ผู้เขียน หัวข้อ: ESP(VSC,ESC,VSA) หากเทียบกับAll Wheel Drive ใครจะคุมรถตอนฉุกเฉินได้ดีกว่ากันครับ  (อ่าน 8325 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ESP(VSC,ESC,VSA) หากเทียบกับAll Wheel Drive ใครจะคุมรถตอนฉุกเฉินได้ดีกว่ากันครับ??

จำได้ว่า XV MY2015 ไม่มี แล้วเซลบอกว่ามีขับ 4 อยู่แล้วซึ่งดีกว่า ESP เสียอีก (จริงไหมครับ??)

แต่ไม่แน่ใจว่า XV MY2016 มี ESP หรือยัง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เซลล์มันเคยพูดอะไรให้รถตัวเองเสียหายมั่ง

ผมว่าอย่างใดอย่างหนึ่งมันตัดสอนยากนะ แต่ผมรู้สึกมันใจว่า ขับ 2 + ระบบ มันน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ bahamu

• Sr. Member
อยู่ที่การตอบสนองของระบบ ต้องลองในสนามทดสอบ

ขับสี่ตลอดเวลา กินน้ำมันมากกว่าขับสอง สึกหรอมากกว่า
ต้องถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายมากกว่า บางคันสามจุด

ขับสอง มีกันส่าย ใช้ปั้มabsคุม เบรคทีละล้อได้
ต้องถ่ายน้ำมันเบรกทุกปี เพื่อให้ระบบทน ราคาถูกกว่าน้ำมันเฟืองท้ายเยอะ

ถ้าขับไม่เกินหกสิบ แล้วเบรค หักหลบกระทันหัน มีabs+กันส่ายจะคุมรถง่ายกว่า
ขับสี่ตลอดเวลา เพราะเมื่อเบรกจะล้อตาย ย้ำเบรกจะคุมยากกว่า

ถ้าทั้งสองคันมีabs มีกันส่ายจะแก้อาการท้ายปัดได้ง่ายกว่าที่ความเร็วต่ำ
ขับสี่ตลอดเวลาจะดีกว่า ในรถขับหลัง ถ้าขับหน้าจะเป็นขับสี่กระเทย แค่เบรกก็คุมง่ายแล้ว
แต่ต้องมีabsติดรถเสมอ

ออฟไลน์ Alcatraz

ขึ้นอยู่กับสถาการ์ณ สมมุติว่า xv ไม่มีระบบช่วยยกเว้น abs (แต่ผมว่ามันมีนะ)

ถ้าบนถนนลื่น ขับสีได้เปรียบกว่า แต่ถ้าบนถนนลาดยาง และมีความเร็วเข้ามาเกี่ยว เก๋งจะได้เปรียบกว่าเพราะศูนย์ถ่วงต่ำกว่า

ออฟไลน์ chamanow88

ขับสี่ดีกว่าสิครับ รถสปอตหลายๆรุ่นยังต้องขับสี่เลย
ขับสองแบบมี VSC ระบบจะเข้ามาช่วยเมื่อเกิดเหตุแล้วให้กลับมาสมดุล
แต่ขับสี่จะพยายามทำให้รถสมดุลตลอดเวลา อีกอย่างรถขับสี่เกือบทุกคันมีระบบ VSC ซ้อนอีกทีอยู่แล้ว
อย่าเอาความรู้สึกมาเปรียบครับต้องขับเอง

ออฟไลน์ akewizard

All wheel Drive หมายถึงรถรุ่นไหนบ้างครับ....?? 
ถ้าหมายถึงพวกขับสี่ Fulltime มันไม่ได้มีแค่ยี่ห้อ Subaru นะ ต้องบอกไว้ก่อน...

