ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม hyundai h1 ครับ  (อ่าน 10602 ครั้ง)

ออฟไลน์ patanin

• Newbie
  • *
ขอสอบถาม hyundai h1 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 09:37:16 »
ทางบ้านใช่รถ 10 ปี ขึ้นไปทุกคัน ตอนนี้ผมใช่ fortuner จะครบ 11 ปี ปลายปีนี้แล้ว เลยหารถที่ตอบโจทย์ 7 ที่นั่ง เพราะเดินทางไปไหนเป็นครอบครัวใหญ่ กำลังจะติดสินใจถอย hyundai h1 ครับ รบกวนหน่อยครับ ทุกท่านมีคำถามดังนี้ครับ
1 การใช้งานต่างๆ ปัญหาจุกจิกมีไหมครับ สำหรับ รถยี่ห้อนี้ (ปล.เคยใช่ Chrysler voyager มาก่อนเข็ดมาก )
2 การเข้าศูนย์บริการต่างๆเช็คระยะ เปลี่ยน อะไหล่ แพงและรอนานไหมครับ (เหมือนด้านบนครับ เข็ดจริงๆ )
3 เห็นบางท่านเอา รุ่น deluxe มาแต่งเป็น vip 7 ที่นั่งกัน เราสามารถถอยรุ่น deluxe 11 ที่นั่ง แล้วให้ sale จดทะเบียนเป็นแบบ 7 ที่นั่งได้ไหมครับ คือทำเป็นป้ายดำเลย ประมาณว่าอยากให้ถูกระเบียบ แต่ไม่อยากซื้อถึงรุ่น premium ครับ
4 จากข้อ 3 ผมเป้นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ตัดใจถอย premium มาเลย เพราะได้ระบบ ESP มาด้วยดีกว่าไหมครับ
5 ช่วงล่างเห็นบางท่านเปลี่ยนมาใช่ GRPP บางท่านแนะนำ TEIN ไม่ทราบว่าแบบได้ดีกว่ากันครับ หรือถ้ามีแนะนำรบกวนหน่อยครับ
ขอขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ขอสอบถาม hyundai h1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 09:48:57 »
1 การใช้งานต่างๆ ปัญหาจุกจิกมีไหมครับ สำหรับ รถยี่ห้อนี้ (ปล.เคยใช่ Chrysler voyager มาก่อนเข็ดมาก )ตอบ  ไม่จุกจิกจากที่เห็นมา   รุ่นก่อนแรก ๆ มีปัญหาเรื่องแอร์
2 การเข้าศูนย์บริการต่างๆเช็คระยะ เปลี่ยน อะไหล่ แพงและรอนานไหมครับ (เหมือนด้านบนครับ เข็ดจริงๆ )
ตอบ  ตอนแรกไม่แพงตอนหลังคนนิยมมาก ใช้บริการเยอะขึ้น เลยแพงขึ้น  น่าจะประมาณ 4-5 พันบาทแล้วรอนานขึ้น
3 เห็นบางท่านเอา รุ่น deluxe มาแต่งเป็น vip 7 ที่นั่งกัน เราสามารถถอยรุ่น deluxe 11 ที่นั่ง แล้วให้ sale จดทะเบียนเป็นแบบ 7 ที่นั่งได้ไหมครับ คือทำเป็นป้ายดำเลย ประมาณว่าอยากให้ถูกระเบียบ แต่ไม่อยากซื้อถึงรุ่น premium ครับ
ตอบ  ไม่ทราบ 
4 จากข้อ 3 ผมเป้นคนขับรถค่อนข้างเร็ว ตัดใจถอย premium มาเลย เพราะได้ระบบ ESP มาด้วยดีกว่าไหมครับ 
ตอบ ไม่มีความเห็น
5 ช่วงล่างเห็นบางท่านเปลี่ยนมาใช่ GRPP บางท่านแนะนำ TEIN ไม่ทราบว่าแบบได้ดีกว่ากันครับ หรือถ้ามีแนะนำรบกวนหน่อยครับ
 ตอบมันต้องไปทำลอง บอกไม่ไ่ด้  แล้วแต่จริตคน จ้าวนึงเป็นผู้นำเข้าช่วงล่างของเวสโค๊ด แถวซอยตลาดออเงิน   ผมชอบน่ะแต่เจ้าของพูดเยอะไปผลงานไม่ค่อยพิสูจน์คำพูดเท่าไหร่      ของแบบนี้ถ้าลองจะดีที่สุดว่าชอบแบบไหน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 10:02:47 »
1.ที่ใช้มาก็ไม่มีอะไรจุกจิกนอกจากเทอร์โบเสีย ไมล์ที่เสียตอนแสนต้นๆเพราะปั๊มน้ำมันหล่อลื่นแกนเทอร์โบเสียโดยปั๊มตัวนี้อยู่ด้านในเครื่องยนต์จึงทำให้ตรวจสอบยากครับ
2.รอไม่นานครับ ส่วนใหญ่เข้าก็หลักพัน
3.ทำได้ก็ไม่คุ้มครับเพราะคุณต้องไปให้วิศวกรรับรองและให้ร้านออกบิลพร้อมทั้งเสียภาษีสรรพสามิตหลายแสนบาท ถ้าจะจดป้ายดำซื้อGrand Starexไปเลยดีกว่า
4.ดีกว่าแน่นอนครับ
5.TEINไม่เคยใส่กับH1 เคยใส่กับAlphard Gen1 เตี้ยและแข็งมากๆขนาดปรับนิ่มสุดแล้ว ตอนH1เลยไปคบกับGRPP โอเคเลยครับ ส่วนตัวคิดว่ากำลังดี หนึบและไม่แข็งจนเกินไปครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 10:12:45 »
1.ไม่จุกจิก ไม่มีอะไรไฮเทคเปลี่ยนน้ำมันนอกศูนย์ก็ได้
อะไหล่ขิ้นส่วนเครื่องยนต์ ทนทานดี มีเทอโบที่บางล๊อคเจอปัญหา แต่ก็มีทางแก้ ทั้งอะไหล่เก่า ของบิ้ว ของใหม่

