ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดใช้ focus 2013 อยู่บ้างครับ  (อ่าน 5184 ครั้ง)

ออฟไลน์ eeknanmai

• Newbie
  • *
ท่านใดใช้ focus 2013 อยู่บ้างครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 22:26:20 »
สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่นะครับ ละเป็นคนนึงที่กำลังจะมีรถ
อยากจะขอสอบถามเกี่ยวกับรุ่นนี้ครับ
อยากถามท่านที่ใช้อยู่ครับว่า รถของท่านปัญหาเยอะชิบหายจนไม่แนะนำให้ซื้อหรือไม่ครับ อยากทราบว่าแต่ละท่านเจอปัญหากันเยอะแค่ไหน หมดเงินหมดทองไปเยอะขนาดไหน ส่วนเรื่องบริการ ซึ่งต้องเคลมนั้น ช้าขนาดไหนครับ ศูนย์ยังห่วยอยู่หรือปรับปรุงแล้วครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ปล. ผมไปลองขับ c segment มาหลายตัว ชอบตัวนี้ที่สุดเลยครับ ชอบมากๆ แต่เจอกระทู้เจิมในบอร์ดต่างๆสารพัด เลยอยากขอความคิดเห็นพี่ๆในบอร์ดนี้ครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: ท่านใดใช้ focus 2013 อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 23:37:06 »
ชอบเป็นพิเศษ ก็จัดมาดูแลได้ ตลาดโลกเขารถที่ขายดีนิยมนะครับ แต่ประเทศไทย อินดี้นิดหนึง
โฟกัสเป็นรถที่แต่งสวยนะ ค้นภาพเวปต่างประเทศมากมายแนวทางแต่ง
จีนไต้หวันเขานิยมใช้โฟกัสนะ อะไหล่จีนนำเข้ามามีแน่นอน ถ้าสนใจจริงๆก็ควรดูเครื่อง2.0 ราคามือสองน่าคบหา
แต่ถ้าไม่ชอบเป็นการส่วนตัวดูไปก่อนก็ได้ครับ เผื่อมีตัวเลือกอื่น
จะแนะนำครูซ เขาไม่ทำตลาดแล้ว อนาคตอะไหล่ก็มืดมน

ออฟไลน์ kwancanoe

• Full Member
Re: ท่านใดใช้ focus 2013 อยู่บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 23:37:45 »
สวัสดีครับ ผมเป็นมือใหม่นะครับ ละเป็นคนนึงที่กำลังจะมีรถ
อยากจะขอสอบถามเกี่ยวกับรุ่นนี้ครับ
อยากถามท่านที่ใช้อยู่ครับว่า รถของท่านปัญหาเยอะชิบหายจนไม่แนะนำให้ซื้อหรือไม่ครับ อยากทราบว่าแต่ละท่านเจอปัญหากันเยอะแค่ไหน หมดเงินหมดทองไปเยอะขนาดไหน ส่วนเรื่องบริการ ซึ่งต้องเคลมนั้น ช้าขนาดไหนครับ ศูนย์ยังห่วยอยู่หรือปรับปรุงแล้วครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ปล. ผมไปลองขับ c segment มาหลายตัว ชอบตัวนี้ที่สุดเลยครับ ชอบมากๆ แต่เจอกระทู้เจิมในบอร์ดต่างๆสารพัด เลยอยากขอความคิดเห็นพี่ๆในบอร์ดนี้ครับ

ใช้ครับ อยู่โคราช เดินทางไกลบ่อยมากๆๆๆ ของผมไม่มีปัญหาอะไรเลย เคยไปเข้าศูนย์ที่ระยอง 2 ที่ ที่เขียงใหม่ และโคราช ผมก็โอเคนะกับศูนย์ ผมไม่ค่อยเรื่องมากมั้ง ถามว่าศูนย์มันดูดีสู้เจ้าตลอดได้ไหม มันสู้ไม่ได้หรอกครับ แต่ผมโอเคกับตัวรถ แรงดี ประหยัดใช้ได้(แลกกับความแรงผมว่าคุ้ม) ช่วงล่างดี ที่สำคัญเรื่อง Options กินขาด ณ ตอนนี้ก็ยังมีเยอะกว่าชาวบ้าน MG6 MZ3 มาทีหลังก็ยังน้อยกว่า ผมไม่ขายต่อแน่ๆรถคันนี้ ดังนั้นผมไม่ห่วงเรื่องราคาขายครับ

