ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกุญแจรถระบบ keyless entry  (อ่าน 6693 ครั้ง)

ออฟไลน์ DP kung

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องกุญแจรถระบบ keyless entry
« เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 00:36:43 »
ผมใช้รถมา 1 ปี 8 เดือนครับ โดยเป็นระบบ Keyless entry ครับ ใส่กุญแจไว้ในกระเป๋าตลอดครับ แต่ช่วงนี้เริ่มกดปุ่มที่ประตูแล้วรถไม่ปลดล็อคแล้วครับ ต้องกดหลายครั้ง บางทีต้องกดรีโมทเอาเลย สตาร์ทก็ไม่ค่อยติดด้วย ต้องเอากุญแจออกจากกระเป๋าครับถึงจะจำสัญญาณได้ ผมเปิดคู่มือเรื่องการเปลี่ยนแบตรีโมทกุญแจครับ บอกว่าเปลี่ยนแบตเมื่อมีไฟเตือนที่หน้าปัดครับ แต่ในกรณีนี้ผมควรเปลี่ยนเลยมั้ยครับ หนือควรรอให้ไฟขึ้นเตือนดีกว่า

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องกุญแจรถระบบ keyless entry
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 01:11:43 »
เปลี่ยนถ่านเลยครับ ราคาก้อนละ10กว่าบาทเองครับ :)

ออฟไลน์ muza

Re: สอบถามเรื่องกุญแจรถระบบ keyless entry
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 03:38:27 »
เอา ดอกสำรอง มาลอง ถ้าไม่เป็นก็ เปลี่ยน ถ่านดอกหลักเลยครับ^^"
ถ่านไม่กี่บาทเอง^^"

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 08:15:43 »
ตามท่านนี้เลยครับ ลองเอาอันสำรองมาทดสอบ ถ้าใช้ได้ปกติแสดงว่าเปลี่ยนถ่านก็น่าจะหาย

เอา ดอกสำรอง มาลอง ถ้าไม่เป็นก็ เปลี่ยน ถ่านดอกหลักเลยครับ^^"
ถ่านไม่กี่บาทเอง^^"
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ poon japan

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 08:33:39 »
ขออนุญาตตอบนิด
กุญแจพวกนี้ประมาณปีกว่าถึง 2 ปีก็ต้องเปลี่ยนแล้วจ้ะ
ครั้งที่หนึ่งเปลี่ยนถ่านโนเนมราคาสิบกว่าบาท อยู่ได้ 3 เดือน หมด ต่อมาเปลี่ยนยี่ห้อมา 7-8 เดือนละยังอยู่ดี
ถ้าเปลี่ยนถ่านควรต้องใช้ของยี่ห้อหน่อยจะอายุยืนกว่ามาก ส่วนตัวใช้ Pana ราคา 60-80 มั้ง จำไม่ค่อยได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 08:59:34 »
ใช้ Powerone (varta) หรือ Renata (swiss made) นาฬิกาหรือของใช้แพงๆ ใช้ยี่ห้อนี้กัน หรือ Pana (ถ้าหา 2 อันแรกไม่ได้)

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 09:52:50 »
ของผมกลับกันเลยครับ
กลายเป็นว่าพอเอารีโมทมากดปลดล็อค+ล็อครถ
ดันกดที่รีโมทไม่ติดเลย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร  :'(
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 09:54:00 »
ถ่านอ่อนแน่ๆครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:03:55 »
ไม่เคยใช้นิสสันนะครับ  แต่โตกับฮอนแบตอ่อนมันก็ไม่ได้แสดงอาการแบบนี้  ใช้งานได้ปกติจนถ่านจะหมด

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:09:26 »
ของผม toyota มันจะขึ้นเตือนก่อนครับว่าแบตอ่อน
แนะนำไปเปลี่ยนถ่านที่ศูนย์ครับเคยไปเปลี่ยนร้านนาฬิกาใช้ สองเดือนก็หมดแล้ว
ส่วนเปลี่ยนที่ศูนย์ใช้ได้นานเลย เปลี่ยนมา 160 บาทครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:30:59 »
ใช้รถยี่ห้ออื่น ไม่ใช่Toyotaครับ ตอนแบตกุญแจkeylessจะหมดนี่ ใช้มา2ปี10เดือน ไม่มีอาการเตือนอะไรก่อนเลย จู่ๆก็มีคำเตือนที่หน้าจอ
เปลี่ยนแบตก็หาย

ถ้าจะคิดถึงความผิดปกติอื่นๆด้วย ก็ต้องแยกเป็น ความผิดปกติที่ระบบkeylessของตัวรถ และ ความผิดปกติที่ตัวกุญแจkeyless

