ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ Grey แล้วต้อง flash ECU ทุกรุ่นเลยรึเปล่าครับ  (อ่าน 2264 ครั้ง)

ออฟไลน์ Miata

• Jr. Member
  • **
คือรถนำเข้า ถ้าเข้ามาโดยดีลเลอร์ มันจะมีการเปลี่ยนโปรแกรมให้เข้ากับน้ำมันที่ขายในไทยใช่มั๊ยครับ

แล้วรถที่ซื้อกับ Grey จะต้องทำยังไงครับ
ถ้าไม่ทำอะไรเลย จะมีปัญหาในระยะยาวรึเปล่าครับ

แล้วถ้า flash ECU นี่ไปทำกับพวกร้านแต่งรถอะไรพวกนี้เลยเหรอครับ

ขอบคุณครับ
Toyota Camry HV Premium Year 2019
Subaru XV 2.0i Year 2015
Suzuki Swift ECO 1.25L Year 2013
Toyota Vios 1.5E Year 2003 - Retried
MAZDA 323 Sedan 1.6L Year 1995- Retried

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
Re: ซื้อรถ Grey แล้วต้อง flash ECU ทุกรุ่นเลยรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 20:49:38 »
รถเกรย์ก็อาจจะใช้น้ำมันในไทยได้ตามปกติ ต้องดูค่าออกเทน ว่าระบุว่าต่ำสุดต้องเท่าไร  และต้องเติมน้ำมันในไทยที่เท่านั้นหรือมากกว่านั้น

แต่รถเกรย์ กับรถไทยจริงๆ  ต่างกันมากกว่าแค่น้ำมัน  สิ่งที่ต่างอาจจะไล่ไปตั้งแต่
ระบบทำความเย็นในรถ
ระบบระบายความร้อนเครื่อง รถสเป็กไทยแท้ๆ มักรองรับการขับขี่รุนแรง หรือในสภาวะอากาศร้อนต่อเนื่อง ระยะยาวได้มากกว่า (คือ overheat นั่นแหละ)
พัดล้มหน้าเครื่อง
ช่วงล่าง specไทยกับเทศ อาจต่างกัน
ขนาดล้อ
ขนาดยาง
การปรับจูน ecu
วัสดุภายในของรถสเป็กมาไทยแท้ๆ มักใช้วัสดุทนความร้อน

ไม่สามารถระบุได้ชัดเจนครับว่าจะมีอะไรต่างกัน มากน้อยแค่ไหน เพราะอยู่ที่รถที่ grey นำเข้าด้วย ว่ามาจากไหน

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ซื้อรถ Grey แล้วต้อง flash ECU ทุกรุ่นเลยรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 23:58:24 »
หารถ spec โซนเอเซียครับ
ใช้งานได้ปกติครับ ถ้ารถทางฝั่งยุโรป
ก็ต้องดูแลมากกว่านิดนึง
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:43:53 »
รถที่สเปค เหมาะกับไทย ที่นิยมกันคือ สเปค ฮ่องกง สิงคโปร์ ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 09:46:34 »
รถบางรุ่น เช่นบีเอ็ม มีบังหม้อน้ำ สำหรับเมืองหนาว ใช่ๆไปมันปิดค้าง เครื่องฮีตอีก

เวลาเกรย์ฉลาดๆเอารถแบบนี้มา เขาก็เอาบังหม้อน้ำออก โปรแกรมใหม่

รถพวกนี้มีรอมสำหรับอาาศร้อน และหนาวอยู่ครับ