ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับ Lexus RX 200t  (อ่าน 11241 ครั้ง)

ออฟไลน์ Posit

• Jr. Member
  • **
คิดอย่างไรกับ Lexus RX 200t
« เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 19:23:53 »
วันนี้ผมมีโอกาสไปลองสัมผัสเจ้า rx200t ความรู้สึกแรกมันสวยและใหญ่มาก
และภายในก็ดูเรียบหรูมีการเย็บด้ายเยอะมากแม้จะไม่ค่อยมีลายไม้ เมื่อลองนั่ง
เบาะก็นุ่มสบายตามสไตล์ผมรู้สึกว่าข้างในมันใหญ่และกว้างมากเมื่อดูรูปมันไม่ค่อยโอเคเลย
แต่เมื่อนั่งแบบเต็มๆแล้วเหมือนตัวเราห่างจากกระจกหน้าพอสมควรมีใครรู้สึกแบบนี้เมื่อแรกสัมผัสบ้างครับ
รู้สึกว่ามันโปร่งสบายกว่า x5มาก

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: คิดอย่างไรกับ Lexus RX 200t
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 19:58:36 »
รอฟังด้วยคนนึ่งคับ

เล้งๆเทียบ กับ x4 ไว้เหมือนกัน

แต่ถ้าเทียบกับขนาดแล้วคงต้องเทียบกับ x5 ถึงจะถูก
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ mick

Re: คิดอย่างไรกับ Lexus RX 200t
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 20:17:21 »
นุ่มๆ โคลงๆ เมื่อเทียบกับ bm ยังเกาะไม่เท่าครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 20:19:32 »
คันจริงใหญ่โตมากครับ  ชอบมาก  ในรูปมันดูเหลี่ยมๆเยอะ  แค่คันจริงผมว่ามันเด่นมาก  แต่ต้องสีเงินอมน้ำตาลนิดๆของเค้านะ  แล้วล้างมาใหม่ๆหน่อย  สวยสะดุดตามากครับ

ภายในหรูหราดูดีกว่าในรูปเยอะ  วัสดุหลายจุดดีกว่า NX เหมือนกัน  โดยเฉพาะ วัสดุบุนุ่มในห้องโดยสารนี่เยอะมากๆ  นุ่มๆนิ่มๆ  จับตรงไหนก็รู้สึกดี๊ดีอะครับ  โปร่งสบาย  และชอบเบาะครับ  มันนุ่มสบาย  Super Comfy ไม่แพ้วอลโว่เลย (ผมชอบเบาะLexus มากกว่า BMW Benz นะ)

ภายใน Lexus มันมีเอกลักษณ์อย่างนึงที่ต่างจาก BMW Benz อะครับ ที่ผมชอบมากๆอย่างนึง คือมันรู้สึกอบอุ่น ผ่อนคลายมากกว่าความหรูหราอลังการของ Benz หรือ ล้ำยุคทันสมัยแบบ BMW

ผมว่าสมัยนี้คาแรคเตอร์มันชัดเจนมากนะแต่ละค่าย

นั่ง Benz เหมือนไปร้านเหล้ายุโรปหรูๆดีๆ ไฮโซๆหน่อย
นั่ง BMW เหมือนอยู่บนรถสปอร์ต  แต่ก็แอบหรูนิดๆ
นั่ง Lexus เหมือนห้องรับแขกญี่ปุ่น  มีโซฟานุ่มๆ  บ้านกว้างๆ แต่งสวยๆ บรรยากาศดีๆสักหลังอะครับ  มันผ่อนคลาย น่าอยู่ แม้จะไม่อลังการมากแต่ก็รู้สึกดี  ยิ่งถ้า GS ภายในลายไม้ไผ่นี่ฟินมากๆ
นั่ง Volvo เหมือนบ้านตกแต่งสไตล์สวีดิช  เท่ มีสไตล์  มีโซฟานุ่มๆ ผ่อนคลาย แต่ก็แอบเรียบหรูดูผู้ดีอะครับ