Fortuner ตัวก่อน-รุ่นท๊อปก็เป็นขับสี่ Fulltime หรือแม้แต่ PajeroSport ก็มีโหมดวิ่งขับสี่ Fulltime แบบ Lancer EVO ให้เลือกใช้ ...ยังไม่นับพวกฝั่งยุโรปอย่าง Audi ที่มีระบบ Quatto ด้วยนะ
แล้วรถพวกนี้รวมถึง XV มันก็ไม่ได้มีแค่ขับสี่เปล่าๆ แต่มีระบบช่วยการทรงตัวมาเสริมมาให้หมด (ระบบ VSC ใน Fortuner ขับสี่ก็มี)

XV มันรวมระบบทุกอย่างไว้ในปุ่มเดียวที่เรียกว่า VDC ที่เซลล์บอกว่าระบบนี้ไม่มีทำเอาผมอยากรู้เลยว่าเซลล์ของศูนย์ไหน ?? เพราะระบบนี้มันเป็น Option พื้นฐานของ Su รุ่นใหม่ๆหมดแล้ว

ส่วนพวก AWD Part time รุ่นใหม่ๆเช่น Mazda CX-5 ,Honda CRV  นอกจากเป็น AWD แล้วก็ยังมีระบบช่วยทรงตัวมาให้หมด มันไม่ได้เป็น AWD เปล่าๆ

ผมต้องขออภัยเจ้าของกระทู้ด้วยครับที่เห็นแย้ง  แต่อยากจะบอกว่าคำถามนี้เป็นการถามเปรียบเทียบในสิ่งที่อาจจะไม่มีจริงในโลกนี้
ถ้าจะเปรียบเทียบกันจริงๆ อาจจะต้องเทียบรถขับ 2 ที่มีระบบช่วยทรงตัว กับพวกรถ 4X4 ที่ปรับเป็นแบบวิ่ง Fulltime ได้  จะตรงคำถามมากกว่าครับ

ออฟไลน์ madboy

XV ตัวเก่าก็มี ESP นี่ครับ :-\

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเซลล์ให้ข้อมูลแบบนี้จริงต้องให้ผู้จัดการสาขาโบกซักที ไม่รู้เรื่องของที่ตัวเองขายเลย

ออฟไลน์ O_o"

อย่าไปมั่นใจในระบบมันมากนักครับ เห็นว่ามีมาให้ อัดเต็มทุกโค้ง ฝนตกหนัก อัดไปเลย 150-180

ระบบมันมีข้อจำกัด ในตัวมันเอง ในบางสถานะการณ์ ระบบก็ไม่ทำงาน บางเซ็นเซอร์เสีย หรือชำรุด

ระบบขับสี่ก็เช่นกัน เวลาทำงานไม่ได้หมายความว่าจะเกาะถนน แค่ดีกว่าขับหน้า ขับหลัง ช่วงล่าง และยางก็มีส่วนสำคัญเช่นกัน ต้องพึ่งพากัน

ที่สำคัญสุดคือ คนขับ ต้องรู้ลิมิตของรถ และตัวเองด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2016, 11:38:12 โดย O_o" »

ออฟไลน์ ps000000

ทำใจครับ เซลล์ขายสินค้าสมัยนี้ (ไม่เฉพาะรถยนต์)

ออฟไลน์ pony

ขับสี่ AWD กับ ESP/ESC มันเป็นระบบที่มีจุดประสงค์คนละอย่างนะครับ ระบบอันหนึ่งทำงานเพื่อช่วยเพิ่มการยึดเกาะให้เสียการควบคุมยากขึ้นแต่ไม่ได้มีส่วนช่วยให้กลับมาควบคุมได้เมื่อเกิดอาการไปแล้ว ส่วนอีกอันไม่ได้ช่วยให้เกาะเพิ่มขึ้นแต่ทำงานเพื่อรักษาการทรงตัวให้กลับมาควบคุมได้เมื่อเกิดอาการแล้ว

ทีนี้คำถามคือมันใช้แทนกันได้มั้ย ตอบคือไม่ได้นะครับ และไม่ได้หมายความว่ารถที่มีระบบ AWD จะสามารถคุมรถ "ขณะเสียการทรงตัว" ได้เพียงแต่มันช่วยไม่ให้เสียการทรงตัวง่ายเท่ารถขับสองทั่วไป

เพราะเมื่อเสียการทรงตัวอย่างแรก ESP/ESC ต้องเริ่มเบรคเพื่อหยุดล้อที่เกิดการลื่นไถลโดยสั่งการผ่านระบบ ABS ของแต่ละล้อ + ตัดกำลังขับเคลื่อน ในขณะเดียวกันก็สั่งปล่อยเบรคในล้อฝั่งอื่น (ทราบจากตำแหน่งของพวงมาลัยว่ากำลังหักไปทางไหนแล้วระบบจะคำนวนให้ว่าจะแก้อาการกลับด้วยล้อฝั่งไหน)

