท.ศานิตย์ มหถาวร รักษาราชการแทนผู้บัญชาการตำรวจนครบาล
ให้ 88 สถานีตำรวจ และกองบังคับการตำรวจจราจร เปรียบเทียบปรับผู้ที่ทำผิด กฎจราจรเล็กน้อย
อาทิ ไม่สวมหมวกกันน็อก, ไม่พกใบอนุญาตขับขี่ และไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ในราคา 100 บาท
ส่วนข้อหาที่มีฐานปรับขั้นต่ำ ให้ปรับในอัตราที่ต่ำสุด ไปจนถึงวันที่ 15 ม.ค. 59

ขณะที่ ผู้ขับขี่รถจักรยานยนต์และรถยนต์ จำนวนไม่น้อย ต่างเห็นด้วยกับนโยบาย
จ่ายใบสั่งค่าปรับเพียง 100 บาท ของกองบัญชาการตำรวจนครบาล

ทั้งนี้ กองบังคับการตำรวจจราจร และภาคเอกชน ได้จัดกิจกรรมในโครงการรณรงค์
สวมหมวกกันน็อก ล็อกชีวิต พิชิตสูญเสีย รณรงค์ลดความสูญเสีย ในช่วง 7 วัน อันตราย
ช่วงเทศกาลปีใหม่ 2559 โดยจะนำหมวกกันน็อกไปแจกให้กับตำรวจและประชาชนต่อไป

ที่มา http://www.springnews.co.th/social/261677 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ps000000

ผมจ่ายราคานี้มาสิบห้าปีแล้ว

ออฟไลน์ Devil13

เหมือนยิ่งส่งเสริมให้คนทำผิด ปัจจุบันขับรถชนคนตายหน้าตาเฉย เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ออฟไลน์ Newhang

เป็นผม นโยบายที่ไม่เข้าท่าแบบนี้ ผมจับสอบเลยนะ
ตำแหน่งก็โต แทนที่จะใช้สมองคิด กับเอาอะไรไม่รู้ที่ไม่น่าเป็นแบบอย่างมาคิดได้  เมื่อผู้มหญ่มันเป็นแบบนี้ ผู้น้อยจะขนาดไหน

นึกถึงอนาคตของชาติแล้วสงสารสังคมเลย

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
รีบใช้สิทธิหน่อยนะครับ แคมเปญ นี้ให้ช่วงปีใหม่เท่านั้น

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
ขอถามนิดนึงครับ
ปกติถ้าเราเสียภาษีจะได้ป้ายวงกลมมาติดหน้ารถ แต่ไม่เคยติดเพราะรำคาญสายตา แต่จะเคลือบแบบเคลือบบัตรไว้ พอเจอด่านก็เอามาเสียบหน้ากระจกหน้า พอผ่านด่านก็ถอดมาเก็บไว้ในเก๊ะ

จำเป็นต้องติดแบบถาวร หรือเปล่าครับ .... ติดแบบชั่วคราวแบบผมทำก็มองเห็นชัดนะ  ;D

ออฟไลน์ gorilla

ส่วนตัวผมว่าเป็นนโยบายที่ไร้สมองมากครับ เป็นการส่งเสริมให้ยิ่งทำผิด ทั้งๆที่ปกติก็เละเทอะกันมากอยู่แล้ว

ช่วงเทศกาลยิ่งน่าจะต้องเข้มงวดให้หนักเพราะมีคนร่วมทางมากขึ้นหลายเท่าตัว การเกิดเหตุอันใดย่อมทำให้เกิดผลเสียหายมากกว่าปกติ

ตอนอยู่ออสเตรเลีย  ช่วงเทศกาลหรือหยุดยาว โทษจะ X2 ไม่ใช่ลดโทษแบบ END of YEAR SALE

ประเทศไทยเลยเจริญแบบทุกวันนี้

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
แคมเปญพวกนี้มักจะให้ความสนใจกันเฉพาะช่วงเทศกาลพอผ่านเทศกาลก็เงียบหายไป อันที่จริงผมว่าประเทศไทยต้องการการปฎิรูปการคมนาคมทางบกในภาพรวมเลยทีเดียวครับ โดยเป้าหมายการรณรงค์คือผู้เสียชีวิตจากอุบัติเหตุบนท้องถนนต้องเป็น 0 ครับ