ส่วนตัวชอบ Lexus กับ Volvo ครับ  :D

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 20:21:45 »
คหสต.นะ Lexus ดูแล้วมีสัมผัสของปราณีตอยู่ครับ

เส้นสายไม่จัดจ้านจนเบื่อเร็วแบบ nx

แต่โดยภาพรวมแล้วผมว่า x5 ดูเหมือนใหญ่และบึกบึนกว่า
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 20:22:57 »
วันนี้ไปเจอ Lexus มาออกบูธอยู่ที่ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต มี RX200t Luxury มาโชว์เลยเข้าไปลองนั่งดู โดยรวมผมว่าโอเคครับ เบาะนั่งสบายทั้งหน้าและหลัง แถมเบาะหลังปรับเอนได้ คนนั่งหลังหลับสบายชัวร์  (ตัว Luxury ปรับมือแต่ก็โอเค แต่เวลาปิดประตูล้วงมือไปปรับยากหน่อย) เทียบกับ X5,GLE(MLเดิม)เจ้านี่นั่งสบายสุดล่ะ ข้าวของพื้นฐานให้มาครบถ้าไม่บ้า option ตัวนี้โอเคจริงๆกับราคา 3.99 

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 20:27:50 »
ถ้างบถึงผมจัดแน่นอนครับตัว luxury พอ แต่ก็แอบอยากได้กระจังหน้าตัว f sport

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 21:34:52 »
ชื่อรุ่นยาวจัง Rx ตั้ง 200ที...

อ่าว... เงิบกริบ :-[

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2016, 22:04:33 »
ภายในทำดีมากครับ ทั้งเบาะ ทั้งวัสดุต่างๆ แต่ผมว่ามันไม่ได้ดูโปร่งกว่าคู่แข่ง (GLE/X5/XC90) หรืออาจจะเป็นที่สีภายในที่ดูทึบกว่า

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 03:01:52 »
ได้สัมผัสแล้วลืมราคาทันทีกับเจ้ารุ่นนี้

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 03:17:02 »
ถ้างบถึงผมจัดแน่นอนครับตัว luxury พอ แต่ก็แอบอยากได้กระจังหน้าตัว f sport
ถ้าพอใจออปชั่นแต่อยากได้กระจังหน้า F Sport มีร้านรับเปลี่ยนครับประหยัดไปเยอะเลย

Lexus เป็นรถที่ใช้ดีจริงๆครับไม่จุกจิกเลยวัสดุมีคุณภาพยังลืม RX350 คันเก่าไม่ได้เลย เปลี่ยนมาเป็น X5 30d
ถึง RX 350 จะไม่เกาะเท่าแต่ได้ความสบายพื้นที่เก็บของคุณภาพวัสดุการเก็บเสียง

ใครว่า Lexus  ไม่มีเอกลักษณ์ต้องลองครับตัวใหม่ชอบตัวใหม่มากๆราคาศูนย์ตัว F Sport ตั้งแรงไปนิดรถน่าใช้ราคาไม่น่าคบ
IS250 ตัวเก่าที่ออกมาพร้อม BMW Series 3 E90 เบนซ์ C-Class W204 ปัจจุบันส่วนตัวผมว่ายังดูดีอยู่เลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 06:32:47 »
คันจริงใหญ่โตมากครับ  ชอบมาก  ในรูปมันดูเหลี่ยมๆเยอะ  แค่คันจริงผมว่ามันเด่นมาก  แต่ต้องสีเงินอมน้ำตาลนิดๆของเค้านะ  แล้วล้างมาใหม่ๆหน่อย  สวยสะดุดตามากครับ

ภายในหรูหราดูดีกว่าในรูปเยอะ  วัสดุหลายจุดดีกว่า NX เหมือนกัน  โดยเฉพาะ วัสดุบุนุ่มในห้องโดยสารนี่เยอะมากๆ  นุ่มๆนิ่มๆ  จับตรงไหนก็รู้สึกดี๊ดีอะครับ  โปร่งสบาย  และชอบเบาะครับ  มันนุ่มสบาย  Super Comfy ไม่แพ้วอลโว่เลย (ผมชอบเบาะLexus มากกว่า BMW Benz นะ)