เพื่อหยุดอาการไถลของรถให้กลับมาอยู่ในการวิ่งแบบปรกติเพื่อที่ผู้ขับจะสามารถควบคุมพวงมาลัยต่อบังคับทิศทางไปได้ ที่ว่ามาทั้งหมดมันเกิดขึ้นในช่วงเวลาเพียงเสี้ยววินาที

แต่ระบบ AWD นั้นมันทำงานบนพื้นฐานของหลักการที่ว่าในการขับ center differential จะส่งกำลังไปยังล้อคู่หน้าและหลังในสัดส่วนที่กำหนดไว้เช่นวิ่งทางตรงปรกติอาจเป็น 50/50 60/40 70/30 เมื่อล้อคู่หน้าที่มีแรงลากเสริมกับล้อคู่หลังที่กำลังดันทำให้มันช่วยเพิ่มการยึดเกาะได้ดีกว่ารถขับหน้า/ขับหลังทั่วไป (ไม่ต่างอะไรกับ Full time 4WD)

เมื่อเกิดแรงเสียดทานขึ้นเช่นขณะเลี้ยวล้อคู่หน้าจะเกิดแรงเสียดทานเยอะกว่า ระบบจะลดกำลังที่ถ่ายไปคู่หน้าเพื่อถ่ายไปยังล้อคู่หลังเยอะขึ้นลดอาการฝืนขณะเลี้ยว ระบบนี้ถึงเหมาะกับถนนปรกติทั่วไปเพราะมันช่วยเพิ่มความสามารถในการยึดเกาะแต่ถ้าเอาไปลุย off road รับรองจบ

เพราะถ้าติดหล่มโคลนล้อใดล้อหนึงมีอาการไถลหรือลื่นระบบมันก็ทำหน้าที่ของมันคือถ่ายกำลังไปยังล้อที่เสียดทานน้อยซึ่งก็ทำให้มันยิ่งหมุนฟรีเสียกำลังขับไปในขณะที่ล้ออื่นๆที่มีแรงเกาะเยอะจะไม่มีกำลังขับเพื่อพาออกจากอุปสรรค

ซึ่งการป้องกันคือรถ AWD สมัยนี้มันจะมีระบบ TRC ป้องกันล้อหมุนฟรีซึ่งเป็นส่วนนึงของ ESP/ESC มาช่วยเบรคล้อที่กำลังลื่นให้ล้ออื่นมีกำลังขับเคลื่อนเหลือ สมัยก่อนจะเป็นพวกเฟืองท้าย Limited slip ที่เป็นเฟืองกลไกแต่ทำหน้าที่เดียวกัน

เวลาขับรถลงข้างทางหรือน้ำขังด้วยความเร็วได้โดยไม่เสียการทรงตัวรถไม่หมุนแบบที่เซลลชอบเอามาพูด มันเป็นเพราะระบบ TRC ใน ESP/ESC ที่ทำงานผสานกับ ระบบขับสี่ AWD แต่ถ้าหากมีแค่ขับสี่อย่างเดียวแล้วเล่นกันแรงเกินไปมันก็หลุดอยู่ดี

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
อย่าไปว่าเซลล์เลยครับ
ซูบารุไทยเองก็เคยลงโฆษณาตามนอตยสารรถยนต์ว่าระบบ AWD ของเค้าสำคัญกว่า Airbag
ผมอ่านละยังเงิบเลย ช่างกล้าเอามาเปรียบเทียบกันได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Untouchable

ผมขอขับ2ล้อหลังแล้วใส่ระบบครบๆ ถ้าขับ2ล้อหน้าผมเลือกไปขับ4ครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: ESP(VSC,ESC,VSA) หากเทียบกับAll Wheel
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2016, 14:26:51 »
ถ้าให้เลือกอย่างเดียวเรื่องช่วยตอนฉุกเฉินหรือลืมตัว(เช่นเวลาขับลงเขา หรือเข้าโค้งแคบๆที่ไม่คุ้นเคย) ESP(VSC ฯลฯ) ช่วยในยามฉุกเฉินได้ดีกว่า เครื่องจะโดนตัดทอนกำลังลง และเบรคให้ได้สมดุลย์ที่สุด