เอาความผิดปกติที่ระบบตัวรถก่อน เราก็ลองง่ายๆ โดยเอากุญแจkeylessสำรอง มาใช้แทนสักสองสามวัน(ตั้งสมมติฐานก่อนว่ากุญแจสำรองปกติดี/แบตดี)
ถ้าใช้งานแล้วยังมีอาการผิดปกติแบบเดิมก็คิดว่าเป็นที่ระบบตัวรถ ถ้าใช้แล้วปกติก็แสดงว่าระบบตัวรถไม่มีปัญหา
ตอนใส่กุญแจkeylessในกระเป๋า ระวังอย่าให้ใกล้วัสดุพวกโลหะที่อาจรบกวนคลื่นวิทยุของกุญแจได้
ถ้าผิดปกติที่ตัวรถก็ต้องไล่ตั้งแต่ปุ่มกดที่มือจับประตูไปเลย เราก็อาจทดสอบโดยลองไปกดที่ปุ่มจับที่อีกข้างด้านฝั่งผู้โดยสาร
(แต่รู้สีกว่าToyotaจะให้ปุ่มกดมาด้านคนขับเพียงด้านเดียว)
นอกเหนือจากนี้คงต้องเข้าศูนย์ใช้เครื่องตรวจ

ถ้าทดลองขั้นแรกแล้วปกติ ก็ต้องมาคิดว่าป็นความผิดปกติที่ตัวกุญแจkeyless
ขั้นแรกก็ดูเรื่องแบตกุญแจ ง่ายสุดก็เอาแบตของกุญแจสำรองที่เราทดสอบแล้วว่าใช้งานปกตินั้นมาใส่แทน
พอเปลี่ยนแทนถ้ากลับมาใช้งานได้ปกติก็แสดงว่าน่าจะแบตหมดจริง ลองใช้งานต่อดูสักสองสามวัน
(บางคนใกล้บ้านเป็นห้าง เช่น โลตัส อาจซื้อมาเปลี่ยนใหม่เลย ขอยี่ห้อน่าเชื่อถือหน่อย เช่น panasonic, energizer)

ถ้าเปลี่ยนแบตแล้ว ยังผิดปกติเหมือนเดิม น่าจะเป็นที่แผงวงจรบนกุญแจแล้ว คงต้องปรึกษาศูนย์

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:40:32 »
กลายเป็นว่าพอเอารีโมทมากดปลดล็อค+ล็อครถ
ดันกดที่รีโมทไม่ติดเลย ไม่รู้เป็นเพราะอะไร  :'(

อย่างอื่นใช้งานปกติ น่าจะผิดปกติของแผงวงจรบนกุญแจ ตั้งแต่หน้าสัมผัสสวิทช์ปุ่มกดของรีโมทไป
แต่สวิทช์ไม่น่าจะเสียทั้งสวิทช์กดล็อก และ สวิทช์ปลดล็อก คงไม่เสียพร้อมกัน ลองดูใหม่
แล้วลองเอากุญแจสำรองมาลองกดใช้เปรียบเทียบดูก่อนครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:54:21 »
ของผม toyota มันจะขึ้นเตือนก่อนครับว่าแบตอ่อน
แนะนำไปเปลี่ยนถ่านที่ศูนย์ครับเคยไปเปลี่ยนร้านนาฬิกาใช้ สองเดือนก็หมดแล้ว
ส่วนเปลี่ยนที่ศูนย์ใช้ได้นานเลย เปลี่ยนมา 160 บาทครับ

เปลี่ยนเองดิครับ 7-11แค่50บาท  เคยโดนไปครั้งนึงเจ็บใจจนถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 12:24:55 »
ผมอยากจะเสนอให้ค่ายรถทำกุญแจ Smart key แบบ Wireless charger จังเลย ประมาณว่ามีที่วางชาร์จได้ทั้งโทรศัพท์ และกุญแจรถ

เริ่มแรกอาจจะติดตั้งในรถตั้งแต่ราคา 1.3M ขึ้นไป แล้วผ่านไปสัก 5 ปี ระบบนี้ก็อาจจะมาอยู่ในรถราคาต่ำกว่า 1M
@ngel gunman

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 12:56:44 »
แค่แบตเสื่อม กำลังจะหมด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 16:13:06 »
ถ่านมันอ่อนไวจัง

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 16:35:15 »