ภายใน Lexus มันมีเอกลักษณ์อย่างนึงที่ต่างจาก BMW Benz อะครับ ที่ผมชอบมากๆอย่างนึง คือมันรู้สึกอบอุ่น ผ่อนคลายมากกว่าความหรูหราอลังการของ Benz หรือ ล้ำยุคทันสมัยแบบ BMW

ผมว่าสมัยนี้คาแรคเตอร์มันชัดเจนมากนะแต่ละค่าย

นั่ง Benz เหมือนไปร้านเหล้ายุโรปหรูๆดีๆ ไฮโซๆหน่อย
นั่ง BMW เหมือนอยู่บนรถสปอร์ต  แต่ก็แอบหรูนิดๆ
นั่ง Lexus เหมือนห้องรับแขกญี่ปุ่น  มีโซฟานุ่มๆ  บ้านกว้างๆ แต่งสวยๆ บรรยากาศดีๆสักหลังอะครับ  มันผ่อนคลาย น่าอยู่ แม้จะไม่อลังการมากแต่ก็รู้สึกดี  ยิ่งถ้า GS ภายในลายไม้ไผ่นี่ฟินมากๆ
นั่ง Volvo เหมือนบ้านตกแต่งสไตล์สวีดิช  เท่ มีสไตล์  มีโซฟานุ่มๆ ผ่อนคลาย แต่ก็แอบเรียบหรูดูผู้ดีอะครับ

ส่วนตัวชอบ Lexus กับ Volvo ครับ  :D
เห็นด้วยครับ ส่วนตัวผมชอบค่ายนี้นะ แต่ว่าหาโอกาสสัมผัส Lexus ได้ยากมาก
เพราะไม่มีโชว์รูมตามต่างจังหวัด  :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 12:32:18 »
ได้แอบลองขับแล้วลองนั้ง ในตัว RX200t Luxury ยอมรับเลยว่าติดใจมาก เคยลองขับ RX270 ตัวเก่ารู้สึกธรรมดาทั้งตัวรถและการขับขี่ แต่พอมาตัวใหม่ นั่งสบายมากทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
ถึงจะโดนตัดOptionไปบ้างแต่ความสบายในห้องโดยสารยังมีพร้อมใช้ การขับขี่ออกแนวนุ่มสบายแต่หนึบ อาจจะไม่ดูแน่นเหมือนในX5 แต่ความสบายของช่วงล่างขอยอมรับเลย เบาะคู่หน้าก็นั่งสบายเหมือนนั่งโซฟาชั้นดีขับรถ
เบาะหลังเอนได้แต่ไม่ไฟฟ้า ที่วางขาเหลือเยอะมาก ขนาดนั่งหลังพี่แพนก็ยังเหลือๆ เก็บเสียงก็ดีเงียบมาก เครื่องก็แรงดึงดีมีเสียงหวีดๆของTurboมาเบาๆเวลาบูสติดพร้อมกับตัวรถที่พุ่งออกไปไม่รู้สึกว่าเป็นรถใหญ่ เวลาโยนโค้งก็มีอาการโคลงน้อยมาก เหมือนการกระจายน้ำหนักของตัวรถทำได้ดี แรงดึงก็มาดี แต่ขันเร่งหน่วงไปนิด พวงมาลัยเบาสบาย ดึงมือขึ้นเวลาเพิ่มความเร็ว เบรกนุ่มนวลดีหัวไม่ทิ่ม