แต่ถ้าจะทำเวลาในโค้งจะสู้ขับ4ไม่ได้

ทั้งหมด เดาครับ

ออฟไลน์ min217

• Full Member
ขับสี่ AWD กับ ESP/ESC มันเป็นระบบที่มีจุดประสงค์คนละอย่างนะครับ ระบบอันหนึ่งทำงานเพื่อช่วยเพิ่มการยึดเกาะให้เสียการควบคุมยากขึ้นแต่ไม่ได้มีส่วนช่วยให้กลับมาควบคุมได้เมื่อเกิดอาการไปแล้ว ส่วนอีกอันไม่ได้ช่วยให้เกาะเพิ่มขึ้นแต่ทำงานเพื่อรักษาการทรงตัวให้กลับมาควบคุมได้เมื่อเกิดอาการแล้ว

ทีนี้คำถามคือมันใช้แทนกันได้มั้ย ตอบคือไม่ได้นะครับ และไม่ได้หมายความว่ารถที่มีระบบ AWD จะสามารถคุมรถ "ขณะเสียการทรงตัว" ได้เพียงแต่มันช่วยไม่ให้เสียการทรงตัวง่ายเท่ารถขับสองทั่วไป

เพราะเมื่อเสียการทรงตัวอย่างแรก ESP/ESC ต้องเริ่มเบรคเพื่อหยุดล้อที่เกิดการลื่นไถลโดยสั่งการผ่านระบบ ABS ของแต่ละล้อ + ตัดกำลังขับเคลื่อน ในขณะเดียวกันก็สั่งปล่อยเบรคในล้อฝั่งอื่น (ทราบจากตำแหน่งของพวงมาลัยว่ากำลังหักไปทางไหนแล้วระบบจะคำนวนให้ว่าจะแก้อาการกลับด้วยล้อฝั่งไหน)

เพื่อหยุดอาการไถลของรถให้กลับมาอยู่ในการวิ่งแบบปรกติเพื่อที่ผู้ขับจะสามารถควบคุมพวงมาลัยต่อบังคับทิศทางไปได้ ที่ว่ามาทั้งหมดมันเกิดขึ้นในช่วงเวลาเพียงเสี้ยววินาที

แต่ระบบ AWD นั้นมันทำงานบนพื้นฐานของหลักการที่ว่าในการขับ center differential จะส่งกำลังไปยังล้อคู่หน้าและหลังในสัดส่วนที่กำหนดไว้เช่นวิ่งทางตรงปรกติอาจเป็น 50/50 60/40 70/30 เมื่อล้อคู่หน้าที่มีแรงลากเสริมกับล้อคู่หลังที่กำลังดันทำให้มันช่วยเพิ่มการยึดเกาะได้ดีกว่ารถขับหน้า/ขับหลังทั่วไป (ไม่ต่างอะไรกับ Full time 4WD)

เมื่อเกิดแรงเสียดทานขึ้นเช่นขณะเลี้ยวล้อคู่หน้าจะเกิดแรงเสียดทานเยอะกว่า ระบบจะลดกำลังที่ถ่ายไปคู่หน้าเพื่อถ่ายไปยังล้อคู่หลังเยอะขึ้นลดอาการฝืนขณะเลี้ยว ระบบนี้ถึงเหมาะกับถนนปรกติทั่วไปเพราะมันช่วยเพิ่มความสามารถในการยึดเกาะแต่ถ้าเอาไปลุย off road รับรองจบ

เพราะถ้าติดหล่มโคลนล้อใดล้อหนึงมีอาการไถลหรือลื่นระบบมันก็ทำหน้าที่ของมันคือถ่ายกำลังไปยังล้อที่เสียดทานน้อยซึ่งก็ทำให้มันยิ่งหมุนฟรีเสียกำลังขับไปในขณะที่ล้ออื่นๆที่มีแรงเกาะเยอะจะไม่มีกำลังขับเพื่อพาออกจากอุปสรรค

ซึ่งการป้องกันคือรถ AWD สมัยนี้มันจะมีระบบ TRC ป้องกันล้อหมุนฟรีซึ่งเป็นส่วนนึงของ ESP/ESC มาช่วยเบรคล้อที่กำลังลื่นให้ล้ออื่นมีกำลังขับเคลื่อนเหลือ สมัยก่อนจะเป็นพวกเฟืองท้าย Limited slip ที่เป็นเฟืองกลไกแต่ทำหน้าที่เดียวกัน