ปัญหาเล็กๆน้อยมีติดรถคือ มีอาการเกียร์กระตุก(เหมือนมือใหม่หัดขับเกียร์กระปุก)บางครั้งตอนออกตัว อันนั้นเป็นตั้งแต่ซื้อมาเลย ใช้มาจะ 2 ปีละ ก็เหมือนเดิม แต่ก็เป็นเฉพาะจังหวะออกตัวนิดหน่อยนานๆที และเกี่ยวกับแบตฯ ผมเปลี่ยนไปครั้งนึง เพราะรถสต้ารทไม่ติดก็โทรเรียก Ford Road Side Assist มา เขาก็บอกแบตเสื่อม(ทั้งๆที่พึ่งซื้อ 555)พอเปลี่ยนแล้วก็ไม่เคยเป็นอีกเลยครับ

ก็เท่านี้ครับผม

ถ้าถามผม ณ ตอนนี้ผมก็ยังแนะนำ ชอบซันรูฟ, ชอบกระจกออโต้ทุกบาน, ชอบ Cruise Control, ชอบไฟหน้า+ปัดน้ำฝนออโต้ ฯลฯ อีกมากมาย แต่ต้องตัวท๊อบเท่านั้นนะครับ  ;) :)

ปล. เติมน้ำมันเต็มถัง ขับเปิด Cruise Control ที่ 110 km/h ขับจาก กทม. ไปเติมน้ำมันอีกทีที่ลำปางครับ (จริงๆจะดันให้ถึงลำพูนยังได้เลย แต่เสียวตอนขึ้นดอยขุนตาล อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2015, 00:04:53 โดย kwancanoe »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 00:33:01 »
หมายถึงมือ 2 รึป่าว ถ้าใช่ราคาถือว่าน่าตกใจนะกับแค่ 500,000 +-

แต่ถ้าให้ผมเลือก ผมเอา prius ที่ระบบไฮบริดน่ากลัว ดีกว่ามาเอา focus

ออฟไลน์ unseen

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 01:02:44 »
เครื่อง 2.0 น่าจะมีปัญหาน้อยกว่าตัวอื่น

เเต่ถ้าเอาความสบายใจ เล่นเจ้าตลาดดีกว่า

ถ้าให้ผมเลือก เอา civic FB   EX  ALTIS ดีกว่า  ไปเสี่ยงกับระบบไฮบริด  ::) ::) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2015, 01:06:35 โดย unseen »

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 01:58:51 »
เป็นมือสองใช่ใหมครับ?
ถ้ามือสองถือว่าน่าห่วง รุ่นนี้ดีเฟคเยอะ ตัวรถมันไม่น่าไว้ใจได้เท่ากับพวกรถตลาด เวลาเกิดปัญหาขึ้นมาถ้ารถหมดประกันศูนย์แล้วก็ต้องจ่ายเองอย่างเดียว

โชคดีหน่อยตรงที่ฟอร์ดขยายระยะเวลารับประกันเกียร์เพิ่มเป็น 10 ปี

ส่วนประสบการณ์ที่เจอกับตนเอง มีเพื่อนร่วมงานผมเขาออกโฟกัส 2013 1.6 trend เจอปัญหาดังนี้
- ecu พังไปครั้งนึง อยู่ในประกัน
- คลัชพังไปครั้งนึง อยู่ในประกัน
- แร็คพวงมาลัยพัง หมดประกัน จ่ายค่าแร็คใหม่ 3 หมื่น

ทุกวันนี้มาบ่นกับผมอยากขายรถมาก แต่ขายไม่ได้ ราคาตก ทุกวันนี้ขับไปจิตตกไปครับ ไม่รู้อะไรจะพัง

เรื่องการบริการ ดีขึ้นกว่าเดิมเยอะครับ เคลมง่ายขึ้น ไม่ค่อยอิดออด อะไหล่ไม่รอนาน ผมเคยเคลมชุดเกียร์ 2 สัปดาห์ก็เสร็จแล้ว

แต่ปัญหาคือ เคลมแล้วมักซ่อมไม่จบ มักจะกลับมาเป็นซ้ำอีก เพื่อนผมเคลมชุดคลัช fiesta ไป 4 รอบแล้ว ยังไม่หายเลยครับ เปลี่ยนศูนย์ก็แล้ว ทุกวันนี้นั่งลุ้นเพราะรถจะครบ 3 ปีแล้ว ไม่หายสักที

