ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษารถมือ1 คันแรกของ ผม. และ ภรรยา  (อ่าน 5306 ครั้ง)

ออฟไลน์ IS

• Jr. Member
  • **
ขอคำปรึกษารถมือ1 คันแรกของ ผม. และ ภรรยา
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 10:22:27 »
สวัสดีปีใหม่จีนครับ พี่ น้อง
        รบกวนปรึกษาเรื่องเลือกรถมือ 1 คันแรก ของผม และ แฟน ครับ ในปัจจุบันผมและแฟนทำงานประจำ
เป็น sale. ทั้งคู่ แต่เนื่องจากผมจะผันตัวเองมาเป็นพ่อค้าขายปลีกและส่งสินค้าตัวนึงครับ แต่แฟนยังคงทำงานประจำเพราะอนาคตค้อนข้างดี
    รบกวนปรึกษาเลือกรถให้ทีครับ ของผมต้องเป็น. pickup cab ยกสูง เกียร์mt. เท่านั้น ปัจจุบันกำลังเล็ง triton 2wd plus 2.4 6mt. อยู่ครับ นิสัยการขับขี่ทั่วไป ใช้ความเร็วเดินทางประมาณ 120-150 แล้วแต่ทางครับ ชอบลากรอบบ่อย ชอบอัตราเร่งที่ดี เป็นคนใจร้อนแต่เน้นชัวร์ ไม่ชอบวัดดวง งบประมาณ750k. + -
    ของแฟน ปัจจุบันใช้ fd 2.0 el k20z รถใหม่B-segment ท้ายตัดเท่านั้น ปัจจุบันชอบ jazz gk sv นิสัยการขับขี่ หวาดเสียวในความเร็วต่ำ (ยกตัวอย่างเส้นปิ่นเกล้านครชัยศรี หน้าเซ็นทรัล รถเยอะ มุดซ้ายขวา แต่พอผ่านช่วงรถหนาแน่น วิ่งไม่เกิน 110ชิวๆ) งบประมาณ. 720k. +-

จากข้อมูลดังกล่าวมีตัวเลือกอื่นๆที่ตอบโจทย์ได้บ้าง
รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษารถมือ1 คันแรกของ ผม. และ ภรรยา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 10:51:51 »
ดีทั้งคู่ครับ triton plus 2.4 และ jazz gk sv แต่แฟนจะพอใจในอัตราเร่งของ jazz รึเปล่านะสิครับ

เพราะเคยใช้ fd 2.0 มาก่อน เครื่อง 1.5 กับ 2.0

ออฟไลน์ IS

• **
Re: ขอคำปรึกษารถมือ1 คันแรกของ ผม. และ ภรรยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 11:03:28 »
จริงๆแฟนอยากได้ c-segment เหมือนกันครับ แต่กำลังทรัพย์ไม่ไหวเนื่องจากต้องผ่อน 2 คันครับ จะกัดฟันไปเล่น c segment ตัวล่าง ก็ติดเรื่อง option อีก เลยพาไปลอง gk. มา เค้าก็บอกโอเคอยู่ครับ ได้ท้ายตัดสั้นๆด้วย ส่งสัยจะเสียวในความเร็วต่ำมากกว่าเดิมครับ :o

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 11:10:56 »
จริงๆแฟนอยากได้ c-segment เหมือนกันครับ แต่กำลังทรัพย์ไม่ไหวเนื่องจากต้องผ่อน 2 คันครับ จะกัดฟันไปเล่น c segment ตัวล่าง ก็ติดเรื่อง option อีก เลยพาไปลอง gk. มา เค้าก็บอกโอเคอยู่ครับ ได้ท้ายตัดสั้นๆด้วย ส่งสัยจะเสียวในความเร็วต่ำมากกว่าเดิมครับ :o

เน้นการขับขี่ ลองไปดู mazda 2 บ้างหรือยังครับ ช่วงล่างการขับขี่ดีในอันดับต้นๆ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 11:13:30 »
Triton โอละคับ ถ้าโอกับหน้ามันนะคับ ที่เหลือโอเคเลยคับ ส่วนjazz ก้โอคับถ้าจะเปรียบเทียบก้มี m2 ดีเซลแค่นั้นคับที่จะเทียบ

ออฟไลน์ maijung123

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 11:32:51 »
ไม่ลองสนใจ mazda 3 หรอครับขับดีมาก!! (เพราะเพิ่งไปจองมาชนะมาหลายรุ่นในใจเลยครับ)