เวลาขับรถลงข้างทางหรือน้ำขังด้วยความเร็วได้โดยไม่เสียการทรงตัวรถไม่หมุนแบบที่เซลลชอบเอามาพูด มันเป็นเพราะระบบ TRC ใน ESP/ESC ที่ทำงานผสานกับ ระบบขับสี่ AWD แต่ถ้าหากมีแค่ขับสี่อย่างเดียวแล้วเล่นกันแรงเกินไปมันก็หลุดอยู่ดี
ชัดเจนมาก ทำให้ผมเข้าใจขึ้นเยอะ ขอบคุณากครับ

ออฟไลน์ SM.

ขับ4 น่าจะดีกว่านะครับ ระบบไม่รู้ดีแค่ไหน การตอบสนองต่างๆอีก

ออฟไลน์ Fly to dream

ตอบได้ในคลิปนี้แน่นอนครับ ขับ 4 เหมือนกัน ปิดกับเปิด ESP,TCS

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอขอบคุณทุกท่านครับ ทำให้ผมได้ความรู้มากขึ้นโขเลยครับ  ;D ;D

กลับมาดู Brochure Subaru XV MY2015 มี VDC นะครับ แต่ไม่มีชื่อเต็มภาษาอังกฤษ มีแต่ภาษาไทยเขียนว่า "ระบบควบคุมเสถียรภาพ (VDC)" ผมคงยึดติดกับคำว่า"ระบบควบคุมการทรงตัว" หรือ VSC, ESP, ESC, VSA เลยถามเซล Subaru ครับว่ามีระบบควบคุมการทรงตัวพวก ESP หรือ VSC ไหม คำตอบที่ได้คือ "ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อของเราสามารถช่วยให้คุณควบคุมรถได้อย่างมั่นใจอยู่แล้วครับ ระบบเหล่านั้นจึงไม่จำเป็นต้องมี!!"

เฮ่อ@@#$@  ผมซึ่งความรู้น้อยก็เลยโดนหลอกไปเต็มๆ :( :(

สรุปว่าระบบขับเคลื่อน 4 ล้อจะทำให้การเข้าโค้งบนถนนเปียกเป็นเรื่องง่าย
แต่ VSC, EPS, ESC, VSA, VDC จะทำให้ควบคุมรถได้หลังสูญเสียการควบคุมสินะครับ

ถ้ามองระบบขับเคลื่อนแบบ AWD ในระดับราคา  1 ล้านต้น ในหัวผมตอนนี้ก็มี XV กับ Triton Double Cab 4x4 A/T ที่มี Super Select แบบ PJS
ถ้าเน้นทางเรียบถนนดำ ก็คงไปตกที่ XV แน่เลยครับ แต่ถ้าจะเน้นลุยต่างจังหวัดทางลูกลังนี้คงต้อง Triton สินะครับ

Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

promt

• บุคคลทั่วไป
ชอบกระทู้แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
ขอขอบคุณทุกท่านครับ ทำให้ผมได้ความรู้มากขึ้นโขเลยครับ  ;D ;D

กลับมาดู Brochure Subaru XV MY2015 มี VDC นะครับ แต่ไม่มีชื่อเต็มภาษาอังกฤษ มีแต่ภาษาไทยเขียนว่า "ระบบควบคุมเสถียรภาพ (VDC)" ผมคงยึดติดกับคำว่า"ระบบควบคุมการทรงตัว" หรือ VSC, ESP, ESC, VSA เลยถามเซล Subaru ครับว่ามีระบบควบคุมการทรงตัวพวก ESP หรือ VSC ไหม คำตอบที่ได้คือ "ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อของเราสามารถช่วยให้คุณควบคุมรถได้อย่างมั่นใจอยู่แล้วครับ ระบบเหล่านั้นจึงไม่จำเป็นต้องมี!!"

