ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคาขายต่อ หลังจากเปลี่ยนสีรถทั้งคันครับ  (อ่าน 7450 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เช่น รถผมไม่ใช่สียอดนิยม แล้วเอาไปเปลี่ยนเป็นสีดำทั้งคัน ถามว่า

1 พอเปลี่ยนสีแล้วก็ต้องมีการบันทึกลงเล่มทะเบียนด้วยใช่ไหมว่าเปลี่ยนสีมา

2 ราคาขายต่อ ของสีเดิมคนไม่นิยมแต่เป็นสีโรงงาน กับ สีดำคนนิยมทำใหม่สีอู่ แบบไหนขายได้ราคาดีกว่ากัน

3 ค่าทำสีใหม่ รถขนาด c segment ประมาณเท่าไรครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
สีมีผลบ้าง ผมว่ารถเก่า เค้าก็ไม่ได้สนใจว่าสีเดิมหรือไม่ สนใจว่าตอนนี้สีดีหรือยัง

เล่ม ควรจะแจ้งขนส่งครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมชอบซื้อรถมือสองและชอบสีติดรถ
ยิ่งไม่ทำสีเลยยิ่งชอบถ้ามีรอยเคลมสีหรือทำสีมาบ้างก็ต่อรองราคากันไป
แต่หากทำทั้งคันผมให้ราคาต่ำกว่าสีไม่ทำมีขูดขีดบ้างประมาณ20/100

ตอนนี้ผมรอซื้อมือสองคันหนึ่งตอนนี้อายุยี่สิบเอ็ดปีสีเดิมทั้งคันแม้ไม่ใช่สีที่ชอบแต่ก็รอไปเรื่อยๆเผื่อเจ้าของเบื่อ.....

ออฟไลน์ localgame

1.เปลี่ยนสีต้องแจ้งลงเล่มที่ขนส่งด้วย

2.สีเดิมโรงงานคนนิยมกว่าและได้ราคาเวลาขายมากกว่ารถเปลี่ยนสี

3.ค่าทำสีขนาดรถ C segment ถ้าอู่ทั่วไปก็มีตั้งแต่30,000-60,000 ถ้าอู่ทำดีๆเป็นแสนก็มี ขึ้นอยู่กับว่าทำแค่เฉพาะภายนอกหรือรวมถึงภายในด้วย

ออฟไลน์ Nikle_pk

เช่น รถผมไม่ใช่สียอดนิยม แล้วเอาไปเปลี่ยนเป็นสีดำทั้งคัน ถามว่า

1 พอเปลี่ยนสีแล้วก็ต้องมีการบันทึกลงเล่มทะเบียนด้วยใช่ไหมว่าเปลี่ยนสีมา

ต้องลงเล่มครับ จริงๆไม่แจ้งก็ได้ แต่จะวุ่นวายเวลาโดนตรวจจับ และเวลาจะโอนรถครับ

2 ราคาขายต่อ ของสีเดิมคนไม่นิยมแต่เป็นสีโรงงาน กับ สีดำคนนิยมทำใหม่สีอู่ แบบไหนขายได้ราคาดีกว่ากัน

ต่อให้เป็นสีที่คนนิยม แต่ถ้าผ่านการทำสีมาทั้งคัน ราคาดิ่งเหวแน่นอน เพราะคนซื้อจะคิดว่า
รถต้องผ่านการชนหนักหรือพลิกคว่ำมา ถึงต้องทำสีทั้งคัน

3 ค่าทำสีใหม่ รถขนาด c segment ประมาณเท่าไรครับ

ถ้าเครมประกันก็จ่ายส่วนต่าง
ถ้าทำเองก็ต้องมี 30K UP ยกเว้นไปทำอาบน้ำอู่สีกากๆ ไม่ถึงหมื่นก็มีครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

promt

• บุคคลทั่วไป

1. ต้องลงตามกฏหมาย
2. หากรถเก่าๆ มากๆ ประมาณก่อนปี 1995 ทำสีมาสวยๆ ใสกิ้ง เงาวับ จะขายได้ราคาดีกว่าไม่ทำสี
3. ทั่วไป ต้องถอด ต้องรื้อ ประมาณ 20k ครับ แต่ก็เจอราคา 8 พัน คุณภาพไม่ต้องดูเพราะแค่สาดสี

ออฟไลน์ Turin

ถ้ารถเก่า 15 ปีขึ้น ถ้าทำดีๆ (รื้อหมด ลอกถึงรองพื้น/ลอกถึงเหล็ก ใช้รองพื้นดี สีดี แล็คเกอร์ดี) ราคาอาจไม่ลง แต่หาคนซื้อยากขึ้นแน่

รุ่นรถก็มีผล รถบางรุ่นคนไม่ค่อยมายด์เครื่องกลับสี ก็เป็นปัญหาน้อยหน่อย (เช่น Integra DC2 Impreza GC Civic EG/EK)

รถใหม่ๆ โดนกดราคาแน่นอน

.... ส่วนตัวถ้าเป็นรถกลับสี ผมชอบแบบนี้ครับ (อย่างน้อยถ้าทำตามนี้ก็อาจจะหาเนื้อคู้ง่ายขึ้นหน่อย)
- ไม่ทำสีคานหน้า ห้องเครื่อง ใต้พรม ... เพื่อให้เห็นว่าไม่มีร่องรอยเสียหายที่โครงสร้าง
- ลอกสีเดิมให้ลึกอย่างน้อยถึงรองพื้น ถ้าสีใหม่ใช้รองพื้นเดิมได้ ใช้รองพื้นเดิม
- ถ่ายรูปขั้นตอนการทำ

แนะนำได้ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ redsun

เอาค่าทำสี ไปลดราคาให้ดีกว่าครับ
ยิ่งค่าทำถูกงานออกมาจะไม่เรียบร้อย
ยิ่งทำแพงก็ยิ่งเข้าเนื้อเราเองครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ใช่
2.สีเดิมสิครับ สีทำมาใหม่ทั้งคันแบบนี้โดนกดราคาแน่นอน
   เรื่องสีอยากไปซีเรียสครับ คนรอซื้อมีตั้งเยอะ ชอบไม่เหมือนกันทุกคนหรอก

ออฟไลน์ yourturle

เปลี่ยนสีที่ต่างจากเดิมต้องแจ้งให้นายทะเบียน แก้ไขในเล่มทะเบียน
สาดสีใหม่ที่นิยมในตลาด แต่ผู้จะมองในทางลบ มากกว่าบวก
เสียเงินทำสีไปก็ไม่ได้คืน นอกเสียจากเบิกประกันค่อยทำ

ค่านิยมคือรถเดิม คงสภาพเดิมให้มากที่สุด ได้ราคาดีสุด
One Day.

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ที่ผมสอบถามเพราะว่า ตอนออกรถไม่ชอบสีดำเลย แต่มาตอนนี้ดันอยากได้รถสีดำ
ถ้าซื้อรถใหม่คงจะลำบากเกินไป เลยลองมาสอบถามข้อมูลในการพิจารณาก่อน

เท่าที่หลาย ๆ ท่านให้ความเห็นมา คงไม่ทำแล้วครับ