ส่วนปิกอัพผมถอย Revoยกสูงมาคันนึงสมรรถนะการขับขี่ผมไม่ประทับใจนะครับ(อาจจะเป็นเพราะยกสูงด้วย)

เวลาขับเร็วมันโยนดีจริงๆ ลองชั่งน้ำหนักดูครับว่าต้องกะบะไหมถ้าต้องผมมีตัวเลือกให้ครับ Ford เลย

เหตุผลส่วนตัวนะครับ

คันnissan toyota ที่บ้านเข้าศูนย์ก็ไม่ได้ถูกนะครับเวลาเสียก็ต้องทิ้งรถไว้1วันเหมือนกัน

ขับToyota altis ที่บ้านเทียบกับmazda 3 Bl แล้วคนละเรื่องเลยถ้าจะซื้อรถส่วนตัวจะไม่สนใจราคาขายต่อเพราะ

ขับแล้วมันไม่มีความสุขครับสำหรับToyota(แมร่งโคตรไม่มีความมั่นใจในตัวรถเลย)

แต่ถ้าFordก็เท่าที่อ่านมาแต่ไม่เคยสำผัสนะครับเห็นเขามีเรื่องเกียร์

ไว้ช่วยประกอบการตัดสินใจนะครับ ช่วงเวลาที่จะซื้อรถใหม่เรารู้อยู่แล้วว่าใจเราไปยี่ห้อไหนแต่แค่ต้องการเพื่อนปรึกษา

ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจตัวเองที่สุดนะครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 11:48:08 »
ลากรอบ ไทรตันดีเลย ทิ้ง อีสุ 1.9 เป็นทุ่ง

อีกตัวก็ รีโว่ แต่แรงเป็นรอง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 12:05:07 »
อยากแนะนำ Ford Ranger กับ Mazda 2 diesel ครับ ขับดีมาก วัสดุดี ประทับใจมากครับ โดยเฉพาะ Mazda 2 :)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 12:36:31 »
ส่งฮอลล์คูลไป

เฮ้ยไม่ใช่

เกริ่นมาขนาดนี้ก็จัด TRITON & JAZZ ไปครับ

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 13:04:07 »
TRITON ราคาไม่แรง น่าเล่นครับ โดยรวมOK

JAZZ คงหาตัวเลือกแทนยาก เพราะงบ 720K แต่การขับขี่ จะต่างจากFDมาก
น่าจะชอบที่รูปทรงแน่ๆ แต่ออกตัวไว ปรับตัวให้คุ้นเคย ก็จะรู้จังหวะ เร่งแซง
ลักษณะของตัวรถ ให้สัมพันธกับผู้ขับขี่ครับ
One Day.

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 13:06:16 »
triton เอามาแต่งเป็นยีราฟซิ่งเลยคับ
งบสักสองแสน ทำช่วงล่างนิด แม็ก20 กล่อง โบ อินเตอร์ ครัช หัวฉีด ท่อตรง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 13:27:23 »
ของเมีย civic fd ขนาดกลางแต่เครื่องใหญ่

มัน

คันต่อไป ต้องขนาดกลางแต่เครื่องใหญ่

รอดู civic 2016 ดีไหม เมียน่าจะชอบ ส่วนราคาไม่น่าจะได้ 720 k

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 14:20:42 »
Triton กับ Jazz ก็เหมาะแล้วนะครับถ้าเอาเทียบก็ Mazda 2 1.5D ลองไปขับดู
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 14:31:37 »
ทำไมจะต้องเปลี่ยนคู่ด้วย  ทีละคันไม่ดีหรือ  ถ้ามีปัญหาการงานจะได้ไม่หนักมาก  เลือกกะบะไปก่อน  สักสองปี  ค่อยเปลี่ยนซีวิค....

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 17:11:40 »
ทำไมจะต้องเปลี่ยนคู่ด้วย  ทีละคันไม่ดีหรือ  ถ้ามีปัญหาการงานจะได้ไม่หนักมาก  เลือกกะบะไปก่อน  สักสองปี  ค่อยเปลี่ยนซีวิค....