อย่างอื่นใช้งานปกติ น่าจะผิดปกติของแผงวงจรบนกุญแจ ตั้งแต่หน้าสัมผัสสวิทช์ปุ่มกดของรีโมทไป
แต่สวิทช์ไม่น่าจะเสียทั้งสวิทช์กดล็อก และ สวิทช์ปลดล็อก คงไม่เสียพร้อมกัน ลองดูใหม่
แล้วลองเอากุญแจสำรองมาลองกดใช้เปรียบเทียบดูก่อนครับ

ขอบคุณครับ
แต่มันกดติดยากมากเลยครับ ต้องกดปุ่มแรงๆ หลายๆทีเลยครับ
บางครั้งกดเป็น10ทีก็ไม่ติดทั้งปุ่มล็อคและปลดล็อคเลยครับ...
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 16:56:01 »
รถผมไม่เป็นนะครับ ใช้ได้4ปี ไฟหน้าปัดเตือน
แต่ที่น่าแปลกใจสุดคือ พอเอากุญแจสำรองมา มันถ่านอ่อนเหมือนกุญแจหลักเลย  สรุปว่าใช้ไม่ใช้ก็ถ่านหมดพร้อมกัน

ออฟไลน์ Redcliff

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 21:57:43 »
Keyless ของนิสสันเห็นเซลล์แจ้งมาว่าถ้าหมดห้ามเปลี่ยนถ่านเอง ต้องเอาไปเปลี่ยนที่ศูนย์เพราะมีระบบKey code หากเปลี่ยนเองแล้วอาจทำให้โค้ดหายไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ได้ ผมเองเพิ่งออกรถมาได้ไม่ถึงปีเลยยังไม่รู้ว่ามันจำเป็นต้องเปลี่ยนที่ศูนย์มั้ย แต่ก็ไม่อยากลองเปลี่ยนเองกลัวจะงานงอก แต่ก็ไม่แน่เหมือนกันถ้ากุญแจหลักแบตหมดว่าจะลองเปลี่ยนแบตเอง  ถ้าเปลี่ยนแล้วใช้ไม่ได้ก็ใช้กุญแจสำรองไปก่อนแล้วค่อยเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนให้เขาคีโค้ดให้อีกที

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 23:19:45 »
accordผมเพิ่งเปลี่ยนแบตรีโมทไปหมาดๆเลยคับซื้อที่7-11ราคาที่ซื้อ38บาท แต่ก่อนเปลี่ยนก็ไม่ได้มีอาการอย่าง จขกท. เลย สามารถเปิดประตูหรือล็อกรถโดยการกดปุ่มที่ประตูหรือที่รีโมทได้ปกติ มีเพียงแค่สัญญานเตือนที่หน้าปัทม์ว่าแบตรีโมทอ่อน camryก็เหมือนกันเคยใช้จนแบตรีโมทจนไม่สามารถเปิดรถได้เลยคับ ต้องใช้กุญแจไขและเอากุญแจไปจ่อที่ปุ่มสตาร์ทถึงจะสตาร์ทเครื่องได้ แต่ก่อนที่แบตจะหมดระบบkeylessก็ใช้เปิดประตูได้ตามปกตินะคับ จะมีเพียงแต่ไฟเตือนว่าแบตอ่อนเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2016, 23:22:06 โดย Mike:D »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 08:19:47 »
Keyless ของนิสสันเห็นเซลล์แจ้งมาว่าถ้าหมดห้ามเปลี่ยนถ่านเอง ต้องเอาไปเปลี่ยนที่ศูนย์เพราะมีระบบKey code หากเปลี่ยนเองแล้วอาจทำให้โค้ดหายไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ได้ ผมเองเพิ่งออกรถมาได้ไม่ถึงปีเลยยังไม่รู้ว่ามันจำเป็นต้องเปลี่ยนที่ศูนย์มั้ย แต่ก็ไม่อยากลองเปลี่ยนเองกลัวจะงานงอก แต่ก็ไม่แน่เหมือนกันถ้ากุญแจหลักแบตหมดว่าจะลองเปลี่ยนแบตเอง  ถ้าเปลี่ยนแล้วใช้ไม่ได้ก็ใช้กุญแจสำรองไปก่อนแล้วค่อยเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนให้เขาคีโค้ดให้อีกที

ท่านโดนหลอกแล้วล่ะครับ  นิสสันผมเขียนวิธีเปลี่ยนถ่านรีโมทไว้ในคู่มืออย่างดี และผมก็เปลี่ยนเองกับมือด้วยถ่าน7-11 ใช้มา2ปีแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร

ศูนย์คงพยายามพูดให้รถตัวเองดูเทพหรือหารายได้อยู่แน่นอนครับ ทั้งที่ไม่มีอะไรในกอไผ่เลย
แนะนำให้เปิดคู่มืออ่านครับ