2.ไม่รู้แบ้วครับ เอาไปทำข้างนอกเอา

3. ผิดครับทำให้ถูกคือต้องไปขอจดเสียภาษีใหม่เปน7 ที่นั่งซึ่งจ่ายอีกเปนแสน
และส่วนใหญ่ก็ใช้กันผิดๆนี่แหละ เคยมีข่าวว่าจะโดนจับปรับก็มีคนเคยโดนแต่น้อยมาก

-อันนี้ขึ้นอยู่กับวิจารนยาน-

4.มีก็ดีกว่าครับ แต่ที่เคยขับไม่มีก็ไม่ได้เดือดร้อน

5. ผมลอง ตั้งแต่ยุคแรกๆ โช้คเก่าโม / เปลี่ยนเวสโค้ส โดบินสัน หมดไปเปนแสน
สรุปดีขึ้นนิดเดียวแต่มันก็ยังเด้งอยู่ดี ไม่ได้เปลี่ยนจากเกวียนเป็น ราชรถ มันแค่เกวียนเด้งมากไปเปนเกวียนเด้งน้อยลง ปัจจุบันใช้Ransho ก็ไม่ต่างกับเดิมๆเท่าไหร่ ได้เสียเงินแล้วสบายใจ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 12:20:09 »
ข้อ 3
ถ้าอยากได้ 11 ที่นั่ง ก็จดป้ายฟ้า
ถ้าอยากได้ 7 ที่นั่ง ก็ซื้อรุ่น 7 ที่นั่ง แล้วจดป้ายดำ

แต่การเสียภาษีประจำปี ป้ายดำ  เสียตามซีซี  จะแพงกว่าป้ายฟ้านะ

สมัยก่อน เคยเห็นกระบะ 4 ประตู ใส่หลังคา เติมที่นั่ง เพื่อทำทะเบียนสีฟ้า เพื่อเลี่ยงภาษี  พอจดเสร็จ ถอดหลังคาวิ่งก็มี

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 13:24:45 »
ถ้าไม่ติดขัดเรื่องประตูเปิด ไฟฟ้า 2 ข้างก็แนะนำรถตู้หลังคาสูงไปเลยครับ สามารถทำเบาะด้านหลังให้เหลือ 5 ที่นั่งได้ตามใจชอบ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 13:42:39 »
ป้ายฟ้า ไม่ได้แพงมากอะไรหรอกครับ
รถโฟล์ก คาราเวลล์ ของอาผม ก็ป้ายฟ้าทุกคันนะครับ
เบาะ VIP เหมือนทุกคัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 15:35:45 »
ร้านทำเบาะเขาจะจัดรูปแบบการวางเบาะใหม่ครับ ด้านหลังนั่งสบาย 5 คน นั่งลำบาก 3 คน (ซึ่งจะไม่มีใครนั่ง)
คนขับ 1 คน และคนนั่งหน้าอีก 1 ที่นั่งได้ปกติ ตรงกลางระหว่างคนขับและคนนั่งหน้าก็ได้อีก 1 คนครับ (ซึ่งปกติก็พับพนักพิงลงมาวางแขน วางของมากกว่า)  รวมกันได้ 11 ที่นั่ง จดป้ายฟ้าได้ตามปกติครับ