ขับแล้วชอบ มันก็ดีครับ แต่บางทีก็ต้องนึกถึงระยะยาวไว้ด้วย ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา มีทางออกรองรับไหม สมมุติเกียร์พังหรือแร็คพัง เรารู้จักแหล่งอะไหล่ที่ไหนบ้าง
มีดงินสดไว้สำรองเพื่อซ่อมรถหรือเปล่า

บางท่านอาจจะบอกว่า เหม่ รถมือสองปีใหม่ๆจะพังง่ายขนาดนั้นเชียว  เชื่อเถอะครับ ผมเคยเจอว่าขับมาปกติ ดับเครื่องลงไปทำธุระ กลับมาติดเครื่อง เกียร์พังทันที

ผมก็มาแชร์ประสบการณ์ที่เจอกับตัวให้อ่านนะครับ ลองพิจารณาดู  แต่ถ้าให้แนะนำ ดูรุ่นอื่นเถอะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 06:35:51 »
ใช้มา 3 ปีกว่าๆ วิ่งน้อยที่บ้านวิ่งไป 32xxx กว่ากิโล

ที่เคยเครมไปมี
1. ชุดครัช เนื่องจากน้ำมันเกียร์ซึมเข้าไป
2. ซีลที่เครื่อง น้ำมันซึมตั้งแต่ออกรถมาใหม่ๆ

นอกนั้นไม่มีอะไรครับเข้าศูนย์ปกติ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 08:55:02 »
Battery อีกเรื่องนะครับ เท่าที่เคยได้ยิน แต่เคลมได้นะ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 09:52:26 »
ไปอ่านมาตามคลับ Focus ถ้าคันไหน ยานแม่มารับนี่ Focus แท้ครับ  :P

เอาจริง ๆ ผมชอบ Focus นะครับ ขับดีมาก แน่น หนึบ มันส์
แต่ซื้อมือสองก็คุ้มนะครับ ราคาตกเยอะ 
แล้วไปเข้าclub หา ซ่อมศุนย์นอก หาอะไหล่จีน  :D

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:33:41 »
ปัญหามันเยอะกว่าตัวเก่า (หมายถึงเสียกันเยอะ) ราคามือสองน่าคบหาถ้าเทียบกับของที่ได้มา

แต่จะดูแพงถ้าเทียบกับการวิ่งเข้าศูนย์ถ้ารถมีปัญหา

รถ 3 ปี ยังไม่ซ่อมอะไรมากมายครับ(ยกเว้นที่พังๆกันเป็นประจำ กับพวกที่ซนกันจนเกินงาม) อะไหล่ราคาไม่หนีรถยุ่น ถูกกว่าบ้าง แพงกว่าบ้างปะปนกันไป

ควรทำประกันชั้น 1 ไว้ตลอด เพราะเกิดชนหน้ามานิดหน่อย ซ่อมเองก็หนักหนาอยู่ครับ  ;)

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 13:14:24 »
แล้วปีหน้า TDCi จะเข้ามาไหมครับ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 13:39:14 »
แนะนำ 3 ข้อหลักๆครับสำหรับ Focus และ Fiesta

1. เปลี่ยนแบ็ตแอมป์เยอะขึ้นครับ (จริงๆแบบเติมน้ำกลั่นดีกว่านะครับ กึ่งแห้งบทจะหมดพาโมดูลเกียร์พังไปหลายคันแล้วครับ รวมทั้งรถผมด้วยแบ็ตอายุ 13 เดือนกึ่งแห้ง เสื่อมซะงั้น)ที่สำคัญครับ ยอมเสียเงินเพิ่มอีกหน่อยอาจจะเปลี่ยนแบ็ตทุก15-18 เดือนไปเลยครับ หรือใจป้ำหน่อยทุกปีเลยครับจะปลอดภัยขึ้นเยอะ
2. เดินกราวด์ไวร์ (อันนี้จากปสก.ส่วนตัวว่าดีขึ้นจริงๆครับ ตอนแรกติดกรองไฟเจ้าดังก็ว่าดี แต่ลัดวงจรซะงั้นดีนะเห็นเร็วรถเลยไม่ไหม้)
3. คอยถ่ายน้ำมันเกียร์ตามระยะที่เหมาะสม ถ้าเป็นไปได้ถ่ายทุกปีก็ได้ครับไม่ได้แพงมากอะไร หรือสัก40000 - 60000 โลก็ได้ไม่ควรเกินนี้ ถ้าไปถ่ายทีเดียวที่ระยะ 250000 เกียร์ลาโลกแน่ๆครับ

