ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการโอนลอยรถยนต์ครับ  (อ่าน 3697 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
คือผมได้ซื้อรถมือสองมาจากปทุมธานี   เรื่องมีอยู่ว่า  เจ้าของเดิมรถเป็นป้ายทะเบียน มหาสารคาม  แล้วพ่อค้าที่ปทุมธานี ได้ซื้อคนคันนี้ไป แล้วทำการโอนรถไปที่ปทุมธานี แล้วผมเป็นคนมหาสารคาม ได้ไปซื้อรถคันนี้กับพ่อค้า ปัญหามีอยู่ว่า ตอนผมรับรถมาป้ายยังไม่ได้ป้ายปทุมธานีเลยครับ เป็นป้ายมหาสารคามของเจ้าของคนเก่า แต่เล่มสมุดคู่มือตอนนั้นติดสงกรานต์ขนส่งหยุด พ่อค้าเลยส่งมาให้ทีหลัง ในคู่มือก็โอนเป็นชื่อของพ่อค้าพร้อมเลขป้ายทะเบียนเป็นของ ปทุมธานีแล้ว แต่ปัญหาคือ ผมจะไปโอนที่ขนส่งมหาสารคาม เลยได้ไหม เพราะป้ายทะเบียนปทุมธานีเขาไม่ได้ส่งมาให้ผม ผมสามารถไปโอนที่ขนส่งสารคามเลยได้ไหมครับ เพราะเล่มก็อยู่กับผมแล้ว ขาดแค่แผ่นป้ายทะเบียน   ขอคำแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการโอนลอยรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 22:08:10 »
ไม่ได้ครับ  ต้องไปที่ปทุมธานี  โอนมาเป็นชื่อเรา  แต่ก็ยังเป็นป้ายทะเบียนปทุมตามเดิม
การที่คนขายเซ็นโอนลอยให้เรา  ก็แสดงว่าที่ขนส่งปทุม  คนขายไม่ต้องไปแล้ว เราทำเองได้เลย (ถ้าเอกสารต่างครบและถูกต้อง)   
จากนั้นทำเรื่องย้ายไปที่ขนส่งมหาสารคาม   เมื่อทุกอย่างเสร็จสิ้นก็ขอป้ายทะเบียนเป็นมหาสารคาม อีกที (ที่ขนส่งมหาสารคาม)
(หรือไม่ย้าย ก็ไม่ผิด  ถ้าจะใช้จนพัง    ยกเว้นว่าจะมีการซื้อขายอีก ก็ต้องมาที่ปทุมอีก ซึ่งอาจไม่สะดวกตรงนี้)

ทุกๆ ขั้น ตอน   ทุกๆ คำร้อง   มีค่าธรรมเนียมตามระเบียบบังคับแตกต่างกันไปครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2016, 22:09:44 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Nikle_pk

Re: สอบถามเรื่องการโอนลอยรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2016, 23:02:38 »
รถย้ายมาปทุมแล้ว ต้องทำที่ปทุม ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 03:32:08 »
ลองถามขนส่งที่สารคามดูนะครับ.    ผมว่าโอนที่สารคามได้นะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 03:39:45 »
ผมซื้อรถทะเบียนกทม.   มาโอนที่นนทบุรีได้.  เปลี่ยนป้ายเป็นนนทบุรี

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 10:19:18 »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:05:11 »
ไม่ได้ครับ  ต้องไปที่ปทุมธานี  โอนมาเป็นชื่อเรา  แต่ก็ยังเป็นป้ายทะเบียนปทุมตามเดิม
การที่คนขายเซ็นโอนลอยให้เรา  ก็แสดงว่าที่ขนส่งปทุม  คนขายไม่ต้องไปแล้ว เราทำเองได้เลย (ถ้าเอกสารต่างครบและถูกต้อง)   
จากนั้นทำเรื่องย้ายไปที่ขนส่งมหาสารคาม   เมื่อทุกอย่างเสร็จสิ้นก็ขอป้ายทะเบียนเป็นมหาสารคาม อีกที (ที่ขนส่งมหาสารคาม)
(หรือไม่ย้าย ก็ไม่ผิด  ถ้าจะใช้จนพัง    ยกเว้นว่าจะมีการซื้อขายอีก ก็ต้องมาที่ปทุมอีก ซึ่งอาจไม่สะดวกตรงนี้)

ทุกๆ ขั้น ตอน   ทุกๆ คำร้อง   มีค่าธรรมเนียมตามระเบียบบังคับแตกต่างกันไปครับ
ละเอียดดีมาก สุดยอดเลยครับ

เข้ามาเก็บความรู้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:12:57 »
แจ้งย้าย_ตรวจสภาพ_โอนกรรมสิทธ์_ป้ายทะเบียนใหม่.  ขั้นตอนทั้งหมดผมทำที่ขนส่งปลายทาง

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:33:17 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ เมื่อเช้าโทรถามขนส่งสารคาม ให้มาทำเรื่องย้ายที่ขนส่งสารคามได้เลยครับ. ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 11:50:21 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ เมื่อเช้าโทรถามขนส่งสารคาม ให้มาทำเรื่องย้ายที่ขนส่งสารคามได้เลยครับ. ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

เรียบร้อยทุกขั้นตอน ที่ขนส่งปลายทาง (มหาสารคาม)  :D

ออฟไลน์ shikima

• CMDEVHUB
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 12:07:04 »
ทำทุกอย่างที่ปลายทางได้หมดคับ ถ้าเอกสารพร้อมหนังสือมอบอำนาจครบ เราสามารถไปทำได้ด้วยตัวเงเลย
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 22, 2016, 20:08:03 »
ผมเคยขายรถให้น้องภรรยา ถ้าเอกสารครบสามารถโอนปลายทางได้เลยครับ