ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ไฟหน้า​ติด​ข้างเดียว ขอความกรุณาเถอะ​ครับ (ขอ​เล่า​ประสบการณ์เฉียดตาย)  (อ่าน 7908 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
รถใครที่ ไฟหน้า​ติดข้าง​หนึ่ง เสีย​ข้าง​หนึ่ง ขอความกรุณา งด​ออกเดินทาง​ตอนกลางคืนเถอะ​ครับ แล้วรีบซ่อมให้เสร็จก่อนเอามาขับกลางคืน โดยเฉพาะอย่างยิ่งไฟ​ข้าง​ซ้าย​ติด ข้างขวาดับ อันตรายมากครับ คนที่จะเป็นเหยื่อคือรถที่ขับสวนทางมา โดยเฉพาะอย่างยิ่งมอเตอร์ไซค์

เมื่อวานหลังจาก​กลับ​ถึง​บ้าน​แล้ว ผม​ไป​ซื้อกับข้าวที่​ตลาดซึ่งไม่ไกลจากบ้าน จึง​เอามอเตอร์ไซค์ไป (Tricity 3 ล้อ) ตอนนั้น​เป็นเวลาทุ่ม​เศษๆ แต่ก็มืดสนิทแล้วเพราะช่วงนี่มืดเร็ว หลังจากได้ของแล้ว​ก็​ขับ​กลับบ้าน แล้ว​ใน​ซอย​มัน​ค่อนข้างมืด ไฟ​ส่อง​ทาง​มี​เฉพาะช่วง​ปากซอย จึง​ต้อง​อาศัยไฟหน้า​รถ ผม​ได้​ขับ​ตามรถ​ขาย​กับข้าว ซึ่งขับคลานช้าๆ เลย​ค่อยๆ ออกขวามองดู​ทางก่อน เห็น​ว่ามี​มอเตอร์ไซค์สวน​มา แต่​ขับ​ชิด​ซ้าย จึง​พอที่​จะแซงได้ เพราะว่า​เห็นเป็นไฟ​ดวง​เดียวอยู่​ชิด​ซ้าย ในขณะที่รถ​ขาย​กับข้าวก็​ขับ​ชิด​ซ้ายเช่นกัน จึง​มี​ช่วง​ระหว่างรถ​ขาย​กับข้าวและ​มอเตอร์ไซด์ที่สวน​มา​พอสมควร ประกอบ​กับ​มี​รถ​ตามหลังที่​กระพริบ​ไฟ​สูงใส่ ทำให้​ต้อง​รีบ​แซง ผม​จึงเร่งความเร็วแล้ว​ออก​ขวา พอ​แซง​รถ​กับข้าวได้​เกือบ​พ้น แล้วก็เห็นว่ารถที่ขับสวนทางมา มัน​ไม่ใช่มอเตอร์ไซค์ครับ แต่เป็นรถกระบะ Triton ที่ไฟติดข้างซ้ายข้างเดียว ทำให้​ดูเหมือนมอเตอร์ไซค์กำลังขับ​ชิด​ซ้าย ผม​เพิ่ง​ไป​เห็น​ว่า​เป็นกระบะ​ก็​ตอนที่ผม​เข้า​ใกล้มากแล้ว​ครับโดย​ไฟหน้ามอเตอร์ไซค์ผมส่องเห็น​เป็นกระ​จังหน้า Triton จึง​รีบ​เบรค พร้อมกับที่คนขับ Triton บีบแตรยาว ผม​ตกใจ​มาก​ครับ หลังจากเบรค​จน​รถ​หยุด​แล้ว ล้อหน้ามอเตอร์ไซค์ผมอยู่​ห่าง​จาก​กันชน​หน้ากระบะแค่ไม่​ถึงเมตร คนขับกระบะขอโทษผม บอกว่า "โทษ​ที​ครับไฟหน้าเสียยังไม่มีเวลาไปซ่อมเลย"

ถ้า​ทั้งสองฝ่าย​มา​ด้วย​ความเร็วมากกว่านี้ ฝั่ง​ผม​ที่​เป็นมอเตอร์ไซค์คง​มี​บาดเจ็บแน่ๆ ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ toonze

ยังดีเจอคนที่รู้ว่าตัวเองผิดที่ไฟหน้าเสีย   ถ้าเจอพวกไม่รู้ว่าตัวเองผิดเข้า ผมว่าโโนมันด่ากลับให้อีก

มีอีกเยอะครับที่เป็นแบบนี้ ไฟท้ายเสียจะทุกดวงแล้วยังไม่ยอมไปซ่อมก็มี

ออฟไลน์ CarameLon

ถนนในซอย...2เลนสวนกัน?
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ JeansZ

ถนนในซอย...2เลนสวนกัน?

