ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ กับ Captiva2.0lt  (อ่าน 3495 ครั้ง)

ออฟไลน์ Format

• Newbie
  • *
รบกวนด้วยครับ กับ Captiva2.0lt
« เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 21:10:13 »
เคยถามในนี้นานแล้วครับจะเปลี่ยนรถวีออส แต่ตัดสินใจใช้ต่อ ตอนนี้อยากจะจะหาซักคันที่มองๆไว้ก็แคปติวามือสองปี08 รุ่น2.0lt ราคา460000 เงินสดครับ แต่ทำไมอ่านเจอมีแต่บ่นเรื่องเกียร์กันมาก เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆที่เคยใช้ดู ว่ามันน่ากลัวขนาดนั้นเลยรึป่าว แล้วรุ่นนี้ก่อนซื้อต้องเช็คอะไรเป็นพิเศษมั้ง ผมชอบรูปทรงกับช่วงล่างของมัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: รบกวนด้วยครับ กับ Captiva2.0lt
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 21:54:53 »
ผมไม่ได้ใช้นะ แต่ไปอ่านบอร์ดมา ขนาดรถใหม่ยังจุกจิกมาก ระบบไฟแก้ไม่หาย รถ 8 ปีน่าจะไม่รอดครับ ถ้าจะซื้อรถเก่าขนาดนี้ไม่ควรเล่น Chevrolet แล้วครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Re: รบกวนด้วยครับ กับ Captiva2.0lt
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 22:01:54 »
อย่าเลยครับถ้าไม่อยากเจ็บตัวมีแต่คนเขาจะขายทิ้ง

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 22:03:17 »
ไม่เคยใช้นะครับ
แต่ 2008 เป็น diesel gen 1 นะครับ แรงม้าแค่ 150 อืดและซด เสียงเครื่องดัง เกียร์ 5 สปีด

ตั้งแต่ 2011 เป็นต้นมา ดีเซลปรับเป็น 2.2 ลิตร แรงม้าเพิ่มเป็น 163 เกียร์ 6 สปีด อืดและซดน้อยกว่า

ส่วนเกียร์ คนเจอก็เจอ
คนไม่เจอก็ไม่เจอ ใช้ดีมากจนบอกว่าคันต่อไปก็จะเชฟๆ

แต่ผมว่ามันเสี่ยงไปนะครับ ลองมองยี่ห้ออื่นดีกว่า
แต่หากจะเอาจริงๆ แนะนำ gen 2 ดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 22:07:24 »
เป็นตัวเครื่อง ดีเซล 2.0 ลิตร 5 สปีด ซดและอืด และ เกียร์ก็ยังมีปัญหา รถ 8 ปีนะครับผมว่าน่าจะไปเล่นตัวอื่นดีกว่าครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ คนขายทิ้งเยอะมาก อยากได้ผมมีคนจะขายอยู่

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 22:29:24 »
เคยถามในนี้นานแล้วครับจะเปลี่ยนรถวีออส แต่ตัดสินใจใช้ต่อ ตอนนี้อยากจะจะหาซักคันที่มองๆไว้ก็แคปติวามือสองปี08 รุ่น2.0lt ราคา460000 เงินสดครับ แต่ทำไมอ่านเจอมีแต่บ่นเรื่องเกียร์กันมาก เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆที่เคยใช้ดู ว่ามันน่ากลัวขนาดนั้นเลยรึป่าว แล้วรุ่นนี้ก่อนซื้อต้องเช็คอะไรเป็นพิเศษมั้ง ผมชอบรูปทรงกับช่วงล่างของมัน ขอบคุณครับ

ผมใช้ตัว 2.0 ดีเซลปี 2009 รุ่น LTZ AWD มาตั้งแต่ป้ายแดงครับตอนนี้ก็ยังใช้อยู่วิ่งทุกวันตอนนี้เกือบสองแสนโลแล้ว อุปกรณ์ไฟฟ้ายังอยู่ดีทุกอย่างใช้ได้ครบทั้งตัวเครื่องและเกียร์ปรกติ ไม่เคยเปลี่ยนเทอร์โบ ไม่เคยเปลี่ยนเกียร์ ไม่เคยเปลี่ยนระบบแอร์ เดิมหมดมีแค่อะไหล่ของช่วงล่างเช่นบุชยางต่างๆที่เสื่อมตามอายุ

