ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะรู้ได้ไงครับว่ารถสวมทะเบียนสวมเล่มปลอม  (อ่าน 7413 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
ตามหัวข้อเลยครับ เวลาเราไปซื้อรถมือ2นอกจากจะดูตัวรถแล้วเราจะเช็กยังไงว่าเป็นเป็นรถโดนขโมยมา สวมทะเบียนกับเล่มปลอมเอามาขาย

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: เราจะรู้ได้ไงครับว่ารถสวมทะเบียนสวมเล่มปลอม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 09:34:57 »
เช็คเลขเครื่อง กับเลขตัวถัง ให้ตรงกับในเล่ม คับ

ออนไลน์ Smith686

Re: เราจะรู้ได้ไงครับว่ารถสวมทะเบียนสวมเล่มปลอม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:00:47 »
เช็คเลขเครื่อง กับเลขตัวถัง ให้ตรงกับในเล่ม คับ
    ถ้าเขาใช้วิธีตอกเลขตัวถังกับเลขเครื่องใหม่ได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:05:34 »
....ไปโอนขนส่ง  ชัวร์ ..แต่ถ้ารถเราเป็นรถสวม  แล้วดันโอนได้  รถทะเบียนจริงจะเป็นรถปลอมไป...

ส่วนเลขเครื่อง-ตัวถัง  ถ้าชุดปลอมเก่งนี่  เนียนมาก  ตัวเลขไข่ปลานี่ไม่ต่างกันเลย  มองยาก...

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:12:19 »
....ไปโอนขนส่ง  ชัวร์ ..แต่ถ้ารถเราเป็นรถสวม  แล้วดันโอนได้  รถทะเบียนจริงจะเป็นรถปลอมไป...

ส่วนเลขเครื่อง-ตัวถัง  ถ้าชุดปลอมเก่งนี่  เนียนมาก  ตัวเลขไข่ปลานี่ไม่ต่างกันเลย  มองยาก...
สมัยนี้ยังเป้นไข่ปลาหรา เดี่ยวลองไปดุที่รถผมมั่งละ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:21:10 »
ถ้าโอนขนส่งผ่านก็ถือว่าเป็นรถจริงอะครับง่ายๆเลย 

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 10:52:41 »

สมัยนี้ยังเป้นไข่ปลาหรา เดี่ยวลองไปดุที่รถผมมั่งละ

ไข่ปลานี่เลขเครื่อง   ส่วนตัวถัง เลขปกติ....(ไม่รู้ว่ารุ่นใหม่แบบไหน  คันล่าสุด ก็ปี 10)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 13:09:48 »
เช็คคร่าวๆ นำเลขตัวถังรถ   เลขเครื่องยนต์   เลขป้ายทะเบียน ไปขอตรวจดูได้ที่ขนส่งทั่วประเทศครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 14:29:52 »
    ถ้าเขาใช้วิธีตอกเลขตัวถังกับเลขเครื่องใหม่ได้หรือเปล่า

ถ้าตอก น้ำหนักแต่ละตัวจะไม่เท่ากันครับ มีลึกบ้างตื้นบ้าง และแนวจะไม่ค่อยตรง
เพราะจริงๆเค้าตอกเลขโดยใช้เครื่องจะตอกทีเดียวพร้อมกันหมด น้ำหนักจะเท่ากันและเป็นแนวเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 15:12:31 »
ขอบคุณทุกครับคิดเห็นนะครับ

ออนไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 18:31:48 »

ถ้าซื้อรถจากเต๊นท์  เขาจะไปทำเรื่องโอนให้เองใช่หรือเปล่า  แล้วเราจะเช็กยังไงล่ะ

ออฟไลน์ Sencha

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2016, 20:12:59 »
รู้สึกพวกนี้เขาจะมีระบบของเขานะครับ ใส่เลขทะเบียนไปขึ้นมาหมดเลย  ยี้ห้อ รุ่น cc กรรมสิทธิ์ ไฟแน๊นซ์ ต่อทะเบียนหรือยัง