ผู้เขียน หัวข้อ: กระจกตัดแสงอัตโนมัติ ทำงานยังงัยครับ  (อ่าน 12848 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  ผมสงสัยมานานมากว่า กระจกมองหลังมันรู้ได้อย่างไร ว่ามีแสงไฟสูงส่องมา
แล้วมันใช้วิธีลดแสง หรือ หักเห หรือ กระจายยังงัยครับ

ออฟไลน์ watchakt

• Jr. Member
  • **
Re: กระจกตัดแสงอัตโนมัติ ทำงานยังงัยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 16:07:41 »
ผมก็อยากรู้นะครับ

แต่บางทีก็ไม่ชอบเพราะตัดซะเหลือแต่ดวงไฟ บางทีดูรถด้านหลังไม่ออกเลยว่าสิบล้อ หรือรถเก๋ง

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
Re: กระจกตัดแสงอัตโนมัติ ทำงานยังงัยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 16:29:51 »
ตามที่ผมเข้าใจ เมื่อมีไฟสูงสาดเข้ามา ระบบจะอาศัยการทำงานของเซ็นเซอร์วัดระดับแสง แล้วระบบไมโครคอนโทรลเลอร์จะทำการตัดแสงที่ชั้นกระจกให้โดยอัตโนมัติ (กระจกจะเป็นสีเขียวๆอมฟ้า) รถบางรุ่นจะมีปุ่มให้เปิดปิดการทำงาน

Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 16:32:01 »
อธิบายแบบงูๆปลาๆนะครับ ตัวกระจกใช้ sensor วัดแสงเหมือนระบบไฟหน้าออโต้ และในตัวกระจกมีสารเคมีเหลวบางอย่างใส่ไว้ ทีนี้พอความเข้มแสงถึงที่ตั้งต่าเอาไว้ มันจะสั่งให้สารเคมีในกระจกเกิดปฏิกิริยาทำให้กระจกเข้มขึ้นจนดูดแสงที่เข้ามาไปเกือบหมดครับ พอความเข้มแสงที่ส่องเข้ามาลดลงจนถึงระดับที่ตั้งค่าเอาไว้มันก็จะเลิกทำปฏิกิริยากระจกก็จะกลับมาใสเหมือนเดิม หลักการทำงานมีแค่นี้เอง

ปล. สายไฟที่ต่อเข้ากระจกมันจะเชื่อมสวิตซ์ไฟหน้า,กุญแจสตาร์ท,สวิตซ์เกียร์ถอย เพื่อปรับความเข้มของกระจกให้เหมาะสมที่สุดครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 16:44:08 »
ฃองเอาแฟลส่องตรงรูเซ็นเซอร์ดูครับตัวกระจกมีของเหลวอยู่ด้สนในทำให้กระจกเข้าขึ้นได้ครับถ้าจำไม่ผิดเป้นตะกั่วกระตุ้นการทำงานด้วยไฟฟ้า

ออนไลน์ Mokorx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 16:53:47 »

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 17:52:49 »
เขาเรียกว่า EC Miror ครับ หรือ Electrochormatic Miror ใช้หลักการทางไฟฟ้ามาทำให้กระจกเปลี่ยนสีเพื่อลดทอนแสง เช่นเดียวกับหน้าต่างบนเครื่องบิน Boeing 787 ... ไม่ได้ใช้ของเหลวมาเคลือบกระจกแต่อย่างใด

ส่วนการทำงาน ที่กระจกจะมี Sensor อยู่ 2 ตัว ด้านหน้ารถ-ด้านในรถ ถ้าแสงตกกระทบไปที่ Sensor ตัวด้านในรถมีความสว่างมากกว่าความเข้มแสงที่ Sensor ตัวด้านหน้ารถวัดได้ จะทำการลดทอนแสงลงครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 20:06:32 »
ถ้าออโต้ก็ตามท่านด้านบนว่าครับมีเซ็นเซอร์สองตัวหน้าหลังเทียบแสงกันถ้าต่างกันทำงาน  กลางวันลองเอามือปิดด้านหลังกระจกก็ตัดแสงให้ครับ  แต่รุ่นเก่าที่ใช้มือปรับจะใช้การหักเหแสงด้วยมุมวิกฤตแทน

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 22:13:48 »
เขาเรียกว่า EC Miror ครับ หรือ Electrochormatic Miror ใช้หลักการทางไฟฟ้ามาทำให้กระจกเปลี่ยนสีเพื่อลดทอนแสง เช่นเดียวกับหน้าต่างบนเครื่องบิน Boeing 787 ... ไม่ได้ใช้ของเหลวมาเคลือบกระจกแต่อย่างใด

ส่วนการทำงาน ที่กระจกจะมี Sensor อยู่ 2 ตัว ด้านหน้ารถ-ด้านในรถ ถ้าแสงตกกระทบไปที่ Sensor ตัวด้านในรถมีความสว่างมากกว่าความเข้มแสงที่ Sensor ตัวด้านหน้ารถวัดได้ จะทำการลดทอนแสงลงครับ
gคยเห็นรถเพื่อน E39 มันกลายเป็นผลึกสีเงินๆพอไปกดๆมันยุบเหมือนเป็นของเหลวอันนี้เนื้อกระจกหรอครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 23:59:22 »
เข้ามาเก็บความรู้..... :)

ว่าแต่ผมพึ่งรู้การทำงานของกระจกตัดแสงอัตโนมัตินะเนี่ยว่ามันจะค่อยๆ ปรับระดับความเข้ม/สีของกระจกเอง นึกว่าจะพลิกเลนส์กระจกไปมาแบบเดียวกับปรับด้วยมือ

ส่วนเรื่องสิ่งที่อยู่ภายในกระจก ถ้าเป็นอย่างที่คุณ Nutnano บอกว่าเป็นแบบเดียวกับ 787 ก็คือใช้ของเหลวที่อยู่ในรูปแบบเจลที่สามารถเปลี่ยนสีหรือความเข้มของแสงได้โดยกระกระตุ้นทางไฟฟ้า ถูกประกบกับกระจกหรือวัสดุอื่นเป็นแซนวิชล่ะครับ ขึ้นอยู่กับว่าโรงงานจะกำหนดแบบไหน จะว่าไปแล้วมันก็คือเทคโนโลยีของแอลซีดีแหล่ะเนอะ

ผมเดาเอาจากข้อมูลที่ค้นมาคร่าวๆ นะครับ ผิดถูกอย่างไรช่วยอธิบายเพิ่มเติมจะดีมากเลยครับ :D
http://gizmodo.com/5829395/how-boeings-magical-787-dreamliner-windows-work
https://en.wikipedia.org/wiki/Liquid-crystal_display
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2016, 23:03:45 »
ผมก็อยากรู้นะครับ

แต่บางทีก็ไม่ชอบเพราะตัดซะเหลือแต่ดวงไฟ บางทีดูรถด้านหลังไม่ออกเลยว่าสิบล้อ หรือรถเก๋ง