เฮ่อ@@#$@  ผมซึ่งความรู้น้อยก็เลยโดนหลอกไปเต็มๆ :( :(

สรุปว่าระบบขับเคลื่อน 4 ล้อจะทำให้การเข้าโค้งบนถนนเปียกเป็นเรื่องง่าย
แต่ VSC, EPS, ESC, VSA, VDC จะทำให้ควบคุมรถได้หลังสูญเสียการควบคุมสินะครับ

ถ้ามองระบบขับเคลื่อนแบบ AWD ในระดับราคา  1 ล้านต้น ในหัวผมตอนนี้ก็มี XV กับ Triton Double Cab 4x4 A/T ที่มี Super Select แบบ PJS
ถ้าเน้นทางเรียบถนนดำ ก็คงไปตกที่ XV แน่เลยครับ แต่ถ้าจะเน้นลุยต่างจังหวัดทางลูกลังนี้คงต้อง Triton สินะครับ

AWDก็ระบบขับเคลื่อนเหมือน4WD ขัับหน้าขับหลัง ก็ดูข้อดีข้อเสียของแต่ละระบบเรื่องการควบคุมครับ

ส่วนพวกระบบESPควบคุมการทรงตัวเกี่ยวกับระบบเบรคครับ ระบบพวกนี้ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพ ความพร้อมความสมบูรณ์ของระบบเบรคด้วยครับ
ต้องไม่เกินลิมิตของมันด้วย เจอแอ่งน้ำใหญ่มากๆก็ไม่รอดเหมือนกัน หรือเบรคจนผ้าเบรคร้อนแล้วเกิดอาการเฟดระบบสั่งทำงานจริงแต่เบรคไม่อยู่ก็เป็นปัญหาได้เช่นกันครับ
โดยพื้นฐานระบบเบรคคือfirst piorityในการสร้างรถครับ

ออนไลน์ renew

จำเขามา
All Wheel Drive    = Active Safety
ESP(VSC,ESC,VSA)  = Passive Safety
 ส่วนตัวเลือก All Wheel Drive ครับมันช่วยให้ไม่เกิด ดีกว่าเกิดเเล้วแก้ครับ

ออฟไลน์ YenChar

ขับสี่ดีกว่าครับ

ระบบช่วยเหลือ มันจะทำงานตอนรถกำลังแย่
เช่น หักหลบแล้วท้ายปัด รถเอียงจนจะคว่ำ หรือล้อลื่นไถล่
แต่ขับสี่ ทำให้รถไม่แย่ตั้งแต่แรก
หักหลบแล้วท้ายไม่ออก รถไม่เอน ถ่ายแรงบิดไปทุกล้อได้ดี

สมมุติรถ 2 คัน คันนึงขับสองมีระบบ อีกคันขับสี่ เข้าโค้งแรงๆบนถนนลื่นๆ
คันขับสองเริ่มหลุดโค้ง รถลื่น จนระบบเข้ามาช่วย และปลอดภัย
ส่วนคันขับสี่ รถขับในโค้งได้ดี โดยไม่ต้องอาศัยระบบเข้าช่วย และปลอดภัย
ทั้งคู่ปลอดภัยเหมือนกัน...

ชอบกระทู้แบบนี้ครับ

ขอบคุณมากคร้าบบ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Arturoz

• Newbie
  • *

เยี่ยมครับ ได้ความรู้เยอะเลย  :)
I am forever walking upon these shores,
Betwixt the sand and the foam,
The high tide will erase my foot-prints,
And the wind will blow away the foam.
But the sea and the shore will remain
Forever. -Kahlil Gibran-

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
AWD กันไม่ให้มันเกิด
ESP แก้ไขสิ่งที่มันเกิด

ประมาณนี้

ออฟไลน์ madboy

2 ตัวนี้ ถ้าคุยเรื่องทางลูกรังอย่างเดียว ไม่ว่ากันเรื่องเกาะกว่า ไม่เกาะกว่าตอนความเร็วสูง

ถ้าลุยเยอะ ใช้งานหนัก ก็เลือกตามกลุ่มรถดีกว่า ค่าดูแล XV ไม่ถูกนะครับ เช็คระยะถูกที่สุดก็เกือบ 4 พันบาท ผมยังมองว่าค่าดูแล กระบะก็ยังน่าคบหากว่าครับ  ;)

ออฟไลน์ O_o"

มาชมหลักการทำงานกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2016, 15:32:48 โดย O_o" »

มาชมหลักการทำงานกันครับ

Clip ล่างนี่ ระบบฉลาดมากครับ จนรู้สึกว่า ESP อาจจะแทบไม่มีโอกาสได้ทำงานเลย   :) :)