ส่วนตัวผมว่าทำให้รถขับสมูธขึ้นเยอะครับ และก็ไม่มีอาการจุกจิกกวนใจเกี่ยวกับเกียร์และเครื่องยนต์เลย ที่เหลือก็ไปรอลุ้นพวกก้ามปูที่ไม่อยู่ในประกัน แต่ส่วนใหญ่อาการมันจะมาจากแบ็ตเสื่อม และพาระบบรวนไปหมด(ระบบไฟ sensitive ค่อนข้างมาก) บางคนเข้าเกียร์วืด แอร์รวนปิดไม่ได้ เพราะแบ็ตอ่อน/เสื่อม แถมพาโมดูลเกียร์เจ๊งไปด้วย ส่วนใหญ่อาการมันจะพ่วงกัน เฉพาะเท่าที่อ่านๆจากในคลับนะครับ รวมทั้งจากปสก. ส่วนตัวครับผม

ปล. เวลาเกียร์กระตุกมากๆ ใช้วิธี Reset เกียร์ก็ช่วยได้นะครับแต่ของผมบางทีต้องทำ 2-3ครั้ง

ออฟไลน์ eeknanmai

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 13:51:07 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ
ท่านใดจะเพิ่มเติม ได้เลยนะคับ ^^

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 16:44:14 »
ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ตัวTop 2.0L เกือบ 90,000 กิโล จะครบสามปีแล้ว

ถ้าสนใจจริงๆ แนะนำอ่านข้อมูลจากผู้ใช้ในคลับด้วยครับ
http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php?board=54.0

ค่อยๆทยอยไล่อ่านไปทุกกระทู้ มีปัญหาประมาณเท่าๆนั้น
ก็แปลกๆเหมือนกันเสียงจากภายนอกฟังๆแล้วช่างน่ากลัวกว่าในคลับยิ่งนัก

ปัญหาหลักคือช่างวิเคราะห์ไม่เก่ง โดยเฉพาะในระยะแรกๆ ทำให้ผิดทางไปเยอะ
หลังๆก็ดีขึ้นหน่อย(คงเจอปัญหาซ้ำๆมากเข้า)

ระยะแรกเปิดตัวไม่นานนัก ซีลเกียร์มีปัญหา แต่จะเกิดปัญหาแสดงอาการไม่แน่นอนทุกคัน เปลี่ยนซีลเกียร์ถ้ายังเป็นpartเก่า
เสียได้อีก จนกระทั่งฟอร์ดแก้ไขผลิตpartใหม่ใช้กับFocusทั้งหมดทุกประเทศที่จำหน่าย
ฟอร์ดขยายเวลารับประกันซีล และชุดคลัทช์เป็น 5ปี 160,000 กิโลเมตร

ปัญหาTCM เสีย ทำให้ขับต่อไม่ได้ เบอร์partใหม่ เปลี่ยนจากเดิม แต่ไม่แน่ใจว่าฟอร์ดได้ปรับปรุงอะไรบ้าง
พร้อมขยายเวลารับประกันTCM เป็น 10 ปี 240,000 กิโล

เกียร์ Powershift dual cluth ที่ประหยัดน้ำมัน แต่ขับขี่น่าผิดหวังโดยเฉพาะการขับขี่แบบรถติดๆ ที่มีการกระตุกปรับปรุงซอฟท์แวร์แรกๆก็ยังไม่ดี
จนครั้งหลังล่าสุดของผมพร้อมกับเปลี่ยนTCMใหม่ ขับขี่ดีขึ้นอาการกระตุกเหลือน้อยมาก คิดว่าปัญหานี้คงคลายไป
แต่อย่างไรก็ไม่นิ่มนวลเท่าเกียร์ออโตแบบเดิม หรือเกียร์ CVT
นอกจากนี้ของผมหลังเปลี่ยนTCMพร้อมลงโปรแกรมใหม่เสียงกุกกักการทำงานของเกียร์หายไปเลย
แม้จะไม่กระตุกแล้ว แต่ผมกลับชอบจังหวะการเปลี่ยนเกียร์ของโปรแกรมเดิมมากกว่า

