ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ แมวปีนขึ้นไปนอนบนหลังคารถ ป้องกันไงดีครับ  (อ่าน 8291 ครั้ง)

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
เข้านี้มาเจอ รอยเท้าเพียบเลย ล้างน้ำดู รอยเล็บบานเลยครับ หงุดหงิดมากๆ

ไม่อยากไปทำร้าย หรือ เล่นงานอะไรมันรุนแรง แต่ก็ยอมรับว่าหงุดหงิดมากๆครับ

อ่านในเนท มีขายกรงดัก ไม่ทราบว่าได้ผลมั๊ย หรือ พี่ๆเพื่อนๆ ท่านใด มีเคล็ดลับดีๆ ช่วยแชร์หน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ adis

ไม่ทราบว่าเป็นแมวที่เลี้ยงเองรึเปล่าครับ
ผมเลี้ยงแมวสองตัวในบ้าน รถก็จอดในบ้านครับ
วิธีของผมคือห่มผ้าให้รถ คือใช้ผ้านวมเลยครับ ปูกระโปรงหน้า หลัง หลังคาเลย เป็นที่นอนของมันไปเลย 555
แต่รถไม่เป็นรอยครับ

แมวบ้านอื่นครับ หงุดหงิดมากเลยตอนนี้

ออฟไลน์ adis

แมวบ้านอื่นครับ หงุดหงิดมากเลยตอนนี้
แย่เลย แมวบ้านอื่นเราคุมยากด้วย นอกจากจะต้องยอมเสียเวลาคลุมผ้าแบบผมนี่แร่ะ แต่เข้าใจครับว่ามันน่าหงุดหงิด
อีกวิธีนึงก็คือหาผ้าคลุมไวนิลสองชั้นครับ สั่งตัดได้ มีหลายเจ้าลองหาในอากู๋ดูครับ
มีอีกวิธีนึง มีคนเคยใช้วิธีนี้คือหาตุ๊กตาหมาตัวโต ๆ มาวางบนหลังคารถ แต่มันไม่ได้ผลเสมอไปนะครับ
แมวบางตัวมันไม่กลัวครับ
ส่วนแมวที่ผมเลี้ยง ผมเลี้ยงระบบปิดครับ ไม่ให้ออกไปนอกบ้าน ถ้าออกไปก็ต้องมีผมหรือแฟนผมออกไปด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 14:42:21 โดย adis »

ออฟไลน์ thudsan

• Newbie
  • *
ของผมใช้มาหลายวิธีแล้วไม่ได้ผล....แต่มาเจอวิธีนี้แล้วเยี่ยมมากๆเลย...คือใช้ลูกเหม็น ก้อนกลมๆขาวๆนี้ล่ะครับ เอาใส่ไว้ในถาดรอง วางไว้หน้ารถเลย(ของผมเป็นรถเก๋งด้านหน้ามันต่ำแมวขึ้นประจำ)หรือตำแหน่งที่มันชอบขึ้นประจำ  ตั้งแต่บัดนั้นจนบัดนี้ไม่ขึ้นอีกเลย....ลองดูนะครับ/// :D

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
ของผมโดนไก่ชน ลูกน้องเลี้ยงไว้เกาะ รอยเท้านี่เพียบ แก้โดยใช้เสื่อกันน้ำที่เป็นโฟม วางไว้หลังรถเลย แล้วเอาไก่ไปต้มน้ำปลา (ไม่ต้มไล่ออก 555 )

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
เคยได้ยินมาว่า แมวไม่ชอบกลิ่นพริกไทย

ลองใช้พริกไทยป่นดูครับเผื่อได้ผล

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ผมจัดการปัญหานี่โดย ทำโรงรถมีประตูเปิดปิดไปเลยครับ

วิธีง่ายสุดคือ ผ้าคลุมรถครับ เสียเวลาคลุมนิดหน่อยแต่ไม่ต้องทนหงุดหงิด
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ O_o"

