ผู้เขียน หัวข้อ: มีประเทศใด ที่ Toyota Honda ไม่ได้เป็นเจ้าตลาดครับ  (อ่าน 7909 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :)  Toyota และ Honda เป็นค่ายรถยนต์ใหญ่ ของโลก และเป็นเจ้าตลาดในประเทศต่างๆมากมายรวมทั้งในบ้านเราด้วย ( ชัดเจน ) ถ้าเป็นบ้านเรานอกจากความเชื่อมั่นในตัวรถแล้ว ก็ยังมีเรื่องศูนย์บริการ และ ราคาขายต่อ ( นอกจากนั้นยังมีศุนย์บริการและจำหน่ายมากมายทั่วประเทศ )

8) 8) 8) มีประเทศไหนบ้างไหมครับที่ Toyota และ  Honda ไม่ได้เป็นเจ้าตลาดครองใจผู้บริโภค สาเหตุมาจากอะไรครับ
แล้วมีประเทศไหนบ้างไหมครับที่คนไม่สนใจราคาขายต่อเลย ( บ้านเราเป็นเรื่องสำคัญเลยล่ะ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2016, 16:51:12 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ -Brian

• Hero Member
Re: มีประเทศใด ที่ Toyota Honda ไม่ได้เป็นเจ้าตลาดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 16:49:28 »
ส่วนใหญ่โตโยต้าก็จะอยู่กลุ่มผู้นำในหลายๆประเทศครับ เพราะมีโปรดักส์หลายรุ่นมากๆ
ต่างจากฮอนด้า ที่เห็นนิยมก็มีญี่ปุ่น ไทย แล้วก็อเมริกา ส่วนที่อื่นโดยเฉพาะยุโรปผมถือหาง Nissan มากกว่าครับ

ตอบคำถามเจ้าของกระทู้ครับ ถ้าเจาะจงประเทศ ผมไม่แน่ใจ แต่เท่าที่นึกออกเช่นฝรั่งเศสนี่ ซีตรองวิ่งกันเกลื่อน
ส่วนยุโรปอื่นๆส่วนมากจะเป็นVolkswagen ครับ

ออฟไลน์ xman2029

Re: มีประเทศใด ที่ Toyota Honda ไม่ได้เป็นเจ้าตลาดครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 16:55:21 »
เกาหลี มั้งครัช ฮุนได ซัมซุงชะเยอะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 16:57:25 »
บ้านเราราคาขายต่อค่อย ๆ  ลดความสำคัญลงไปแล้วเนื่องจากราคาขายของรถมือ 2 ในปัจจุบันมันต่ำเตี้ยลงไปมากยี่ห้อเจ้าตลาดไม่หนีจากคู่แข่งเท่าไหร่   ยกเว้นเอาไปเทียบกับบางยี่ห้อมันจะตกแรงกว่า

ที่ผมเคยเห็น  จีนหรือเปล่าที่ ทาง TOYOTA Honda  ก็ไม่่ใช่เจ้าตลาดอันดับ 1 ในประเทศนี้
   ทางยุโรปก็มีเจ้าตำรับอย่างเยอรมัน ที่ Toyota Honda  ก็ไม่ใช่เจ้าตลาด
   อเมริกาก็คงมีแบรนด์ตัวเองเป็นเจ้าตลาด  แบรนด์ญี่ปุ่นแม้จะขายเยอะแต่ไม่ใช่เจ้าตลาดอันดับ 1

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:03:25 »

ผมว่า ใน ประเทศที่ไม่มีค่ายรถในประเทศ และเสรี ไม่มีการกีดกัน

Toyota นำทุกประเทศครับ

Honda ในระดับโลกผมว่าไม่เท่าไหร่นะ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:10:23 »
เจ้าของกระทู้ต้องการเปรียบเทียบเฉพาะรถเจแปนด้วยกันไหม  เอเชีย เมริกาเหนือ ต้องยกให้โตโยต้า  ฮอนด้า แต่ถ้า ยุโรป ก็เป็น นิสสัน โตโยต้า  ถ้าอเมริกาใต้  ก็ไม่มีใครโดดเด่น  ถ้า ตะวันออกกลาง และแอฟริกา ก็ โตโยต้า กะ นิสัน

