ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านมีความคิดอย่างไรกับ City CNG ที่ให้ส่วนลด 1 แสนบาทครับ  (อ่าน 4321 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
พอดีผมขับรถผ่านแถวบ้านครับ

เห็นโฆษณา ว่า Honda City ให้ส่วนลด 1 แสนบาท

ตอนแรกผมก็โอ้วโห นึกในใจทำไม city ใจดีจัง ส่วนลดตั้ง 1 แสน

แต่พอมองดีๆ ตกใจครับ เพราะพบว่าส่วนลด 1 แสน คือ เฉพาะรุ่น City CNG เท่านั้น

อยากถามเพื่อนๆ ทุกท่านว่า คิดว่าส่วนลดของตัว CNG คุ้มค่าน่าเล่นไหมครับ

เมื่อเทียบกับตัวปกติที่ราคา 5 แสนปลายๆ ครับ ;)

ออฟไลน์ Tan Int

ก็ต้องดูส่วนลดตัวปกติด้วย ตัวปกติถูกกว่า CNG 50,000 บาท ถ้าตัวปกติลดประมาณนี้เอาตัวปกติเถอะ
CNG ประหยัดกว่าน้ำมันก็จริงแต่รุ่นนี้ดันเติม E85 ได้ (CNG ถ้าจำไม่ผิดเติมได้ถึง E20)ก็คงไม่จำเป็นต้องใช้แก๊สแล้ว แถม CNG ค่าดูแลรักษาเพิ่มขึ้นอีก

สมมติ City CNG S MT ลด 1 แสน จะเหลือ 510,000 โดยประมาณ(แต่ผมว่าคงไม่ใช่ตัวนี้หรอก น่าจะ S AT/V AT) ตัวนี้น่าจะคุ้ม
ใช้น้ำมันเป็นหลักก็ได้ สลับแก๊สใช้บ้างไว้เลี้ยงระบบ เผื่อน้ำมันขึ้นอีกรอบก็สบาย 5555
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ถ้าตัวปกติเติม E20 ไม่เติม E85 เพราะมันไม่ประหยัด ขับแบบไม่ติดเท่าไหร่ จะได้ตกโลละ 1.6 บาท
ใช้ CNG จะตกโลละ 0.9 บาท ประหยัดโลละ 0.7 บาท
ถ้ารถวิ่งวันหนึ่งไม่มากคือไม่เกิน 80 โล เล่นตัวน้ำมันแล้วหากน้ำมันแพงขึ้นมากจริงไปติด LPG ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ rut191

ถ้าไม่คิดอะไรก็มากก็เหมือนแถมติดngvให้ฟรีครับe85ราคาน้ำมันปัจจุบันผมว่าไม่ประหยัดนะ

ออฟไลน์ a14

• Full Member
พิจารณาการใช้งานประกอบ ใช้ในเส้นทางที่มีปั๊ม NGV คิวต่อเติมไม่เยอะ ขับไม่ซิ่งมาก โอเคอยู่ ตอนนี้น้ำมันถูกอาจดูไม่น่าสนใจ แต่ถ้าราคาน้ำมันถึงระดับ 35-40 บาทต่อลิตร ตอนนั้นจะรู้สึกคุ้มค่าขึ้นมาทันที แต่อายุการใช้งานเครื่องยนต์จะสั้นลงนะครับ 1 แสนโลนิดๆ อาจต้องเปิดฝาเครื่อง และช่างศูนย์ฮอนด้าก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องซ่อมบำรุงด้วยซิครับ ถนัดแค่งานเช็คระยะ ถ่าย นมค. และเปลี่ยนอะไหล่ โดยเฉพาะชิ้นแพงๆ แบบนั้นละก็งานถนัด พิจารณาดูอีกทีนะครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ rtong

รถโชว์หรือเปล่าครับ
ติดป้ายเรียกลูกค้าเข้าศูนย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 16:28:09 โดย rtong »