ส่วนในตัว RX200T F-Sport AWD ได้ลองนั่งพี่จิมขับยาวๆ ซิ่งมันแรงดึงแต่รู้สึกช้ากว่าตัวขับ2ล้อได้แต่ช่วงล่างจะออกแข็งกว่า น่าจะเป็นเพราะล้อ 20" แต่ก็ยังมีความรุ่มสบายใช้ได้ถ้าจอถนนไม่โหดร้ายเหมือนดาวอังคาร เบาะนั่งคู่หน้าไม่สบายเท่าตัวLuxury ออกแนวโอบกระชับ ลูกเล่นในรถแพรวพราวเบาะหลังปรับด้วยๆไฟฟ้าด้วย แต่ไฟหน้าและการตกแต่งภายในดูดีมีราคากว่าตัวLuxury ทั้งแสงสีใรรถและหน้าปัดที่ดูอวกาศสุดๆ

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ ซื้อรถแนวนี้คงอยากได้ความนุ่มสบาย + ความสุนทรี ในการขับขี่  คงไม่ได้เอาไปมุดหรือเอาไปลุยโคลนสำหรับรถระดับ 4-5 ล้านAWDคงเป็นแค่ลูกเล่น ผมคงเอาแค่ขับ2 รุ่น Luxury พออัตราเร่งดี ช่วงล่างนุ่มสบาย
ความหรูหราเพียงพอ ยังไต้องไปลองกันนะครับ แจ่มจริงๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 14:20:28 »
ได้แอบลองขับแล้วลองนั้ง ในตัว RX200t Luxury ยอมรับเลยว่าติดใจมาก เคยลองขับ RX270 ตัวเก่ารู้สึกธรรมดาทั้งตัวรถและการขับขี่ แต่พอมาตัวใหม่ นั่งสบายมากทั้งด้านหน้าและด้านหลัง
ถึงจะโดนตัดOptionไปบ้างแต่ความสบายในห้องโดยสารยังมีพร้อมใช้ การขับขี่ออกแนวนุ่มสบายแต่หนึบ อาจจะไม่ดูแน่นเหมือนในX5 แต่ความสบายของช่วงล่างขอยอมรับเลย เบาะคู่หน้าก็นั่งสบายเหมือนนั่งโซฟาชั้นดีขับรถ
เบาะหลังเอนได้แต่ไม่ไฟฟ้า ที่วางขาเหลือเยอะมาก ขนาดนั่งหลังพี่แพนก็ยังเหลือๆ เก็บเสียงก็ดีเงียบมาก เครื่องก็แรงดึงดีมีเสียงหวีดๆของTurboมาเบาๆเวลาบูสติดพร้อมกับตัวรถที่พุ่งออกไปไม่รู้สึกว่าเป็นรถใหญ่ เวลาโยนโค้งก็มีอาการโคลงน้อยมาก เหมือนการกระจายน้ำหนักของตัวรถทำได้ดี แรงดึงก็มาดี แต่ขันเร่งหน่วงไปนิด พวงมาลัยเบาสบาย ดึงมือขึ้นเวลาเพิ่มความเร็ว เบรกนุ่มนวลดีหัวไม่ทิ่ม

ส่วนในตัว RX200T F-Sport AWD ได้ลองนั่งพี่จิมขับยาวๆ ซิ่งมันแรงดึงแต่รู้สึกช้ากว่าตัวขับ2ล้อได้แต่ช่วงล่างจะออกแข็งกว่า น่าจะเป็นเพราะล้อ 20" แต่ก็ยังมีความรุ่มสบายใช้ได้ถ้าจอถนนไม่โหดร้ายเหมือนดาวอังคาร เบาะนั่งคู่หน้าไม่สบายเท่าตัวLuxury ออกแนวโอบกระชับ ลูกเล่นในรถแพรวพราวเบาะหลังปรับด้วยๆไฟฟ้าด้วย แต่ไฟหน้าและการตกแต่งภายในดูดีมีราคากว่าตัวLuxury ทั้งแสงสีใรรถและหน้าปัดที่ดูอวกาศสุดๆ