ใช่ครับ เป็นทางปูน 2 เลนสวนทางกัน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
รถเปิดไฟข้างเดียว บางทีมองผมก็นึกว่าเป็นมอไซ  :-X
.....
เดือนที่แล้วผมขับรถออก ตจว.
แถว อ.หนองปรือ จ.กาญฯ เส้น 3306
ตอนช่วงหัวค่ำ ค่อนข้างมืด เพราะเป็นคืนข้างแรม

เจอมอไซ ขับ สโล๋ สเล๋ ขับช้าไม่มีไฟหน้าหลัง เราก็เกือบชน (ผมขับ 80 - 90 km)
พอถึงร้านอาหารแถวนั้นยังบ่นกับเพื่อนอยู่เลยว่าเกือบจะชน มอไซ

สุดท้าย ก็มีมอไซอีกคัน ขับไม่เปิดไฟ  ออกจากซอยแถวนั้นโดนชนตายแถว ๆ หน้าร้านอาหาร
หัวเละเลย กระจายเต็มถนนเลย...  :'(

ออฟไลน์ SM.

ผมเคยเจอเหมือนกัน Altis แต่งดำทั้งคันทั้งล้ออีก น่ากลัวมาก ดีที่ผมมาช้า เลยหลบทัน

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
ผมว่ากฎจราจรเป็นกฎหมายที่คนฝ่าฝืนมากที่สุด

เพราะคนขับรถจำนวนมากนึกถึงความ "สบาย" ของตนเองเป็นที่ตั้ง ไม่ได้มองว่าการทำผิดกฎหมายอาจทำให้คนอื่นได้รับความเดือดร้อน

แถวบ้านผมตรงถนนรางน้ำ มีซอยเดินรถทางเดียวอยู่เกือบทุกซอยที่ทั้งทะลุไปราชวิถี หรือถนนรางน้ำ มอเตอร์ไซด์ก็ขับสวนเป็นปรกติ ทั้งๆ ที่ขับไปอีกไม่ถึง 100 เมตร ก็สามารถวิ่งถูกทางไปถึงที่หมายได้เหมือนกัน (แถมเร็วกว่ารถยนต์ด้วย เนื่องจากซอกแซกได้) หลังๆ นี่ซอยข้ามสวนสันติภาพ ตอนแรกมีรถจอดแทบไม่มีรถสวน ตอนนี้ทางการเริ่มกวดขันการจอดรถ ก็เริ่มมีรถสวนเพื่อไปออกราชวิถีแล้ว จะอ้างว่าไม่รู้ ผมว่าก็ใช่ที่ เพราะคนที่สวนก็คนเดิมๆ นั้นแหละ

ตรงอนุสาวรีย์ชัยอีก ติดไฟแดงทีไร ก็จะเห็นมอเตอร์ไซด์ฝ่าไฟแดงเป็นประจำ ทั้งรับจ้าง และส่วนบุคคล ไม่คิดเลยว่าถ้ารถมาต้องเบรค แล้วเกิดอุบัติเหตุ ต้นเหตุเกิดจากความ "มักง่าย" ของคุณนั่นแหละ บางครั้งบีบแตรมีหันมามองหน้าซะอีกนั่น

เรื่องน้ำใจผู้ใช้ทางก็เป็นอีกเรื่องนึง เมื่อวานก็เพิ่งเจอสดๆ ร้อนๆ ที่จอดรถโรงพยาบาลแห่งนึง เนื่องจากทางมันแคบ ทางโรงพยาบาลเค้าก็เขียนป้ายชัดเจนว่า กรุณาให้ทางรถลงก่อน เนื่องจากถ้าจะสวนขึ้นไป รถลงไม่ได้ คุณก็ขึ้นไม่ได้ มีรถคันนึงขับมาไม่ได้มองอะไร ปรี่จะขึ้น ทั้งๆ ที่ทางมันแคบ ผมก็ถอยให้เนื่องจากทางเค้ามีรถตามหลังอีก 2 คัน แต่เค้าเดินหน้ามาโดยไม่พยายามช่วยเหลือกัน ไล่ให้ผมถอยขึ้นทางลาด ผมก็เลยหยุด เปิดกระจกแล้วบอกเค้าว่า ด้านซ้ายพี่นะเหลือตั้งเยอะแยะ พี่ก็ขยับหน่อย แบ่งๆ กันไป มีมาจะหาเรื่องผมอีก จนยามต้องยกมือไหว้ให้เค้าขับต่อไป