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:12:30 »
ที่ลาว รถเก๋งขายดีคือ ฮุนได เอลันทรา ครับ..
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:29:40 »
มีเยอะแยะครับ ลาว+เกาหลี นี่เค้าใช้แต่รถเกาหลีแน่นอนครับ จีน honda เข้าไปก่อน toyota เลยทำให้honda แพร่หลายในจีนมากกว่าครับแต่ไม่ได้เป็นเจ้าตลาดแน่นอนครับ จะเป็นทาง vw กับรถชาติจีนมากกว่า ยุโรป นี่จริงๆค่ายญี่ปุ่นไม่ได้สำเร็จไรมากครับมี nissan & toyota ที่เข้าไปเยอะช่วงนี้แต่ไม่ได้เป็นเจ้าเหมือนกันครับ ขายรถในยุโรปต้นทุนแรงครับคนเค้าเน้นขับรถต้องของดี แต่ที่เหลือบนโลก 2 ค่ายนี้ซัดแทบจะหมดครับ asia ที่เหลือ+north america กินหมดครับ ส่วนเรื่องราคาขายต่อผมว่าถ้าเป็นประเทศที่ไม่รวยมากก้น่าจะสนเรื่องนี้เหมือนเราครับแต่ถ้าเทียบกะพวกประเทศที่พัฒนาแล้วพวกเค้าคงไม่สนใจเท่าไหร่ รายได้เยอะแถมรถถูกกว่าเราใช้ไม่นานก้ต้องเปลี่ยนตามเรื่องภาษี

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:37:13 »
มีอยู่หลายประเทศครับ ส่วนใหญ่เป็นประเทศที่มีแบรนด์เป็นของตนเอง หรือไม่ก็ไม่ถูกกับญี่ปุ่น

ตัวอย่างเท่าที่นึกได้(ในวงเล็บคือเจ้าตลาดในประเทศนั้น)

จีน (น่าจะเป็น VW)
อินเดีย (Maruti Suzuki ส่วนแบ่งการตลาดเกือบ 50%)
รัสเชีย (AvtoVAZ Lada)
เกาหลีใต้ (Hyundai)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:39:23 »
บ้านเราราคาขายต่อค่อย ๆ  ลดความสำคัญลงไปแล้วเนื่องจากราคาขายของรถมือ 2 ในปัจจุบันมันต่ำเตี้ยลงไปมากยี่ห้อเจ้าตลาดไม่หนีจากคู่แข่งเท่าไหร่   ยกเว้นเอาไปเทียบกับบางยี่ห้อมันจะตกแรงกว่า

ที่ผมเคยเห็น  จีนหรือเปล่าที่ ทาง TOYOTA Honda  ก็ไม่่ใช่เจ้าตลาดอันดับ 1 ในประเทศนี้
   ทางยุโรปก็มีเจ้าตำรับอย่างเยอรมัน ที่ Toyota Honda  ก็ไม่ใช่เจ้าตลาด
   อเมริกาก็คงมีแบรนด์ตัวเองเป็นเจ้าตลาด  แบรนด์ญี่ปุ่นแม้จะขายเยอะแต่ไม่ใช่เจ้าตลาดอันดับ 1

ที่จีน เห็น บีเอ็ม เอาดี้  โฟค บ่อยกว่า โตต้า ฮอนด้า ครับ

ไม่นับรถแบรนด์ในประเทศซึ่งราคาถูกมากๆน่ะครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:42:21 »
Toyota ขายดีที่สุดในโลก ปีที่ผ่านมา + มูลค่าแบรนด์สูงสุดของวงการรถยนต์ มูลค่ารวมที่ 8 ของโลก
Honda ยอดขายยังไม่ติด top 5 + มูลค่าแบรนด์อันดับที่ 3 ในวงการรถยนต์ รองจาก Toyota , BMW (นำหน้า Mercedes 1 ลำดับ) มูลค่ารวมที่ 23 ของโลก

ที่ไหนไม่เจ้าตลาดไม่รู้ แต่ทั้งโลกก็เจ้าตลาดอ่ะ 55+

ในจีน top 10 รุ่นที่ขายดั มา VW ไปประมาณ 5-6 รุ่น ก็น่าจะรู้ใครเจ้าตลาด (ถ้าตลาดนี้ VW ตีตลาดไม่ได้นี่ ยอดขายรวมทั้งปี toyota นำยาวๆเลยนะเนี่ย)