ลองหาข้อมูลดูครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ tookkoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 15:48:12 »
ของผมใช้มาเข้าปีที่6แล้วครับ เปลี่ยนเทอร์โบ พร้อมอินเตอร์คูลตอนประมาณ110,000กม ทีแรกเปลี่ยนตัวควบคุมหมดไปร่วม30,000บาท ใช้ได้เดือนกว่าเสียอีก ทีนี้เปลี่ยนยกลูกเลย รวมท่อเข้าออก และอินเตอร์หมดไปอีก60,000กว่าบาท ที่ศูนย์ใหญ่วิภาวดี
  แล้วเรื่องระบบป้องกันล้อหมุนฟรี ที่จริงจำเป็นมากนะ แต่ดันไม่มีให้ ผมเผลอกดคันเร่งที่ถนนเปียกแฉะ2ครั้ง รถส่ายไปมาอันตรายมาก
  ไฟหน้าไม่ค่อยสว่าง ทั้งไฟสูงด้วย ผมต้องเปลี่ยนเป็น HID ไบซีนอนลูกแก้ว 23,000บาท ดีมาก
แตรก็เปลี่ยนให้ดังขึ้น, ช่วงล่างก็เปลี่ยนให้นิ่มขึ้น43,000บาท
  การขับขี่มันส์ วงเลี้ยวแคบมาก ทัศนวิสัยดีมองเห็นได้ไกล(ข้ามหลังคารถเก๊งไปเลย)
ตอนนี้ช้มา150,000กว่าโลแล้ว ขนคน ขนของสะใจ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 15:57:39 »
ถ้าขับเร็ว คงต้องปรับแต่งช่วงล่างครับ จะ H1 หรือจะ รถตู้แบบพรีเมี่ยมก็อาจจะไม่พอ

เรื่องจดป้ายฟ้า ถ้าจะจดจริงๆ ผมว่าลองดู Ventury อีกคันดีมั๊ยครับ เพราะยังไงก็จะไปทำช่วงล่างอยู่แล้ว เรื่องศูนย์ก็ไม่ต้องห่วงด้วย

