ผู้เขียน หัวข้อ: Golf Gti mk6 มือสอง ขอความคิดเห็นครับ  (อ่าน 8995 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freshlemon

• Newbie
  • *
Golf Gti mk6 มือสอง ขอความคิดเห็นครับ
« เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 02:15:06 »
กำลังจะตัดสินใจซื้อ golf gti mk6 my2012 @47,xxx km ราคา 1,250,000 ราคาประมาณนี้ถือว่าเป็นไงบ้างครับ ไปดูรถมาแล้วสภาพถือว่าผ่านสำหรับผม อาจจะมียางที่ต้องเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนแนะนำยางอะไรครับ

ผมอยากถามจากผู้ใช้ว่าการใช้งานระยะยาวเป็นอย่างไรบ้างครับ จุกจิกหรือเปล่า ส่วนตัวเกียร์ dsg นั้นจะต้องดูแลเป็นพิเศษหรือไม่ เพราะก็กังวลเรื่องค่าซ่อมบำรุงอยู่เหมือนกัน แล้วถ้าเอาไปจูน stage1 แนะนำไหมครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: Golf Gti mk6 มือสอง ขอความคิดเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 03:05:56 »
กำลังจะตัดสินใจซื้อ golf gti mk6 my2012 @47,xxx km ราคา 1,250,000 ราคาประมาณนี้ถือว่าเป็นไงบ้างครับ ไปดูรถมาแล้วสภาพถือว่าผ่านสำหรับผม อาจจะมียางที่ต้องเปลี่ยน ถ้าเปลี่ยนแนะนำยางอะไรครับ

ผมอยากถามจากผู้ใช้ว่าการใช้งานระยะยาวเป็นอย่างไรบ้างครับ จุกจิกหรือเปล่า ส่วนตัวเกียร์ dsg นั้นจะต้องดูแลเป็นพิเศษหรือไม่ เพราะก็กังวลเรื่องค่าซ่อมบำรุงอยู่เหมือนกัน แล้วถ้าเอาไปจูน stage1 แนะนำไหมครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ผมว่าราคาค่อยข้างถูกมากนะครับ  ถ้าไม่ใช่รถชนมาจริงๆ หรือมีปัญหาจดทะเบียน  ก็น่าสนใจทีเดียว

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: Golf Gti mk6 มือสอง ขอความคิดเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 09:27:12 »
Golf GTi ... แนว sleeper นิ ชอบๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:33:17 »
เกียร์ DSG ถ้าไม่พังมาก่อนก็ใช้ยาวได้เลยนะครับ ส่วนใหญ่วิ่งมาประมาณถ้ามีปัญหาคงซ่อมไปแล้ว

ดูแลใช้งานหลักๆก็ หัวฉีด คอยล์ ถังชาโคล ประมาณนี้ครับ

เป็นรถที่ดีครับ จูน Stage1 ก็วิ่งดีมากแล้วครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 16:35:00 »
.
.
.
ปัญหาข้อเดียวที่เจอของรถรุ่นนี้คือ
ส่วนใหญ่เจ้าของเก่าอัดมาเต็มที่ทั้งนั้น

ออฟไลน์ brownie

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 17:00:43 »

ผมใช้ Audi TTs เครื่องเดียวกับ Golf R แต่คนละเครื่องกับ GTi นะครับ
อะไหล่บางตัวใช้ด้วยกันได้ แต่ถ้าปั้มยี่ห้อ VW จะถูกกว่า Audi

รถ5วิ่งมาประมาณ5หมื่นโล เอาเฉพาะตัวเครื่องยนต์ที่โดนไปแล้วคือถังชาโคล (8xxxบาท)
รายการหลักที่คนอื่นโดนกันแล้วเกือยทุกราย แต่ผมยังไม่ถึงคิวคือ หัวฉีดรั่ว ราคาหัวละหมื่น เปลี่ยนที4หัวก็ 4หมื่น

แบ่งปันข้อมูลครับ อาจไม่ตรงแต่พอเปรียบเทียบได้

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 22:12:11 »
ผมกลับมองว่าราคาสูงไปนิด น่าจะลดลงอีกหน่อย

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 23:35:35 »
เคยใช้ตัว 1.4 TSi 160 แรง
แค่นั้นก็ขับโคตรรรรรดีแล้วครับ

ใช้ไป3ปี ขับนุ่มๆ ไม่อัดไม่เฟี้ยวฟ้าว (ใบสั่งมันแพง) โดนเกียร์ DSG พังไปสองลูก
ดีว่าอยู่ในwarranty ครับ เคลมได้ ลูกที่2พังก่อนหมดwarranty 3 วัน
รอบๆนึงก็รออะไหล่จากเยอรมันราวๆ10 วัน
แอบเห็นในใบเคลม เกียร์ลูกละแปดหมื่นไม่รวมค่าแรง
นี้คืออยู่ในประเทศที่VW ขายได้ค่อนข้างโอเคน่ะครับ และภาษีถูกน่ะครับ

