ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเครื่องขัดสีครับ  (อ่าน 7848 ครั้ง)

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
ขอคำแนะนำเครื่องขัดสีครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 13:15:59 »
ผมจะซื้อเครื่องขัดสี มาขัดสีรถเอง แต่ไม่มีข้อมูลเลย   สมาชิกท่านใด ล้างรถเองบ้างครับ มีเครื่องขัดสียี่ห้อไหนแนะนำบ้างครับ เอาที่คุ้มค่า ราคาไม่แพงมาก

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเครื่องขัดสีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 13:46:38 »
ผมใช้ DA Rupes จีนอยู่ครับส่วนตัวค่อนข้างพอใจ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:04:10 »
รถมีรอยขนแมวเยอะรึครับถึงอยากจะขัดสี? การขัดสีคือการขัดปรับสภาพผิวหน้าของสีจากที่ขรุขระให้เรียบเท่าเทียมกัน แต่ผลที่ตามมาคือยิ่งขัดสีมากครั้งเท่าไหรชั้นสีรถก็จะยิ่งบางลงมากเท่านั้น ถ้าไม่มีประสบการณ์เรื่องขัดสีมาก่อนยังไงลองดูเรื่องขั้นตอนในการขัดสี ชนิดของผ้าที่นำมาใช้ การลงน้ำหนักให้ละเอียดถี่ถ้วนนะครับ การขัดสีถ้าทำไม่ดีนี่ได้ซ่อมสีทั้งชิ้นเลยนะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:09:57 »
รถมีรอยขนแมวเยอะรึครับถึงอยากจะขัดสี? การขัดสีคือการขัดปรับสภาพผิวหน้าของสีจากที่ขรุขระให้เรียบเท่าเทียมกัน แต่ผลที่ตามมาคือยิ่งขัดสีมากครั้งเท่าไหรชั้นสีรถก็จะยิ่งบางลงมากเท่านั้น ถ้าไม่มีประสบการณ์เรื่องขัดสีมาก่อนยังไงลองดูเรื่องขั้นตอนในการขัดสี ชนิดของผ้าที่นำมาใช้ การลงน้ำหนักให้ละเอียดถี่ถ้วนนะครับ การขัดสีถ้าทำไม่ดีนี่ได้ซ่อมสีทั้งชิ้นเลยนะ  :-X
ลืม สำหรับขัดเคลือบสี ลงแว๊กด้วยครับ  :-X :-X

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:28:45 »
ถ้างบประมาณมากพอ อยากแนะนำ Rupes LHE12e duetto ครับ ลบรอยชิวๆ น้ำหนักไม่มาก ได้ความเสถียรของเครื่องจากอิตาลี่

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:44:26 »
เราเคยซื้อมาใช้ แล้วก็ขายไปแล้ว เพราะใช้เวลาทำนานมากๆๆ
ถ้าไม่เอาเนียนอะไรมาก ก็ซื้อดินน้ำมันมาลูป ลงแว๊ก ดีกว่ามากๆเลยนะ สวยเหมือนกัน
ถ้าไม่มาจ้องอะไร ไม่เห็นรอยขนแมวหรอก ที่สำคัญประหยัดเวลาได้เยอะเลย

แนะนำจากคนเคยใช้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 14:51:34 »
ผมซื้อ DA ปรับรอบมาจาก TWCC เครื่องนึง พร้อมฟองน้ำ 7 นิ้ว 3 อัน ได้มา4พันกว่าๆ
คุ้มมาก เป็นรอยนิดหน่อยลบได้เกือบหมด ใช้มา3ปีแล้วยังดีอยู่ แต่ใช้มากๆเจ็บมือ
แนะนำไปหาข้อมูลหรือสอบถามในเว็บ TWCC ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 16:32:53 »
....ผมใช้ 3 ครั้งได้  ลงลังได้สามปีแล้ว   ปัจจุบันใช้มือเอา แค่ลื่นมือก็พอ  ไม่ต้องฉ่ำแบบว่าขี้ฝุ่นแตะไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 17:00:38 »
ผมซื้อตัว da 6" มาแปลงเอาตีนตุ๊กแกใส่ แล้วหาฟองน้ำรุ่น6'' มาใส่เอา ราคาไม่แพงมาก 900-1500 อยู่ที่ยี่ห้อ เดินคลองถม มีตรึมเลย ฟองน้ำ มีเยอะเลยเลือกกันตามงบได้เลยขัดสีเคลือบสี อันเดียว ไหว รอย ขนแมว ตีนไก่ ไหวอยู่
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 18:52:15 »
ชักเริ่มกังวลแล้วสิว่า ซื้อมาแล้วจะเก็บเข้ากล่อง แรกๆ ก็เห่อ ไม่รู้คุ้มไหม  :'( :'(

ออฟไลน์ famicom

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2016, 21:36:05 »
ตั้งแต่ผมซื้อเครื่อง DA มานี่ ผมขัดนับครั้งได้เลยครับ

ที่ต้องลงบ่อยๆนี่คือ เคลือบสี ถ้าอยากประหยัดก็ซื้อน้ำยาไปเองจาก TWCC ก็ได้ครับ แล้วให้ร้านเค้าลงให้

ส่วนขัดนี่เหนือยมาก ผมว่าจ่ายให้ร้านเค้าปีละครั้งคุ้มกว่า

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 01:30:56 »
ผมเคยใช้เครื่องDAของDuproครับ ราคาประมาณพันกว่าบาท ทนใช้ได้ ใช้เดือนละครั้งทุกเดือน2ปีกว่าๆก็ยังไม่พังเลย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 09:33:48 »
ผมก็เคยคิดจะซื้อครับ แต่ก็ยังไม่ได้ซื้อซะที
สำหรับการขัดก็จะทำให้สีบางลง และเครื่องก็เสียงดังด้วย ผมเลยลงแวกด้วยมือก่อน
ถ้าจะขัด อาจจะไปหาร้านที่รับขัด แล้วขับรถกลับมาบ้านก็ ล้างรถอีกที ลูบดินน้ำมัน ลงแวกเอาก็ได้

พอมีเครื่องแล้วก็ต้อง มีแป้น มีฟองน้ำ มีนั่น นู่น นี่ อีก เกิด เบื่อทำขึ้นมา ที่ลงทุนไปหลายพัน ก็โยนเข้าลังไว้เฉย ๆ

การขัดสีควรทำปีละ 2 ครั้ง เท่านั้น แต่ถ้าขัดลบรอยเฉพาะจุด จะทำได้เรื่อย ๆ ที่มีรอยมาใหม่หรือไม่ ผมก็ไม่แน่ใจ