ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคนที่ใช้ไฟหน้าแบบ led หน่อยครับ  (อ่าน 4849 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
รถผมเดิมๆ ไฟหน้าเป็น halogen เวลาเปิดแล้วเอามือไปแตะโคมไฟหน้า ร้อนจนต้องรีบชักมือออก เลยไปทำโคมทรานฟอร์เมอร์ ใช้ไฟ xenon แทน เวลาแตะก็ยังร้อนอยู่แต่ร้อนน้อยลงพอสมควร อยากทราบว่าพวกไฟหน้า led โคมไฟจะร้อนมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: สอบถามคนที่ใช้ไฟหน้าแบบ led หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 20:32:36 »
led ไม่เคยจับเลย แต่คนขายอ้างว่าร้อนน้อยสุด

ออฟไลน์ Gopz

Re: สอบถามคนที่ใช้ไฟหน้าแบบ led หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 20:54:21 »
อุ่นๆอยู่นะครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 21:18:41 »
หน้าโคมไม่ร้อนครับ แต่ตัวหลอดก็ยังร้อนอยู่นะ    และคิดว่าของแท้ติดรถน่าจะออกแบบมาดีสุด   
แต่หลอดLEDที่ขายกัน 2000 ก็ ok นะครับ   ผมใช้อยู่ ใช่ซิบLED ของฟินลิบ

แต่ถ้าซื้อของฟินลิบแท้ได้ก็ดี ราคาโดดไป 5000 ขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2016, 21:36:23 โดย toonze »

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 21:25:56 »
จะบอกว่าจับที่หน้าโคมไฟมันยังเย็นกว่าโคมไฟท้ายที่เป็นหลอดไส้อันเล็กๆอีกครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2016, 21:37:52 »
หลอด แอลอีดี จะกินไฟ และ สูญเสียความร้อนน้อยที่สุด
คือ ดีที่สุดในปัจจุบันครับ

เรื่อง ความร้อน หรือ ชนิดของหลอดไฟ ก็มีหลายระดับ มีหลายเกรดนะครับ

ของโรงงานจะผ่านการทดสอบมาดีที่สุด ของแต่งหลอดจีนตามร้านประดับยนต์ อย่างนั้น เกรดจะสู้ของโรงงานไม่ได้
(ก็ว่ากันไปตามราคานั่นแหละ)

บางคน ซื้อมาแต่งเพิ่มจากเดิมที่เป็น ฮาโลเจน เปลี่ยนมาเป็น ซีนอน โปรเจคเตอร์ หรือ หลอด แอลอีดี
แต่ที่สำคัญคือ การจัดวางตำแหน่งที่เหมาะสมกับโคมไฟเดิม
เพื่อการควบคุมแสงที่ดี ไม่ฟุ้ง เข้าตาผู้อื่น
อาจจะมองดูสว่างจริง แต่มองไม่ค่อยเห็นทางก็เยอะแยะไปครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 08:13:45 »
ของที่เป็นโคมสำเร็จรูปมาโดยตรงจะดีแต่ราคาสูง

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 09:18:38 »
เทียบประสิทธิภาพ กัน led ได้ความสว่างมากกว่า
ถ้าเทียบกับกำลังไฟที่ใช้ไป
แต่เท่าที่เห็นหลอดที่ขายสำหรับเปลี่ยนทั่วไป
ผมว่า ค่าความเข้มของแสงดูเหมือนจะน้อยกว่า
เมื่อเทียบกับ xenon ที่อุณหภูมิสี เท่า ๆ กัน
ปัญหาน่าจะเป็นว่า โคมที่ใช้อยู่ ไม่ได้ออกแบบให้รับกับการกระจายแสงของหลอด LED
ลักษณะเดียวกับหลอด xenon ที่แปลงใส่โคมเดิม แล้วแสงฟุ้งกระจาย

แต่เชื่อว่าไม่นาน คงมีติดรถมากันมากรุ่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 11:13:03 »
โคมไม่ร้อนครับ แค่อุ่นๆ
รถที่บ้านทั้งสองคันฟิลม์บานหน้าความเข้ม 40
กลับรู้สึกว่าแสงของ led ผมว่ามันขาวไป ส่งพื้นแล้วมันกลืนๆยังไงก็ไม่รู้
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 14:30:21 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ผ่านมาเข้าใจว่าไฟ led ไม่มีความร้อนเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 16:16:27 »
เท่าที่เคยอ่านมา (ตั้งแต่สมัย LS600h ให้มาจากโรงงาน)

สั้นๆครับ "LED ร้อนหลัง"