ส่วนภายใน จะเอาหรูหราแค่ไหน มีร้านรับทำเยอะแยะครับ

ออฟไลน์ ~pOppY~

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2016, 23:12:44 »
     ผมใช้ตัว grand starex vip อยู่คับ การขับขี่วิสัยทัศน์ดีคับ  เลี้ยวง่าย กลับรถสบาย แต่ของผมปรับเอนเบาะคนขับไม่ได้เพราะคอนโซลทีวีติดเบาะข้างหลังคนขับเลยคับ
      ข้อเสียที่ผมเจอคือ คนขับสะเทือนกระด้างพอสมควร แต่เบาะvip คู่หลัง ถ้านั่งนานมีกรวยไตอักเสบคับ สะเทือนทุกเม็ด ทุกหลุม และถ้ามีผู้โดยสารนั่งเต็มจำนวน ที่เก็บกระเป๋าเดินทางน้อยมากถึงมากที่สุด  ต่อให้นั่งแค่เบาะvip  2คนพับเบาะแถวหลัง ก็ยังได้ค่อนข้างน้อยอยู่ดี  ประตูไม่ไฟฟ้า คนสูงอายุ กว่าจะเปิด ปิดได้แต่ละครั้ง ง้างทีลมแทบจับ
      วิธีแก้ปัญหา เปลี่ยนสปริง โชค ช่วยได้พอสมควร และรุ่นใหม่ล่าสุดมีประตูไฟฟ้าดีหน่อย ถ้ารุ่นเก่า ไปทำเพิ่มได้คับ สักข้างก็ยังดีเผื่อผู้สูงอายุคับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2016, 07:13:54 »
     ผมใช้ตัว grand starex vip อยู่คับ การขับขี่วิสัยทัศน์ดีคับ  เลี้ยวง่าย กลับรถสบาย แต่ของผมปรับเอนเบาะคนขับไม่ได้เพราะคอนโซลทีวีติดเบาะข้างหลังคนขับเลยคับ
      ข้อเสียที่ผมเจอคือ คนขับสะเทือนกระด้างพอสมควร แต่เบาะvip คู่หลัง ถ้านั่งนานมีกรวยไตอักเสบคับ สะเทือนทุกเม็ด ทุกหลุม และถ้ามีผู้โดยสารนั่งเต็มจำนวน ที่เก็บกระเป๋าเดินทางน้อยมากถึงมากที่สุด  ต่อให้นั่งแค่เบาะvip  2คนพับเบาะแถวหลัง ก็ยังได้ค่อนข้างน้อยอยู่ดี  ประตูไม่ไฟฟ้า คนสูงอายุ กว่าจะเปิด ปิดได้แต่ละครั้ง ง้างทีลมแทบจับ
      วิธีแก้ปัญหา เปลี่ยนสปริง โชค ช่วยได้พอสมควร และรุ่นใหม่ล่าสุดมีประตูไฟฟ้าดีหน่อย ถ้ารุ่นเก่า ไปทำเพิ่มได้คับ สักข้างก็ยังดีเผื่อผู้สูงอายุคับ
ลิมไปเลยว่า Grand Strarexมีคอนโซลทำให้เบาะคนขับปรับเอนไม่ได้จริงครับ ผมเคยขับVWเองก็เจอปัญหาแบบเดียวกันเลย H1รุ่นแรกเบาะแถวสุดท้ายเลื่อนเข้าได้น้อยทำให้ใส่กระเป๋าได้ไม่มากผมเลยเอาไปให้ร้านเบาะแก้ให้เลื่อนได้มากกว่าเดิมครับ ส่วนประตูไฟฟ้าก็ติดเพิ่มกับVan Paradiseครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 09:26:00 »
ช่วงล่างนี่แข็งจริง
แต่ลองลดลมยางช่วยได้จริง
ถ้าเปลี่ยนยางเกรดดีขึ้นลดลมยางบางท่านอาจจะจบ
ถ้าขับไม่เร็ว เจอเนินเจอหลุมหยอดเอา

ประตูปกติผมจะเป็นคนดูแลให้อยู่แล้ว
ทั้งเด็กทั้งผู้สูงอายุ ไม่มีปัญหา ไม่ต้องไฟฟ้าก็ได้
กรณีเอารุ่นอีลิตหรือทัวร์ริ่ง ก็จะประหยัดงบไปเยอะ

แอร์ตัว2016ก็ยังไม่ฉ่ำ อาจจะต้องเข้าไปติดac kitกับทางศูนย์เพื่อให้ลดการตัดคอมแอร์ประมาณนี้

จดทะเบียนถูกต้องดีกว่า เอาตัวท็อปเลยถ้าต้องการ7ที่นั่ง เอารุ่น11มาถอดที่นั่งจดป้ายดำยังไงก็ไม่คุ้ม
ขับเดิมๆ11ที่นั่งผมว่าก็ไม่ได้ขี้เหร่หรือไม่สะดวกสบายตรงไหน เบาะปรับแต่งได้ นั่งน้อยก็หันเบาะแถวสองมาเป็นที่รองเท้าของแถวสามได้

ส่วนตัวว่าเอารุ่นต่ำๆไว้ไม้ต้องแต่งไรมากเอาที่จำเป็น
มันจะคุ้มค่ามากกว่า เพราะต้องยอมรับว่าค่าเสื่อม
สมัยนี้ ยิ่งยี่ห้อไม่ตลาดนี่มันหายเยอะเข้าไปอีก

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2016, 10:04:30 »
ผมไม่เคยได้ลองขับรถรุ่นนี้ครับ
แต่เจอขับบนถนนความเร็วเกือบๆ 190 อยู่ 2 ครั้ง
ครั้งแรก วิ่งตามรถเก๋งที่ผมขับ
ครั้งที่สอง วิ่งตามมอเตอร์ไซด์ที่ผมขี่
สมรรถนะใช้ได้เลยครับ ถ้างบถึงก็เอาตัว 7 ที่นั่งที่มีระบบความคุมการทรงตัวไปเลยครับ
รถครอบครัวเอาที่มีความปลอดภัย ครบๆ ไปเลยดีกว่าครับ