อย่างอื่นเริ่ดหมดครับ

ทุกวันนี้ยังคิดถึงยังอยากกลับไปใช้อีกเลย

ว่าแต่... ลองดู A250 ด้วยซิครับเพิ่มอีกซัก20% เอง
ไม่ก็ ... V40 ผมว่าเพิ่มอีกซักไม่ถึงแสนก็ได้รถปีใหม่ๆ warranty ยังอยู่อีกนาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2016, 23:51:03 โดย scotch_fillet »

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 08:42:13 »
แค่นั้นก็ขับโคตรรรรรดีแล้วครับ

ใช้ไป3ปี ขับนุ่มๆ ไม่อัดไม่เฟี้ยวฟ้าว (ใบสั่งมันแพง) โดนเกียร์ DSG พังไปสองลูก
ดีว่าอยู่ในwarranty ครับ เคลมได้ ลูกที่2พังก่อนหมดwarranty 3 วัน
รอบๆนึงก็รออะไหล่จากเยอรมันราวๆ10 วัน
แอบเห็นในใบเคลม เกียร์ลูกละแปดหมื่นไม่รวมค่าแรง
นี้คืออยู่ในประเทศที่VW ขายได้ค่อนข้างโอเคน่ะครับ และภาษีถูกน่ะครับ

ทุกวันนี้ยังคิดถึงยังอยากกลับไปใช้อีกเลย

ว่าแต่... ลองดู A250 ด้วยซิครับเพิ่มอีกซัก20% เอง
ไม่ก็ ... V40 ผมว่าเพิ่มอีกซักไม่ถึงแสนก็ได้รถปีใหม่ๆ warranty ยังอยู่อีกนาน

เกียร์ของรุ่น 1.4 tsi เป็นเกียร์ที่มี Defect ครับ
ทั่วโลกส่วนใหญ่จะมีการเรียกเคลมเกียร์ตัวนี้ครับ ยกเว้นบ้านเรา
ส่วน gti 2.0 tsi นั้นเกียร์เป็นคนละตัวกันครับ
ตัวนี้จะเป็นแผ่นครัชเปียกที่อยู่ในน้ำมันเกียร์มี 6 Speed
ส่วนของ 1.4 tsi จะเป็นครัชแห้ง 7 Speed

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:23:49 »

เกียร์ของรุ่น 1.4 tsi เป็นเกียร์ที่มี Defect ครับ
ทั่วโลกส่วนใหญ่จะมีการเรียกเคลมเกียร์ตัวนี้ครับ ยกเว้นบ้านเรา
ส่วน gti 2.0 tsi นั้นเกียร์เป็นคนละตัวกันครับ
ตัวนี้จะเป็นแผ่นครัชเปียกที่อยู่ในน้ำมันเกียร์มี 6 Speed
ส่วนของ 1.4 tsi จะเป็นครัชแห้ง 7 Speed

ทำไมมันถึงดูคล้ายกรณีของฟอร์ดจัง เกียร์คลัทช์คู่แบบเปียกในเครื่องดีเซลหนูทดลองโฉมที่แล้วไม่พบว่ามีปัญหาในการใช้งาน แต่พอมาเป็นรุ่นตัวถังล่าสุดที่ใช้คลัทช์แห้งก็มีปัญหาร้องเรียนขึ้นมามากมาย  ???
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:56:40 »
เคยเห็น Golf GTI สีเทาดำ

รถมีครบทั้งเครื่องโบ + ช่วงล่างดีมากๆ มุดในโค้งที่ 100++ เจ้าของขับโหดจริง
(STAGE ไหนไม่ทราบ ปล่อยผมออกไฟแดงไปก่อน แล้วมาสับเกียร์3ข้างๆหูผมเนี่ย)
ได้แค่ขับตามห่างๆ

ถ้าซ่อมถึง เซอร์วิซถึงน่าเก็บใช้ยาวๆนะครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 15:31:13 »

ใช่ครับ เกียร์DQ200 7Speed คลัชแห้งมีปัญหาทั่วโลกเลยครับ เหมือนกับของFiestaที่เป็นคลัชแห้งเลย
ลองดูตามนี้ครับ https://en.wikipedia.org/wiki/Direct-shift_gearbox
แต่เกียร์รุ่นอื่นๆ ที่เป็นคลัชเปียกไม่มีปัญหาแฮะ

ตอนนี้Getrag ผลิตเกียร์รุ่นใหม่ๆ ออกมา กลายเป็นคลัชเปียกหมดเลยครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 21:05:57 »
สีอะไร ครับ? รถเก่าผมรึเปล่า ขายไปตอนราวๆ 40,000 นิดๆ จูนไปเสตจ 2 เรียบร้อยแล้ว รถปลายปี 2012 เหมือนกัน ตัว minor แล้ว