ส่วนชุดคลัทช์นั้นส่วนใหญ่ผมไม่คิดว่าเป็นปัญหา แต่เนื่องจากการกระตุกของเกียร์dual cluth ชุดคลัทช์จึงพลอยโดนเป็นจำเลยไปด้วย แรกๆช่าง(ที่ไม่เก่งไม่รู้เรื่องด้วย)จับเปลี่ยนเป็นว่าเล่น เลยทำให้เข้าใจว่าชุดคลัทช์พลอยมีปัญหาไปด้วย

ตัวเครื่องยนต์สมรรถนะดี ไม่มีปัญหาอะไร

บางคันมีเสียงก็อกแก็กข้างล่างด้านหน้า ในระยะแรกๆหลายคันช่างเคลมเปลี่ยนแร็คให้แต่เสียงไม่หาย
บางส่วนเป็นเสียงกล่องพัดลมblowerแอร์ เปลียนแล้วเสียงหายเลย

การประกอบแน่นหนาดีครับ ภายในเงียบดี

อื่นๆก็ลองอ่านเพิ่มจากในคลับที่บอกไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2015, 16:53:27 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ i-Kao

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 13:58:59 »
รถเพื่อนผมครับ
เกียร์มีอาการกระพรือเวลาคลานในเมือง (บางครั้ง)
เวลาเร่งเครื่อง กดคันเร่งหนักๆ จะได้ยินเสียงเปลี่ยนเกียร์ แกร๊กๆ (บางครั้ง)
เช็คที่ศูนย์มาแล้ว เขาใช้เครื่องวัดกราฟอะไรสักอย่าง ศูนย์บอก เป็นปกติ

รถเดิมๆ 2.0S 5 ประตู ยังไม่ผ่านการเคลมครับ

ออฟไลน์ awazaki

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2016, 20:44:46 »
รถผม 2 ปี 1 เดือนครับ ปีแรกใช้ในเมืองต้องปรับตัวกับเกียร์กระตุกตอนออกตัวสักพัก ช่วงหลังก็ชินครับค่อยๆเหยียบไล่คันเร่งกระตุกน้อยลง
ปีที่ 3 ย้ายมาอยู่ต่างจังหวัดวิ่งเส้นประจวบ-กทม บ่อยมาก (ถนนห่วยมาก) แต่โฟกัสรูดแทบทุกหลุมเก็บได้เกือบหมดครั้บ ผมวิ่งทางไกลตลอดเติมน้ำมัน E20 ตอนนี้เต็มถังประมาณ 900 กว่าบาท วิ่งได้ประมาณ 600 กม. (ผมขับยืนพื้น 120-140) จนถึงตอนนี้จะเข้าเช็ค 60,000 โลแล้วครับ

ปัญหาที่เจอตอนแรกน้ำรั่วซึมที่ซันรูฟตอนฝนตกหนักมากๆ เอาไปเคลมศูนย์เปลี่ยนขอบยางให้ แต่ไม่หายครับ ทว่าเป็นโชคหรืออะไรไม่ทราบโดนรถบรรทุกดีดหินใส่ซันรูฟแตก ต้องเอาไปเครม (สั่งของ 3 วัน เปลี่ยน 1 วันเต็ม) หลังจากออกมาน้ำไม่รั่วซึมแล้วครับ

ความรู้สึกที่ได้ใช้ผมยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ แต่ตอนนี้มีเสียงจิ๊ดๆเหมือนอะไรไม่แน่นตอนวิ่งเกิน 100 ว่าจะเข้าไปให้ศูนย์ตรวจสอบดู ขับทางไกลสนุก มัน ความเร็วสูงมั่นใจได้ 140-160 ยังขับได้สบายๆไม่กดดันอะไร ผมกะใช้ยาวเลยไม่ได้สนใจราคาขายต่อ แต่ถ้าขายตอนนี้คงใจหายราคาลงไปเกือบครึ่งแล้ว

สรุปเป็นรถที่ดี ขับทางไกลยิ่งดีมาก ประหยัดน้ำมันด้วย อุปกรณ์เทคโนโลยีใหม่ๆชอบมาก ต้องลองดูครับ

ปล.ผมซื้อเพราะไปลองขับแล้วชอบช่วงล่างหนึบๆนี่ละครับ