ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 30 มกราคม 2016 //  (อ่าน 2902 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
มาอัพเดตข่าวสารด้านรถยนต์ทั้งในประเทศและต่างประเทศ ทั้งรถที่พึ่งเปิดตัว
ในต่างประเทศ Porsche 718 Boxster ที่กลับมาใช้เครื่องยนต์ Boxer 4 สูบนอน
แทนที่ 6 สูบเดิม ครั้งแรกในรอบ 40 ปี และรถใหม่ในไทย อย่าง Honda BR-V
รวมไปถึง Toyota Corolla Altis MY2016 และ Audi TTS Coupe'

และขับ Mazda MX-5 / Mercedes-Benz C350e / S500e มาแล้ว
หากมีเวลาเหลือจะมาเล่าให้ฟังกันแบบสั้นๆว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง

พร้อมรับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ทั้งทาง SMS 4689935 ใน Webboard
และทาง Fanpage Headlightmag.com

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้
ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ" "รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 2 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

1. มีโอกาสที่ Lexus จะประกอบในเมืองไทยภายใน 2-3 ปีนี้มั้ยครับ
2. CT200h จะได้เครื่องใหม่ เกียร์ใหม่ประมาณปีไหนครับ

ขอบคุณครับ มีคำถามเกี่ยวกับ Lexus อีกแต่เกิน ไว้ถามสัปดาห์หน้าต่อ

ออฟไลน์ deathsheep

1.ในอนาคตพี่จิมมี่มีแผนจะเอา CX-5 ดีเซลตัวขับ 2 มาทดสอบมั้ยครับ   ค่าบำรุงรักษาของตัวนี้เทียบกับPPVอย่างfortuner,pajero sportต่างกันแค่ไหน

2.ระบบHybridของ X-trail  ต่างจากพวกcamry,accordหรือแบรนด์ยุโรปอย่างBenz,BMWยังไงครับ

ออฟไลน์ บางละมุง 1/3

• Jr. Member
  • **
  • แค่คิดดี ทำดี ก็พอ
ถ้าพี่จิมมี่เกี่ยวกับปะญหาพวงมาลัยใน ออลนิวปาเจโร่ใหม่ครับ

ออฟไลน์ ตะพาบไนตรัส

• Full Member
1. อยากให้พี่จิมมี่มีช่วงแนะนำร้านอาหารอร่อยๆอาทิตย์ละร้านครับ พอดีเห็นอาทิตย์ก่อนนู้นพี่แพนแนะนำร้านไปหิวเลยต้องตามไปทานครับ
2. รถพวก Coupe นี่มีรุ่นที่นั่ง 4 คนสบายๆมั้ยครับเพราะเห็นทั้ง E-Coupe , 4 Series นี่คนนั่งหลังค่อนข้างทรมาณมากครับ พอดีเพื่อนผมซื้อ E Coupe มาแล้วนั่ง 4 คนเห็นแล้วทั้งตลกและสงสารครับ

ขอบคุณพี่จิมมี่มากครับ

ออฟไลน์ JP

• **
1. GLC ประกอบในจะเป็น Plug-in Hybrid หรือไม่ครับ
2. สำหรับ 350e option พวก Blind Spot Monitoring จะมีเพิ่มบ้างมั้ยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

1.จาการที่พี่ได้ขับเครื่อง 1.5Turbo ใน Honda Jade
มาแล้วนั้น เป็นไปได้ไหมครับว่าเครื่องตัวเดียวกัน
ถ้ามาอยู่ใน New Civic จะถูกปรับจูนให้แรงขึ้น
กระฉับกระเฉงมากขึ้นเพื่อเอาใจคนเท้าหนัก มากกว่า
การ set ใน honda jade

2.ในปี 2559 จะมี C-segment อะไรใหม่บ้างครับ นอกจาก New Civic และ Altis MC

ขอบคุณครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ thaixxx

• **
BMW F30 330i ไม่มีขายแล้วจริงหรือไม่คับ  เห็นเซลล์บอกว่ารับจองเป็นรุ่น 330e Plugin Hybrid แทนคับ

และขอข้อมูล BMW รุ่น 330e Plugin Hybrid ด้านสมรรถนะ และราคาด้วยคับ

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
1.ใส้กรองอากาศรถกระบะควรเปลี่ยนทุกกี่กิโลเมตรครับ
2.bmw z4 กับ  Mazda MX-5 ฟิลลิ่งในการขับขี่ต่างกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ sugeng

• Newbie
  • *
2016 civic coupe จะกลับมาขายบ้านเราไหมครับ รบกวนพี่ J!MMY ด้วยครับ