ถ้าถามผมนะแนะนำว่าในเวลานี้ถ้าอยากใช้ Captiva มือสองแบบสบายใจให้หารถปีไม่เกิน 2011 ที่สภาพโอเคเท่าที่จะหาได้ ที่ต้องเป็นโฉมเดิมก่อนจะเปลี่ยนเป็นหน้าใหม่เพราะเท่าที่ผมอยู่ในคลับมาเครื่อง+เกียร์ ตัวโฉมนี้จะมีความเชื่อมั่นมากกว่าปัญหาหนักๆอย่างเกียร์พังไม่มี

อย่างรุ่นโฉมใหม่ปี 2012 ขึ้นมารุ่นเบ็นซินมีเจอเกียร์พัง ลองตามในคลับดูได้ ส่วนดีเซลในโฉมใหม่ก็ดีกว่าทุกอย่างนะเร่งดีกว่าเสียงเงียบกว่าขับดีกว่าแต่มันไม่ถึงกับขับแล้วดีกว่าตัวเก่าชนิดหน้ามือหลังมือ และพอมันมีปัญหาโผล่มากันหลายคันผมไม่กล้ายืนยันให้จริงๆเพราะไม่ได้ใช้โฉมนี้

ส่วนที่ จขกท.ดูโฉมเก่าไว้เป็นปี 08 ผมว่าน่าจะหารถสภาพดีๆเริ่มยากแล้ว อีกอย่าง Captiva ทยอยปรับและแก้ข้อเสียจุกจิกต่างๆมาทุก MY อย่างพวกปัญหาการประกอบภายใน ความแข็งของเบาะ แร็คพวงมาลัยดัง ท่อเทอร์โบฉีก กระเดื่องวาล์ว รายละเอียดพวกนี้ถ้าได้โฉมใหม่หน่อยอย่างปี 2010-2011 ปัญหามันจะถูกแก้ไปแล้ว

ปล.1
แต่ขณะเดียวกันก็มีการค่อยๆตัดอุปกรณ์จุกจิกออกเรื่อยๆเช่น ตัดฮีตเตอร์ในแอร์ออโต้ กับระบบกรองอากาศ APS ออกตั้งแต่ MY10 ไปเพิ่งกลับมามีฮีตเตอร์ในรุ่น ปี 2014

แล้วก็เครื่องเสียงหน้าตาเหมือนกันก็จริงนะแต่มี BlueTooth ตั้งแต่รุ่นปี 2009 รองรับกับ Iphone แต่มีการเปลี่ยนระบบเสียงอีกครั้งในปี 2011 แม้หน้าตาเหมือนเดิมแต่ที่สำคัญ Bluetooth และ USB ไม่รองรับ iphone นะครับ ใช่ GM เค้าขายรถโดยมองข้ามข้อนี้มาจนถึงปี 2015 เชื่อเค้าเลย

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2016, 22:48:04 »
คือถ้ามันไม่มีอะไรเสียมันก็น่าใช้แหละครับ เห็นสมาชิกในเว็ปนี้บอกอยู่บ่อยๆว่าใช้ดี

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 08:46:52 »
ตัวเก่าเกียร์ทนกว่าตัวใหม่นะครับ ไปลองขับดูดีกว่า ชอบไม่ชอบจะได้รู้ครับ ส่วนเรื่องซ่อมมีอู่ประจำคลับเยอะเลยครับไม่ต้องกลัว อะไหล่แท้เทียมเยอะครับ เลือกได้เลย ถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็สั่งอะไหล่ได้มีร้านที่ขายอะไหล่บนเวปเยอะแยะเลยครับ

ออฟไลน์ Format

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 09:03:40 »
ขอบคุณทุกๆท่านด้วยครับ คงยกเลิกแล้วไปเอารถใหม่ครับ ไม่ไหวๆแค่คิดจะเอายังเครียดขนาดนี้ 5555