คิดเหมือนกันเลยครับ

ส่วนกระบะ ไทรทั่น  โอเคเลยครับแถมราคาลดลงด้วย(บางรุ่น)

ออฟไลน์ napanku74

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 17:53:46 »
1.Triton ตัวท็อปเกียร์ธรรมดาครับ
2.Jazz GK แต่ถ้าใช้ในกรุงเทพเป็นหลักและไม่แคร์สีเหลือง แนะนำ V+ พอครับ (เพิ่งออกให้น้องสาวใช้แทน Vios เห็บหมา)

ออฟไลน์ franklnwna

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 19:50:29 »
กระบะพ่อผมใช้DMAXวิ่งงานต่างจังหวัดประจำ รถปี06 2.5ddi วิ่งไป6.5แสนกม. ประหยัดน้ำมัน ทนทาน
ขนาดพ่อผมไม่ค่อยบำรุงรักษารถมันก็ไม่ค่อยจะเสียเลยครับ ในใจถ้าบ้านผมซื้อกระบะคันต่อไปก็ต้องเลือกแค่เจ้าตลาด2ค่าย
ในรถรุ่นใหม่ๆก็ต้องให้เวลาในอนาคตพิสูจน์ว่าจะทนทานขนาดไหน

ส่วนตัวผมใช้Jazz GKอยู่ครับ อัตราเร่งดี เป็นรถที่มุดสบายๆช่วงล่างเอาอยู่ ยกเว้นเบรคที่รู้สึกลื่นๆ
รถผมเปลี่ยนปลายท่อ กรองผ้า ล้อแม็ก+ยางขนาด195/55r15 จับอัตราเร่ง 0-100 ได้10วินาที
ค่าบำรุงรักษาไม่แพงครับ มีแค่กรองแอร์ต้องใช้ของเทียบเอาเพราะศูนย์แพงกว่าหลายเท่า

ออฟไลน์ IS

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 22:02:58 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
จะไปลอง mz2. ดู ครับ แล้วจะมาแจ้งผลอีกครั้ง
ส่วนทำไมต้องซื้อ2คัน.ส่วนตัวผมไม่มีรถอยู่แล้วครับ ปัจจุบันใช้รถบริษัท ซึ่งถ้ามาค้าขายคงต้องมีอีกคัน
ส่วน. fd. เนื่องจาก. จะนำไปให้คุณแม่ใช้แทน e car ครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 22:04:00 »
ขับในเมืองแบบมุดๆ Jazz ขับดีกว่า FD ครับ ส่วนตัวผมใช้ Fd และน้องแฟนมี city 2014 ครับ

ออฟไลน์ yammyza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 23:16:53 »
ถ้าชอบขับมุดๆ คงแนะนำไปเล่นพวกรถคันเล็กๆ ดีกว่า เช่น พวกแจ๊ส ยาริส มาสด้า 2
แต่ดูแล้วคุณมีส่งสินค้าด้วย รถเล็กอาจจะไม่ตอบโจทย์มาก ถ้าชอบรถเอนกประสงค์ผมคงแนะนำให้ไปเล่นพวกกระบะ ตอนนี้ด้วยงบที่คุณมีและเป็นรถคันแรก ผมคงแนะนำพวกรถตลาดก่อน ลองดูรีโว่ตัวพรีรันเนอร์ ยกสูง 2.4E AT ราคาหลังส่วนลดแล้วคุณยังไหวอยู่ อัตราเร่งและความเร็วถูกใจคุณแน่นอน ขับเร็วเกิน 120 สบายๆ เรื่องพวกอะไหล่และศูนย์ก็หมดห่วงไป ความประหยัดก็ใช้ได้
แต่ถ้ามองว่ากระบะมันดูใหญ่ไป ก็แนะนำพวก BRV, mobilio พวกนี้ราคา 7 แสนกว่า สำหรับรุ่นท็อปนะครับ หรือจะไปเล่นตัวรองท็อปก็ได้ ราคาถูกกว่า ขนส่งได้ แต่ขับเร็วๆ ความมั่นใจอาจจะหายไปบ้าง
ค่อยๆ ลองดูนะครับ ไปลองขับคันที่อยู่ในเป้าหมายของคุณ ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบครับ หาศูนย์และเซลล์ที่ให้ส่วนลดคุณเยอะๆ จะได้ช่วยประหยัดไปอีกทาง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 01:07:35 »
เอาที่ชอบละครับ สองคันที่ว่าก็ตอบโจทย์ได้สบาย
ปัญหาอยู่ที่ ผบ. ขับFD 2.0 มาเล่น GK 1.5 มันคนละฟิวเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2016, 11:17:08 »
ที่เลือกมา ผมว่าดีทั้งคู่เลยนะ และอยู่ในงบด้วย จะได้ไม่หนัก เดี๋ยวจะตึง แล้วจะเครียดกันไปใหญ่ครับ