อีกเรื่องนึงคือตำรวจจราจร ต้องทำให้กฎเป็นกฎ คนรู้จักท่านนึงขับรถไฟเขียวอยู่ดีๆ มีรถกระบะฝ่าไฟแดงมาชนด้านข้าง เพื่อนเค้าไปยืนห่างสักครึ่งเมตรได้กลิ่นเหล้า จะขอให้คุณตำรวจตรวจแอลกฮอล์ก ตำรวจท่านบอกทันทีว่า เค้ารับผิดแล้ว ไม่ต้องตรวจ อ้าวนะ ขับรถฝ่าไฟแดงมา แบบที่แดงนานมาก แต่พอรับผิดแล้วไม่เป็นไร คนรุ้จักท่านนั้นต้องเข้าโรงพยาบาล ต้องผ่าตัดพักงานเป็นเดือน ซี่โครงร้าว แต่คนที่ขับฝ่าไฟแดงมา กลับโดนแค่ตักเตือน?

เฮ้อ ตราบใดที่คนใช้รถใช้ถนนส่วนใหญ่ยังมีความคิดเรื่องการขับขี่กันอย่างนี้ผมว่า คนที่ขับขี่ถูกต้อง และมีน้ำใจก็ยังคงต้องเผชิญปัญหาต่อไป

promt

• บุคคลทั่วไป
ตามนั้นครับ
แต่ปัญหาคือ ส่วนใหญ่คนขับไม่เคยเดินลงมาดูรถตัวเองเมื่อเปิดไฟ

คงคิดว่าหลอดไฟที่ติดมากับตัวรถคืออมตะ ไม่เคยขาด

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
กลางคืนถ้าถนนสวนกัน เห็นไฟมอไซค์ดวงเดียวกำลังสวนมา ยังไงอย่ารีบสวนไป เกรงเจอรถไฟเสีย หรือหนักสุด ไม่เปิดไฟครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2015, 12:18:55 โดย Life is a Highway »

ออฟไลน์ ktonja

ระมัดระวังให้มากขึ้นครับ ถือเป็นบทเรียน
ครั้งนี้โชคดีปลอดภัยก็ดีแล้วครับพระคุ้มครองครับ

ปล.ผมก็ไม่เห็นด้วยถ้าไฟเสียก็ควรไปซ่อมก่อน บางคันดับมัน 2 ฝั่งเลยน่ากลัวมากไม่รู้ว่าลืมเปิดหรือไฟเสีย

ออฟไลน์ ps000000

มองไกลๆ นึกว่า มอเตอร์ไซค์ ที่ไหนได้ รถยนต์

ออฟไลน์ Nut_SK

ผมขอฝาก พวกมอเตอร์ไซค์ ที่ไม่มีไฟหน้าและไฟท้ายด้วยครับ ผมเจอบ่อยครับ อยู่ดีๆโผล่มาจากเกาะกลางตัดเข้าซ้ายเลย ถ้าชนไปนี้ไม่อยากจะคิดครับ สงสัยต้องรีบติดกล้องหน้ารถแล้วล่ะครับ กันตัวเองไว้ก่อน
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ค่อยเจอนะ ส่วนใหญ่เจอแต่มอไซไม่มีไฟหน้า หรือไฟท้าย บ่อยมากๆ

บางคันมันเปิดไฟได้แต่เลือกที่จะปิดด้วย เคยเจอตอนกำลังเปลี่ยนเลน มองกระจกข้างไม่มีรถ พอตีไฟเลี้ยวเท่านั้นแม่มเปิดไฟซะงั้น ละรีบบิดแซงไป จากนั้นมันก็ปิดไฟ อยากรู้จริงว่ามันเป็นอะไรของมัน ทำไปทำไม

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
ผมก็เคยเจอ อันตรายจริงๆครับ โดยเฉพาะเวลาวิ่งทางไกลที่ต้องใช้ความเร็วสูง

อีกอย่าง คือมอเตอร์ไซ ไม่มีไฟท้าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เจอบ่อยจริงๆครับ ทั้งไฟหน้าและไฟท้ายขาด1ข้าง

ออฟไลน์ Newhang

อันตรายมากครับ

ไฟท้ายรถใหญ่ก็อันตรายเหมือนกัน หรี่ ไม่ชัดเจนเลย เราจะเห็นว่ารถชนท้ายรถใหญ่บ่อยมาก