ออฟไลน์ David007

• **
1. BMW X1 เพิ่งเปิดตัว เมืองไทยก็ยังไม่มาเลย นี่มี Spy Shot BMW X2 ออกมาแล้ว คุณจิมมี่พอจะมีรายละเอียดบ้างไหมครับ แล้วมันจะแข่งกับตัว X1 เองหรือเปล่าครับ.                                                             
2. รู้สึกว่า เดี๋ยวนี้ MB Thailand  เปืดตัวรถเร็วและมีรถเข้ามาเร็วขึ้นนะครับ

FYI.  เรื่อง แชชซีห์ REVO พี่คนนั้นเค้ายังไม่จบนะครับ 555

ออฟไลน์ pond 1991

พี่จิมมี่จะทำ full review Honda BR-V ไหมครับ

ออฟไลน์ game.jirapat

• **
สวัสดีครับพี่ทั้งสอง
1.เดือนเมษานี้มีแผนจะไปทริปเกาหลีคุณพ่อสองคน ตอนนี้สนใจระหว่าง Hyundai Sonata และTucson ตัวเก่า เป็นรถเช่าทั้งคู่ มีขับเร็วบ้าง(คุณพ่อเท้าหนักมาก) ขับในเฉพาะเมืองกรุงโซลอย่างเดียว และเรื่องช่วงล่าง อะไรต่างๆ ตัวไหนดีกว่าครับ

2. Mazda CX3 ช่วงล่างต่างกันกับเวอร์ชั้นญี่ปุ่นไหมครับ และ เครื่องดีเซลพี่จิมมี่จะTestเมื่อไหร่ครับ

เสาร์หน้าขอเพลง Feelings Maroon 5 เพลงประกอบโฆษณาToyota Corolla Altis ด้วยน่ะครับขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2016, 15:58:36 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ WitK

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ

อยากทราบว่า
1.HR-V การทรงตัวขับไกลๆ เข้าโค้ง ฟิลลิ่งในการขับ สู้  C-segment เช่น Civic,Mazda3 ถือว่าใกล้เคียงไหมครับ

2.Ford Focus 1.5 Ecoboot เปลี่ยนเป็นเกียร์  torque converter แล้ว นอกจากปัญหาเกียร์ที่แก้ไขแล้ว ทุกอย่างถือว่า ok หมดไหมครับ
ในด้าน ฟิลลิ่งในการขับ ไม่รวมของจุกจิกภายในรถที่รับได้

ออฟไลน์ peretto

• **
สวัสดีปีใหม่ คณะทีมงาน   Headlight Magazine และ คุณพี่จิมมี่
1. All new honda civic 2016 จริงหรือป่าว ที่ จะเปิดตัว ช่วงเดือน มีนาคม นี้ แล้ว toyota altis minor change 2016 หรือไม่ครับ

2. พอดีคุณภรรยา เขารอดู honda civic 2016 ครับ แล้ว ความสบายในห้องโดยสาร altis หรือ civic 2016 ดีครับ แล้วถ้าเน้นระบบความปลอดภัย ด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nzgul

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ทั้งสองคน

ตอนนี้ผมมีลูกเล็กสองคนครับ ตอนนี้ขับ CRV MY14 เวลานั่งไปกับพี่เลี้ยงแล้ว รถแน่นมาก (มี คาร์ซีท2ตัว พี่เลี้ยงนั่งกลาง)
บางครั้งไปทริป จะมีปู่ย่าไปด้วยต้องไปสองคัน เลยอยากออกรถตู้ ไปด้วยกันคันเดียว
อยากจะถามว่า
1. KIA Grand Carnival ตัวท๊อป น่าเล่นไหมครับ ขับขี่เป็นอย่างไร มีข้อเสียไหม
2. ใจจริงสนใจ alphard มากกว่า ระหว่างสองตัวนี้ พี่คิดว่าควรเล่นตัวไหนครับ

ออฟไลน์ มันต้อง RedLine

• Newbie
  • *
mirage ตัว MC เสียงไดร์สตาร์ทดังเหมือนรุ่นเดิมหรือป่าว สนใจอยู่ครับบ

ออฟไลน์ tnp_super

MG GS จะมาตอนไหนครับคุณจิมมี่เคยลองขับหรือยัง

ออฟไลน์ Partarajarin

ESC สำหรับรถกระบะต้นทุนเท่าไรครับ สำหรับรถกระบะ

ออฟไลน์ AJyaya

• Newbie
  • *
1.ถ้าจะซื้อ รถ Plug-in Hybrids คุณJ!MMY มีข้อแนะนำยังไงบ้างครับ
2.รถ Plug-in Hybrids ที่ประกอบในประเทศมีรุ่นอะไรบ้างครับ