ที่บ้านก็เลี้ยงแมวครับ ใหม่ๆก็คลุมรถนะ หลังขี้เกียจ  :D :D :D

ยิ่งช่วงทำผลงานเด่นๆ ไล่จับหนู ที่บ้านชอบใจกันใหญ่ ยอมรถเป็นรอยนิดหน่อย แลกกับสายใฟในรถโดนหนูกัด

บนหลังคารถควรหาผ้ามาให้แมวนอนเลยครับ ฝืนใหญ่หน่อยเต็มหลังคารถเลย  :) :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2016, 17:25:06 โดย O_o" »

ออฟไลน์ ps000000

ของผม มีปัญหา หนู เข้าห้องเครื่อง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
บ้านผม ถ้าไก่ขึ้นฝากระโปรง... โดนลาบครับ อิอิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วแบบนี้ละครับ ป้องกันยังไงดี
 ::) ::) ::)

ออฟไลน์ CJ.

^
^
^

แค่แมวขึ้นก็กลัวรอยแย่แล้วครับ เจอหมาขนาดนี้หัวใจจะวาย  :-X

เคยเห็นคลิปแมวกลัวกล้วย กลัวแตงกวา ถ้าเอามาวางบนหลังคา บนกระโปรงรถ มันอาจจะไม่ขึ้น?

แต่ต้องลอง test ก่อนนะครับ ว่าเจ้าตัวนั้นมันกลัวมั้ย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ขึ้นหลังคายังดีครับ ของผมน้องแมวชอบมาเล่นในห้องเครื่อง ตรงกรองอากาศ

ลูกก็มา แม่ก็มา ครอกใหม่ก็มา บ้าไปแล้ว

ออฟไลน์ Smith686

หาหมามาเลี้ยงครับ  ถึงจะเป็นแค่ลูกหมาก็ทำให้แมวไม่กล้าเข้าบ้านเราแล้วครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

รถผมแมวขึ้นประจำ ผมก็นั่งมองเฉยๆ เห็นรอยใหม่ทุกวัน แต่ก็ปล่อยไป  ;D

ออฟไลน์ Matlab

อย่าเลี้ยงหมาพันธุ์เล็กนะครับ หมาบ้านผมวิ่งหนีแมว

ออฟไลน์ swan

ของผมแมวก็ชอบขึ้น แก้ง่ายๆคือเปิดฝากระโปรงหน้าทิ้งไว้ครับ มันขึ้นมาก็ได้แค่ห้องเครื่อง หลังมามันไม่ขึ้นคงนอนไม่สบาย. แต่ถ้าวันไหนลืมเปิดมันก็ขึ้นอีก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ที่บ้านก็เลี้ยงแมวครับ ใหม่ๆก็คลุมรถนะ หลังขี้เกียจ  :D :D :D

ยิ่งช่วงทำผลงานเด่นๆ ไล่จับหนู ที่บ้านชอบใจกันใหญ่ ยอมรถเป็นรอยนิดหน่อย แลกกับสายใฟในรถโดนหนูกัด

บนหลังคารถควรหาผ้ามาให้แมวนอนเลยครับ ฝืนใหญ่หน่อยเต็มหลังคารถเลย  :) :) :) :)

เหมือนกัน  แต่ผมไม่ได้เลี้ยงแมวโดยตรง แต่มันชอบมานอนบนรถครับ  ให้มันกัดหนู

บางวัน มันกัดหนู (ฆ่าแต่ไม่กิน) ซากอยู่ใต้รถโคตรเหม็นเลย  :P บางวันก็เหลือแต่หาง

อดีตเคยโดนหนูกัดสายไฟครับ  รอยเท้าเต็มห้องเครื่องเลย 8)

ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับ จะไปลองดูครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ข้อดีมีแมวมันก็ดีอย่าง ไม่มีหนูกัดของในห้องเครื่องรถแน่นอน  ::)
ของผมก็โดน แมวคนอื่น ดีที่เคลือบแก้ว ช่วยได้นิดหน่อย ที่เช็ดขนออกง่าย เช็ดรอยออกง่าย  :D
แต่ถ้าแบบข้างบน หมาขึ้นไปนอน นี่ก็ไม่ไหวนะ แรงส์มาก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ใช้ขวดน้ำ(ที่มีน้ำเต็ม) มาวางไว้ใกล้บริเวณที่ต้องการป้องกัน เหมือนที่เค้าใช้กันหมาเยี่ยวใส่ล้อรถแล้วได้ผล วิธีการนี้มันจะได้ผลกับแมวมั้ย? คุณลองดูนะครับ

ออนไลน์ Turin

ถ้าเป็นหลังคา soft top คุณคิดว่าแมวมันจะ???
ก) ไม่ขึ้นเพราะรู้สึกไม่มั่นคง
ข) ขึ้นพร้อมกางเล็บเพราะรูสึกไม่มั่นคง
ค) ขึ้นเพราะชอบ นิ่มดี

ความหวังอยากได้รถ soft top กำลังสั่นคลอนเพราะแมวจรชอบมานอนบนหลังคารถ  :'(

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
สิ่งมีชีวิตสอนได้ เรียนรู้ได้ครับ

ถ้าสัตว์ รู้สึกไม่สบาย ไม่ชอบ โดนรบกวน ก็จะไม่มาบริเวณนั้นอีก
แมว , สุนัข เรียนรู้ ไม่นานก็ทำได้ครับ

เป็นแมวบ้านอื่น ก็ต้องไล่ ทำเสียวดัง
หรือเอาปืนยิงยางหนังสติ๊กยิง หรือลูกยางเล็กๆ โดนรถไม่เป็นไร เพราะเป็นแนวนอน
สอนไม่กี่ครั้ง สุนัข แมว ก็ย้ายที่นอนแล้ว
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ PAN

ผมถ้าเห็นเอาน้ำราดเลยครับ หรือทำยังไงก็ได้ให้มันกลัว ตะโกนไล่มันก็ได้ แต่แบบไม่ต้องทำร้ายมัน ให้มันรู้ว่ามันไม่ควรทำแบบนี้ ทำไปเรื่อยๆมันจะเรียนรู้เองแหละครับ

(แต่ผมเคยโมโหมากๆเอาปืนอัดลมยิง จริงๆไม่ดีทำร้ายสัตว์ แต่ทำแล้วไม่มาอีกเลย)

ออฟไลน์ rotaryman

เคยได้ยินมาว่า แมวไม่ชอบกลิ่นพริกไทย

ลองใช้พริกไทยป่นดูครับเผื่อได้ผล
จริงครับ ที่บ้านผมมีแมว-หมามาขี้เยี้ยวผมล้างเสร็จพอแห้งแล้วเอาพริกไทยโรยหน้าบ้าน คราวนี้เงียบกริบไม่มาให้เห็นเลยวิธีนี้ใช้ได้ทั้งหมาและแมวเลยลองดูครับ

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
เอาตุ๊กตาหมาที่เหมือน ๆ หน่อยไปวางได้มั๊ยครับ   แบบตุ๊กตาจระเข้  กันลิง

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เอาตุ๊กตาหมาที่เหมือน ๆ หน่อยไปวางได้มั๊ยครับ   แบบตุ๊กตาจระเข้  กันลิง

ที่อ่านมา อันนี้น่าลองสุดครับ

ออฟไลน์ Micjty

ไม่น่าจะได้ผลครับ เคยไปเที่ยววัดที่ต่างจังหวัด ผมนี่เห็นลิงนั่งเล่นตุ๊กตาจระเข้เลยครับ 5555

ออฟไลน์ crspy

ล็อตไวเลอร์ซักตัวมั้ยครับ