ผู้เขียน หัวข้อ: รถดีเซล เติมน้ำมันพืชได้ แถมยังดีอีกด้วย (เรื่องจริงป่าวครับ)  (อ่าน 7769 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
จากที่ได้เห็นแชร์ต่อๆกันมา ข่าวข้างล่างนี้ เป็นเรื่องจริงป่าวครับ
ถ้าเรื่องจริง เวลาเครื่องยนต์มีปัญหา ทางศูนย์รถยนต์ จะรับผิดชอบไหม

รบกวนพี่ J!MMY กับ พี่แพน ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ที่มา : Somchettana Chaiyalap

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2016, 20:11:39 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ eaton fuller

เป็นไปได้ เหมือนเติมหัวเชื้อน้ำมันดีเซล สำหรับรถลูกปั๊มหลวม

แต่สำหรับสภาพเครื่องยนต์ปกติเติมดีเซลดีแล้วครับถูกกว่าน้ำมันพืช

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเน้นรักษ์โลกก็โออยู่พอเข้าใจได้ แต่ถ้าเน้นประหยัดเงินน้ำมันปาล์มแบบขวดลิตรละ 35 บาท น้ำมันดีเซลลิตรละ 24 บาท ก็ไม่รู้จะเติมไปเพื่ออะไร

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

รถรุ่นเก่าๆเติมได้ครับ ที่เป็นเครื่องยนต์โบราณ
รุ่นใหม่ๆไม่แนะนำ ไม่คุ้มกับความสะอาด และ ค่าซ่อมเมื่อหัวฉีดเสีย

ออฟไลน์ jumpon77

ถ้าปั้มVEคงไม่มีปัญหาครับถ้าคอมมอนเรลไม่แนะนำให้เติมเพียวๆๆครับแต่ว่าผสมผมว่ายังพอเปนไปได้อะ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Niceguy_C

ได้ยินมาว่า เครื่องดีเซลรุ่นเก่าๆ เติมได้ แต่น้ำมันพืชมันแพง

เครื่องคอมมอนเรล ปัจจุบัน ไม่น่าได้แล้ว

promt

• บุคคลทั่วไป
ไม่อยากให้เป็นเหมือน อ.ของมหาวิทยาลัยทางภาคเหนือแห่งหนึ่ง ที่ทดสอบแท่งหรรษาหลอกว่าประหยัด
แล้วบอกว่ามันประหยัดจริงเนื่องจากมันสร้างแรงยก

สร้างความเชื่อจากการบอกไม่หมด ไม่เป็นนักวิชาการ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เคยเห็นท่านนึง ทำ B100 ไว้ใช้เองกับเครื่อง Bt-50 (ไม่ใช่ Bt-50 Pro นะ) 

ลองหาใน กูเกี้ลเลยครับ  กัปตัน B100   

ส่วนพวกเครื่องยนต์เก่าๆ  ลองหาคำว่า ชมรมคนตูดหอม ได้เลยเสพข้อมูลกันตาแฉะครับ 

ผมเองก็เคยเติม หลงในแถวอำเภอบุณฑริค จังหวัดอุบล หาปั๊มไม่เจอเจอร้านโชห่วยเลยซื้อน้ำมันพืชมาใส่แล้ววิ่งไปหาปั๊มรถก็ปกติ แต่รถผมไม่ใช่คอมมอนเรลนะ ตอนวิ่งไม่จับอาการอะไรเพราะต้องวิ่งคลานๆกลัวน้ำมันหมด     
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เมื่อก่อน  ดีเซลลิตรละ 44++ น้ำมันพืช 38-42 BD25 กินน้ำมันพืชเพียวๆ วิ่งกันตูดหอมเลย เติมไปหลายปี๊บ สุดท้าย ปั้มดีกว่า ขี้เกียจวิ่งไปซื้อปี๊บ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เครื่องเก่าๆทำได้ครับเคยเห็นเค้าทำกันแต่เป็นน้ำมันหมูนะเอาถังน้ำมันมาต้มแล้วก็กรองก่อนใช้ วิ่งทีหอมกันเลยทีเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

• Full Member
ใช้กันมาประมาน 12 ปี แล้วครับล ตั้งแต่ดีเซลเกิน 20 บาท

ออฟไลน์ Darkart

กระบะรุ่นปั้มสายทั้งหมด ใช้ได้
ยกเว้นพวกเครื่องคอมมอนเรล ระวังปั้มคอมมอเนรล+รางคอมมอนเรล+ หัวฉีดพังได้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ps000000

เคยอ่านชมรมคนตูดหอม

ออฟไลน์ madboy

ใช้แล้วค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิง ต่อระยะทางถูกลงไหมล่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ johnlee

สมัยดีเซลลิตรละ 45 ผมไปเหมาน้ำมันปาล์มแมคโคมา ปี๊บเต็มบ้าน

ตอนนี้เลิกแล้ว เพราะดีเซล 21 บาาท ปาล์ม 35 บาท

ถ้าดีเซลแซงปาล์ม ผมก็จะกลับมาใช้อีกครั้ง กับ TD27 เผาหัว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ w212cdi

เครื่อง diesel รุ่นใหม่ ระวังหัวฉีดตัน นะครับ 

ออฟไลน์ Ruksadindan

จะต้องทำยังไงก็ได้ให้กรองน้ำมันพืชให้สะอาด แล้วไปใช้กับเครื่องสมัยใหม่ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่เสี่ยงดีกว่า
 :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Tomz

รถที่อาจารย์เติมนำมันพืชลงไปนี่ วีโก้ใช่ใหม สังเกตุจากที่เปิดประตู+ล้อแม้ก น่าจะเครื่องคอมมอนเรลด้วยนะ

ท่านใช้มากี่ปีแล้วเนี่ย มีอะไรพังบ้าง หรือ เครื่องยังฟิตอยู่
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ yourturle

ดีเซลแค่ 20.59เอง
มรกต ลิตรละ 32.-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2016, 11:22:14 โดย yourturle »
One Day.