ออฟไลน์ ABUSEz

สำหรับผม ถ้าไฟหน้าขาดแล้วยังไม่ได้ซ่อม
วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าคือ เปิดไฟตัดหมอกครับ

แม้อาจจะรบกวนคนอื่นบ้าง แต่ผมว่าไม่แสบตาขนาดนั้น ที่สำคัญ ปลอดภัยกว่ามีไฟข้างเดียวแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Stp

คนเราถ้าถึงขนาดปล่อยให้หลอดไฟดับทั้งโคมได้นี่เหมือนส่อเจตนา เพราะอย่างน้อยก็มีทั้งไฟส่องทางและไฟหรี่ อะไรจะดับทั้งคู่พร้อมกันขนาดนั้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

บ้านผมที่ต่างจังหวัดตอนกลางคืนไฟไม่มีมืดมากเพราะเป็นเส้นทางหลวงชนบท กระบะไม่ติดป้ายทะเบียนไฟขาดดวงนึงวิ่งมามอเตอร์ไซขี่สวนมาเห็นไฟข้าวเดียวนึกว่าเป็นมอเตอร์ไซด้วยกันเลยหลบแค่หน่อยเดียว
สุดท้ายพอเข้ามาใกล้ก็สายไปแล้วชนคนขี่ก็ไม่ใส่หมวกลูกก็ไม่ใส่หมวก คนพ่อตายลูกโชคดีกระเด็นตกไปในนาข้าวแต่ก็น่วมทั้งตัว สุดท้ายกระบะหนีทุกวันนี้ยังจับไม่ได้เลย

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
เพิ่มเติมด้วยครับ นอกจากไฟเสียข้างเดียวแล้ว  ... ระดับไฟข้างใดข้างหนึ่งสูงกว่าอีกข้างหนึ่งมาก มันก็แยงตา อาจจะเกิดอุบัติเหตกับรถที่สวนมาได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ยิ่งเจอพวกไม่มีไฟท้ายกลางคืนนะ มอเตอร์ไซร์ คือแบบไม่กลัวตายบ้างเลยหรอ บางคันแทนที่จะไม่มีไฟท้ายแล้วยังขี่ออกมากลางๆถนน ไม่เปิดไฟสูงสาดใส่ไม่เจอเลยนะ

แล้วอีกพวกคือ ทางลักไก่เลี้ยวกลับตัดเกาะกลางถนน แล้วมาวิ่งย้อนศรเลนเกาะกลาง ถ้าจะอยากตายขนาดนั้นนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Darkart

จะเจอวิ่งไปต่างจังหวัดประจำ ยิ่งรถสิบล้อ ไฟเบรคแถบจะมองไม่เห็น กับ มอเตอร์ไซค์ ไม่มีไฟท้าย อันตรายมากๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ yourturle

บ่อยมาก ไฟข้างเดียวนึกว่า มอไชค พอสวนผ่านจึงรู้ว่ารถยนต

อีกเรื่องพวกมอไชค ช่วงค่ำ ไม่เปิดไฟหน้าขับ อย่างสบายใจ แต่คนอื่นลำบากใจ เพราะมองไม่เห็น
กว่าจะเห็นก็ใกล้มากแล้ว  :'(
One Day.

ออฟไลน์ balliblue

ผมอะ 2-3 รอบละ จะประสานงานกันหลายรอบละ พวกไฟหน้าเสียเหลือ ข้างเดียวมันไม่รู้หรอว่า เวลาที่เเซงมันผิดพลาดเพราะมัน อีกอย่างคือพวกมอไซด์ ไฟเสีย นี่มองไม่เห็นจะสอยลงข้างทางเอา

ออฟไลน์ Lancer

จริงๆก็มีอีกวิธีนะครับ  คือเวลาตอนมืดๆเวลเห็นไฟหน้ารถที่ขับมาจะดวงเดียวหรือสองดวงก็แล้วแต่  ถ้าไม่แน่ใจ เราแค่ไม่ต้องรีบแซงครับ  แก้ที่ตัวเราเองจะง่ายกว่าครับ ไม่ใช่ว่าเห็นเป็นมอเตอร์ไซด์ชิดซ้ายขับช้า ก็จะแซงเบียดมอเตอร์ไซด์ไปเลย

ก็แค่รอเขาขับพ้นไปก่อนแค่นั้นเองครับผม