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมว่าคุ้มนะ

เคยมีโอกาสใช้รถแฟนเก่า เป็น City CNG รุ่น V โดยรวมก็ใช้ได้ ถึงจะเติมได้แค่ E20 แต่ก็มีความประหยัดพอตัว

ที่สำคัญคือ ถ้าวันไหนราคาน้ำมันขึ้น NGV ที่อยู่ด้านหลังจะช่วยคุณได้ครับ

ถ้าลดแสนนึง ผมว่าน่าสนดีออก

ออฟไลน์ Neokv

• Jr. Member
  • **
น่าสน เพราะน้ำมันไม่มีทางต่ำอย่างนี้ไปตลอด
ลงได้ขึ้นได้ อย่างดีก็ขับน้ำมันไปก่อน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
หากเคยใช้หรืออยากใช้จริงๆ แล้ว okey กับสเปครถที่เขาให้มา สุดท้ายคือทดลองขับ ถ้าถูกใจก็ซื้อได้เลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
ลด 1 แสน น่าสนใจนะ เพราะราคาน้ำมันตอนนี้น่าจะอยู่ในช่วงขาขึ้นแล้ว
ถึงจะเติม E85 ไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร เติม NGV ยังไงก็ประหยัดกว่าเติม E85 อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
  รุ่นปรกติ เหนมีส่วนลดประมาณ4-6หมื่นแล้วนะครับ ตัวCNG ถ้าเส้นทางวิ่งอยู่ในแนวท่อก็าซก็น่าสนครับ  ลองดูตอนนี้เห็นฮอนด้ามีโปรช่วยผ่อน 1000 บาท12เดือน แต่ต้องดูดอกประกอบกันด้วยนะครับ  แถวบ้านผมเห็นคิวแล้วสยองแทน ดีที่ว่าช่วงนี้ราคาน้ำมันลดลงมาเยอะ

promt

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันถูกแบบนี้ CNG ตายเหียก

ลดราคาเยอะๆ เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปเอารุ่นธรรมดาดีกว่าครับ ลดหลายหมื่นเหมือนกัน
แต่ถ้าไม่ซีเรียสผมว่าคุ้มดีนะ รุ่นนี้โลละบาท ประหยัดดี

ออฟไลน์ kittivit

• Newbie
  • *
หลังไมล์ 0 ได้ไหมครับ สนใจจะออกรุ่นนี้อยู่ 

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าได้วิ่งใกล้ๆ บ่อยๆ ผมว่าคุ้มนะครับ สมัยก่อนที่ผมเรียนอยู่ ชะอำ ระหว่าง มีเพื่อนใช้ทั้ง Vios กับ City CNG ค่าน้ำมันต่างกันสุดขั้ว เวลาวิ่ง ไป-กลับ กรุงเทพ-ชะอำ Vios 500บาท ส่วน City 100 บาทยังเหลือ แต่ถ้าวิ่งแค่ในกทม. City ธรรมดา ดีกว่าครับ ได้ Option เยอะว่าในราคาที่พอๆกัน เสียดายถ้าเอาตัว V+ มาทำ จะดูน่าสนกว่านี้ แต่ราคาคงแรงขึ้นไปอีก
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ -Brian

ถ้าวิ่งวันละ 100โลขึ้น หรือเป็นอาชีพที่ใช้รถออกงานทั้งวัน คุ้มครับ รถใหญ่ ติดแก๊ส นี่มันสเป๊คในฝันของคนไทยส่วนใหญ่เลยครับ

แต่ถ้าใช้แค่ขับไปทำงานนิดหน่อย ขับไปเที่ยวเสาร์ - อาทิตย์  ผมว่าเล่นตัวธรรมดาคุ้มกว่าครับ เพราะส่วนลด 4-5 หมื่น บวกกับราคาตัวรถถูกกว่าถ้าเทียบรุ่นย่อยเดียวกัน อาจจะคุ้มกว่าก็ได้ครับ