1. ขับขี่ปลอดภัยไม่ทำผิดกฎจราจร
ทุกวันนี้จะเห็นได้เยอะมากเลยคือ มอเตอร์ไซท์ขี่ย้อนศร กลับรถในจุดห้ามกลับ ขี่บนฟุตบาท ทำกันจนเป็นเรื่องปกติ เหตุผลส่วนใหญ่เลยคือที่กลับรถไกล (ไปกลับประมาณ 1 กิโลเมตร ก็ขี่ย้อนศรกันแล้ว) หมวกกันน๊อกเดี๋ยวนี้เห็นไม่ใส่กันเยอะอยู่เหมือนกัน ชอบขี่แทรกไปในวงเลี้ยวของรถยนต์
2. ขับขี่มีมารยาท
อันนี้ส่วนใหญ่จะเป็นรถยนต์ แทรกคอสะพาน เวลารถติดพอไฟเขียวก็จะรีบวิ่งกันไปโดยไม่สนใจว่าจะติดอยู่กลางแยกจนพอทางอื่นไฟเขียวแล้วจะขวางจนวิ่งไม่ได้รึเปล่า ไม่ค่อยเปิดไฟเลี้ยว ขับเร็วและปาดซ้ายปาดขวาเจอบ่อยมากส่วนใหญ่เป็นกระบะเส้นกาญจนาภิเษก
3. ปฎิรูปทางหลวงสายหลัก
อันนี้ไฮไลท์เลยครับ ผมไม่แปลกใจที่เมื่อสองสามวันก่อนจะมีข่าวว่าประเทศไทยเป็นประเทศที่มีถนนอันตรายเป็นอันดับสองของโลก จากประสบการณ์ที่ได้ลองไปขับรถเที่ยวต่างประเทศมานะครับ ทางหลวงระหว่างเมืองเค้าไม่มีร้านค้ามาเปิดริมถนนเหมือนบ้านเราหรอกครับ ทางเข้าออกทางหลวงและจุดกลับรถก็ทำเป็นระบบ ในขณะที่เมืองไทยทางหลวงระหว่างเมืองที่ทั้งร้านขายของริมถนน ซอยและถนนที่ตัดเป็นแยกเต็มไปหมด จุดกลับรถกลางถนนก็เยอะ สิ่งพวกนี้เพิ่มโอกาสในการเกิดอุบัติเหตุเยอะมากเนื่องจากมีรถและคนเดินตัดข้ามมาบนถนนที่รถใช้ความเร็วสูงครับ นอกจากนั้นกรมทางหลวงควรมีทีมตรวจสภาพถนนครับเอาแค่ถนนสายหลักๆ พอครับได้แก่ พหลโยธิน มิตรภาพ สุขุมวิท เพชรเกษม เป็นต้น ทีมนี้มีหน้าที่ขับรถไปตามถนนสายหลักทุกๆ เดือนและทำรายงานความเสียหายของถนนครับ ไม่ใช่ปล่อยให้ถนนสายหลักมีผิวจราจรเป็นผิวดวงจันทร์เหมือนทุกวันนี้ครับ
4. กฎหมาย เรื่องความเร็วผมว่ามันล่าสมัยมากแล้วครับที่บอกว่าความเร็ว 90 กิโลเมตรต่อชั่วโมงเนี่ยมันเหมาะกับรถสมัยเมื่อ 40 ปีที่แล้วโน่นครับ ถ้าเราทำข้อ 1 2 และ 3 ได้ดีผมเชื่อว่าจำกัดความเร็วที่ 140 ก็ยังมีอัตราการเกิดอุบัติเหตุที่ต่ำได้

คร่าวๆ ประมาณนี้ครับเขียนจะยาวเหยียดเลย

ออฟไลน์ adis

น่าจะมีมาตรการที่ตรงข้ามมากกว่า
ปรับให้หนักกว่าเก่าสองสามเท่าไปเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันยิ่งไม่เป็นการส่งเสริมให้ทำผิดหรอครับ บ้านนี้เมืองนี้มันสุดยอดจริงๆ 555+

ออฟไลน์ yourturle

ทำแบบ sale ตามห้างเลย มีการลดราคาด้วย

ผิดเยอะก็จ่ายแค่นิดเดียว

แล้ววินัยจราจรจะเกิดไหม?
One Day.

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เฮ้อ...  :-X

ออฟไลน์ golf8023

จริงหรือครับ นโยบายนี้

ถ้าจริง ปัญญาอ่อนครับ ถึงจะเป็นแค่ช่วงเวลาสั้นๆก็ตาม
จะเทศกาลไหน ปีใหม่ เชงเม้ง ก็ไม่ควรออกโปรโมชั่นปรับอัตราค่าปรับของผู้กระทำความผิดลง
มันคือกฏหมายอะครับ จะมีโปรโมชั่นทำไม

ข้อหาเบาๆขั้นต่ำสุด ควรจะแบงค์ม่วง1ใบนะครับ
ค่าครองชีพสูงขึ้น ค่าปรับก็ต้องมากขึ้นไป้วย นี่มาลดราคาอีก
เวนกำ  :(

ออฟไลน์ Ruksadindan

สุจริตชนจะด่า ทุจริตชนจะละเมิดกันสนุกครับ กับกรณีอย่างนี้

promt

• บุคคลทั่วไป
นโยบายโง่ๆ ออกมาเยอะช่วงนี้