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ ซื้อรถแนวนี้คงอยากได้ความนุ่มสบาย + ความสุนทรี ในการขับขี่  คงไม่ได้เอาไปมุดหรือเอาไปลุยโคลนสำหรับรถระดับ 4-5 ล้านAWDคงเป็นแค่ลูกเล่น ผมคงเอาแค่ขับ2 รุ่น Luxury พออัตราเร่งดี ช่วงล่างนุ่มสบาย
ความหรูหราเพียงพอ ยังไต้องไปลองกันนะครับ แจ่มจริงๆ

🙋🙌 รอเลย

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2016, 15:54:57 »
ประทับใจมากครับ ยิ่งถ้าเทียบกับ RX270 ผมว่าพัฒนาขึ้นทุกด้านเลยล่ะ ทั้งเครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ภายใน และโดยเฉพาะดีไซน์ภายนอก โดนใจสุดๆ ที่พลิกโฉมจากรถค่อนไปทางสูงวัย (จริงๆ ผมก็เริ่มชอบดีไซน์ RX รุ่นที่แล้วเหมือนกัน) มาเอาใจวัยแรกรุ่น ซึ่งดีไซน์ L-Finesse ได้กระจายไปทุกรุ่นของแบรนด์แล้ว ส่วนตัวรอลุ้น All new CT 2018 ว่าจะแต่งตัวใหม่ไฉไลขนาดไหน

จริงๆ ยี่ห้อนี้ ต้องมาลองเอง แบบตัดอคติว่า เยอรมันนี > ญี่ปุ่น เสมอ แล้วคุณจะตกหลุมรักได้ไม่ยาก อันนี้ผมไม่ขอเอ่ยถึงราคาจำหน่ายในไทย ซึ่งคุณๆ ทราบกันดีอยู่แล้วล่ะ

ถ้าเอาความรู้สึกที่ไปลองขับมาช่วงเปิดตัว ผมลองตัว AWD เป็นหลัก ประทับใจกว่า NX เยอะครับ ส่วนตัวผมไม่ชอบการขับขี่ของ NX เลยจริงๆ พวงมาลัยมันเบาไป ตัวรถดูโคลงๆ ขับไม่มั่นใจ ยังหลอนว่าจะมาถึง RX มั๊ย แต่โชคดีที่ไม่มีอาการนั้นมาให้เห็น ยกเว้นแต่จะซัดโค้งหนักๆ มันจะโยนบ้างนิดหน่อย แต่รับได้กับข้อเท็จจริงที่จุดศูนย์ถ่วงสูง และน้ำหนักตัวที่มาก อัตราเร่งดีใช้ได้ครับ ดีกว่า RX270 แน่นอน แต่นิสัยตามสไตล์เลกซัส เกียร์กับคันเร่งจะเซทมานุ่มนวล ต่างจากบีเอ็มจะเซทมาตอบสนองถึงใจกว่า ส่วนภายใน ผมยังให้ RX เหนือกว่าคู่แข่งอยู่ในความสบายของเบาะ ความกว้างของห้องโดยสาร และนั่งหลังแล้วไม่เวียนหัว แต่ถ้าเทียบกับ XC90 ต้องขอลองก่อนแล้วกัน

สรุป เจ้านี่เป็น SUV ตัวเลือกแรก ถ้าเกิดต้องซื้อเวลานี้สำหรับผมครับ แต่ขอเป็นรุ่น Premium ขับสอง เพราะไม่ชอบการตกแต่งรุ่น AWD เท่าไหร่ แต่รุ่นขับสอง ก็ปรับช่วงล่างไม่ได้ ได้อย่างเสียอย่างจริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 16:05:51 »
ไม่เคยลองคันจริง
แต่Lexus มันก็นั่งสบายอยู๋แล้ว

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2016, 16:25:45 »
ชื่อรุ่นยาวจัง Rx ตั้ง 200ที...

อ่าว... เงิบกริบ :-[
คือชื่อรุ่นเต็มเขียนแบบนี้ใช่ไหมครับ
RX
TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt
TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt TtTtTtTtTt