ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่จอดไว้นานๆ ควรเอามาขับเพื่อป้องกันการเสื่อมบ่อยแค่ใหนครับ  (อ่าน 4072 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
สมมุติว่าญาติไปต่างประเทศ ไปนานเป็นเดือนเป็นปี แล้วฝากรถไว้
1. รถคันนี้ควรเอาออกมาวิ่งสัปดาห์ละกี่วัน  (1-2วัน/สัปดาห์ เพียงพอใหมครับ)
2. ต้องวิ่งจนความร้อนอยู่ในระดับเครื่องอุ่นไหม บางวันขับเล่นรอบหมู่บ้านแต่กลับมาจอดบ้านเกจวัดอุณหภูมิยังเย็นอยู่เลยแบบนี้ได้ไหมครับ

หรือมีใครแนะนำการดูแลสำหรับรถที่ไม่ค่อยได้ใช้งานควรทำอะไรอีกบ้างครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2016, 13:31:16 โดย lexus »

ออฟไลน์ adis

ผมเคยดูแลรถที่จอดไว้นาน ๆ ของเพื่อนนะครับ
ที่ทำอยู่ก็เอาออกไปวิ่งระยะใกล้ ๆ พอให้เครื่องอุ่นบ้าง สัปดาห์ละครั้งครับ
แล้วถ้าเป็นไปได้ เดือนนึงหรือสองเดือนครั้ง ให้เอาออกวิ่งทางไกลให้สามารถทำความเร็วที่ 100 ได้บ้าง
 การจอดรถทิ้งไว้เฉย ๆ ถึงจะสตาร์ทเครื่องไว้บ้าง แต่น้ำหนักรถจะกดให้ยางบวมได้ จึงต้องเอามันออกมาวิ่งบ้าง
และก็ให้น้ำมันเครื่องได้ทำงานหล่อลื่นเครื่องยนต์บ้าง
ทีนี้ข้อสำคัญคือ อย่าไปคิดว่า รถที่ไม่ค่อยได้ใช้แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะครับ
ให้ดูว่าตอนนี้ครั้งล่าสุดเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปเมื่อไหร่
นับไปประมาณหกเือนก็ควรเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

1. พอครับ โอเคเลย 1-2 วัน

2. ควรขับจนเครื่องร้อนครับถึงจะเป็นประโยชน์ ยิ่งถ้าstart เฉยๆนี่ไม่มีประโยชน์ครับ รถรุ่นใหม่ๆหลายคันต้องวิ่งแล้วเบรคถึงชาจไฟนะครับ

start เฉยๆไม่ได้ไรครับ

ออฟไลน์ ps000000

หา ที่ชาร์จแบตแบบเสียบไฟบ้านเผื่อไว้

และออกวิ่งให้ ยางมันกลิ้งๆๆๆ บ้าง

ออฟไลน์ Darkart

1. เพียงพอแล้วครับ
2. ควรขับรถให้เกจความร้อนขึ้นตามปกติดีกว่า ให้ไฟชาร์ทเข้าแบตเตอรี่ ล้อหมุนๆ ช่วงล่างต่างๆ ทำงานบ้างครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ผมขับอาทิตย์ ละ4-50โล วันเสาร์-ทิตย์  :D ใช้แทนรถคันหลัก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สัก2วันกำลังดีครับ

ออฟไลน์ lexus

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ localgame

1.อาทิตย์ละครั้งก็พอ ผมมีรถหลายคันบางคันจอดนานเป็นเดือนก็จะเอาถอดขั้วแบตออก ขยับรถไปมาเล็กน้อยไม่ให้ล้อมันทับจุดเดิมนานๆ เปิดฝากระโปรงหน้าไว้ได้ยิ่งดีกันหนูเข้า ฝุ่นลงห้องเครื่องช่างมันเช็ดได้อย่าไปกลัว ส่วนใหญ่รถก็ปกติใช้ได้ไม่เสียครับ
2.ถ้าเอาออกไปวิ่งก็ไปใช้งานซักวันแบบขับไปซื้อของ ไปนู่นไปนี่ ให้ไฟมันได้ชาจบ้าง

ออฟไลน์ SM.

ผมพยายามขับ อาทิตย์ละวัน เป็นอย่างน้อย

ออฟไลน์ yourturle

ทุก2-3วัน warm5-10นาที
ทุกweek ควรนำออกวิ่งอย่างน้อย 15-20km ให้ไฟจ่ายเข้าคบทุกระบบ
แต่ถ้าสามารถนำออกไปจ่ายตลาดแล้วกลับมา ในทุกๆ2วัน ก็ไม่ต้อง นำไปวิ่ง15-20km

ที่ว่าวิ่งรอบหมู่บ้าน กลับมาความร้อนยังไม่ขึ้น
1. วิ่งรอบต่ำ
2.ระยะทางสั้นเกิน
One Day.