ในภาพคือญี่ปุ่น2015
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2016, 17:49:34 โดย Abzolute »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:53:46 »
Germany

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 17:59:35 »
ผมว่าฝรั่งเศสและหลายประเทศในยุโรปครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 18:16:40 »
ยุโรปแทบจะทั้งทวีปtoyota hondaไม่ใช่เจ้าตลาด เจ้าตลาดเป็นvolk groupครับ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 19:18:12 »
ที่จีนโตต้ายังตามหลังนิสสันครับ ผมดูจากยอดขายในเวบแห่งหนึ่งมาโพส

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 20:18:30 »
ที่จีน และที่ยุโรปครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 22:04:35 »
ที่จีน และที่ยุโรปครับ
เกาหลี ด้วยครับ

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 22:45:37 »
ทุกประเทศในยุโรป รัสเซีย จีน อเมริกา แคนาดา และอีกหลายประเทศในละตินอเมริกา

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 23:25:14 »
รถที่ผลิตเองในประเทศนั้นๆ มักจะเป็นผู้นำ หรือ เจ้าตลาดครับ
-ญี่ปุ่น ก็รถ ญี่ปุ่น
-เกาหลี ก็รถ เกาหลี
-จีน ก็รถ จีน
-อินเดีย ก็รถ อินเดีย
-มาเลย์ ก็รถ มาเลย์
-สวีเดน ก็รถ สวีเดน
-อเมริกา ก็รถ อเมริกา
-เยอรมัน ก็รถ เยอรมัน
เป็นต้นครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 02:03:00 »
ผมพึ่งเริ่มสังเกตุมา 3 ปีเองครับ
เท่าที่สังเกตุ ยุโรปนี่ไม่นิยมโตโยต้ากับฮอนด้า บางประเทศนี่นาน ๆ ทีเจอเลย
ล่าสุดอยู่สแกนดิเนเวีย นั่งสังเกตุรถดู 7 วันเจอโตโยต้าไม่เกิน 20 คัน เป็น Yaris กับ Auris แค่ 2 รุ่นเอง ในถนนมีแต่ Volvo กับ VW

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 07:58:51 »
Europeครับ ที่นั่นToyotaน้อยกว่ารถเครือVWแน่นอน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 08:12:10 »
ผมพึ่งเริ่มสังเกตุมา 3 ปีเองครับ
เท่าที่สังเกตุ ยุโรปนี่ไม่นิยมโตโยต้ากับฮอนด้า บางประเทศนี่นาน ๆ ทีเจอเลย
ล่าสุดอยู่สแกนดิเนเวีย นั่งสังเกตุรถดู 7 วันเจอโตโยต้าไม่เกิน 20 คัน เป็น Yaris กับ Auris แค่ 2 รุ่นเอง ในถนนมีแต่ Volvo กับ VW

หากไทย มีรถตัวเอง ก็คงไม่มองค่ายอื่น เหมือนกัน ( ถ้าทำแล้วดี )
ยุโรษ เป็นผู้นำด้านการผลิตรถ ทำไม เค้าจะต้องมาใช่ รถยนต์ ของ ชาวเอเชีย ที่ไปลอกเค้ามาละครับ
รถ หลายๆ รุ่น เค้าซื้อหาได้สบายในราคา ถูกแสนถูก สำหรับเค้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 13:18:04 »
พี่จีนยุโรปเยอะอยู่น่ะ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 15:34:18 »
อังกฤษนี่ ford เป็นเจ้าตลาด โดยเฉพาะ focus กับ feista ขายกันกระจุยกระจาย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 07, 2016, 09:17:58 »
ที่เคยไปเที่ยวญี่ปุ่นมาหลายรอบ ในประเทศเจ้าบ้านผู้ผลิตเองเจอโตดยต้ากับนิสสันบ่อยมากๆๆๆๆ โตโยต้านี่รุ่นที่เจอบ่อยที่สุดคือ crown มองเข้าไปข้างในนี่อุปกรณ์ในรถเยอะแยะเต็มไปหมด รองลงมาก็ซูบารุกับมาสด้าในสัดส่วนที่พอๆกัน ที่ไม่เห็นเลยคือฮอนด้า
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com