ผู้เขียน หัวข้อ: รีบจัด ใส่น้ำเปล่าลงในถังพักน้ำหล่อเย็น มันจะเป็นอะไรมั้ยฮะ  (อ่าน 6854 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือช่วงนี้ฝนเริ่มตก ผมเห็นว่าใช้น้ำยาฉีดกระจกบ่อยกลัวถังน้ำยามันแห้ง พอดีถือสายยางอยู่ใกล้ๆรถพอดี ไม่คิดมากเปิดก๊อกน้ำ ( เป็นน้ำจากบ่อน้ำที่บ้านคับใส บริสุทธิ์สะอาดอยู่) แล้วเสียบสายยางลงไปในถังพักแต่ก็แป๊บเดียวก้ดึงออกมาคับ ไม่เยอะเท่าไหร่ ทีนี้พอได้สติ เอ๊ะ ท้อมันทำไมต่อไปยังหม้อน้ำ อ่ะจ้ากก นั่นมันถังพักน้ำยาหล่อเย็นนี่นาเพราะมีสีเขียว มีขีด full ด้วย แต่มันเลยขีดมานิดเดียวไม่เยอะเท่าไหร่ ไม่ทราบว่ามันจะเป็นอะไรมั้ยคับ หรือต้องถ่ายทิ้งแล้วใส่น้ำยาหล่อเย็นลงไปใหม่คับ รถผมมาสด้าสองคับ ขอบคุณมากคับสำหรับคำตอบ :)

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ไม่เป็นอะไรหรอกครับ...น้ำเปล่าๆเลยมันก็ใช้ในระบบหล่อเย็นได้ น้ำยาหล่อเย็นช่วยแค่ให้จุดเดือดน้ำในระบบสูงขึ้นเท่านั้นเอง
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

อ้อ เหรอคับ ขอบคุณมากคับ พอดีถังมันอยู่ใกล้กันไปหน่อย ลืมดูดีๆ อิอิ :-X

ออฟไลน์ ps000000

ผมเคยใส่ในหม้อน้ำเลยด้วย วันหลังค่อยใส่น้ำยาเข้าไป

ออฟไลน์ toonze

ไม่เป็นไรครับ ค่อยเปลี่ยนถึงระยะเลยที่เดียว

ออฟไลน์ samaklen

เปลี่ยนถ่ายใหม่ทุกปีนะครับ
ผสมตามอัตราส่วนที่แจ้งไว้ข้างกระป๋อง
ยกเว้นน้ำยาที่แจ้งว่า longlife
น้ำยาช่วยเพิ่มจุดเดือดของน้ำ ป้องกันโลหะออกซิไดส์กับน้ำ
ควรใช้เสมอครับ อย่าใช้น้ำเปล่าอย่างเดียว
ยกเว้นฉุกเฉิน

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
หม้อน้ำรถกระบะขนของที่ร้านทุกคันใช้แต่น้ำเปล่า ล้างทุกปี

ใช้มาเกินสิบปี เกินสองแสนโลทุกคัน ไม่เคยมีปัญหา รั่ว หรือความร้อนขึ้น

มีแต่ช่วงล่างที่พังไว  เพราะถนนห่วย >:(

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
นิดหน่อย ไม่เป็นไรฮะ
ไม่ใช่เรื่องวิกฤตแต่ประการใด

วันหลังก็เติมน้ำยาหม้อน้ำลงไปอีกนิด ให้ส่วนผสมมันพอดีกับน้ำที่เติมเข้าไป ก็ใช้ได้แล้วฮะ
มันเกินระดับก็ช่างมัน เดี๋ยวมันระบายทิ้งเอง
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ SM.

ถ้าน้ำบ่อสะอาดอยู่ ก็ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
รถผมทั้งรถเก๋งทั้งกระบะ ก็เติมน้ำขวดที่ขายๆในร้านสะดวกซื้ออะครับ

แต่ในหม้อหลักใช้น้ำยาแบบไม่ผสมน้ำ
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ dht_tubes

ไม่เป็นไรครับ สมัยก่อนไม่มีน้ำยา ก็เติมน้ำเปล่ากันนี่แหละ

อย่าเติมผิดอันละกันครับ นานมาแล้วผมเคยเจอสาวๆ เติมน้ำลงกระป๋องน้ำมันเบรค ยังดีที่ไม่ได้เอารถไปใช้

ขอบพระคุณทุกๆความเห็นมากเลยคับ สมาชิกบอร์ดนี้น่ารักทุกคนเลยคับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ madboy

ไม่เป็นไรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเห็นหลายคนก็เติมน้ำเปล่าไม่เป็นไรนะครับ
แต่ผมเติมน้ำของมันดีกว่า ไม่ได้เติมบ่อยๆอยู่ละ ที่สำคัญก็ไม่ได้แพงอะไร

promt

• บุคคลทั่วไป
นิดหน่อยครับ ความเข้มข้นแค่นี้ ไม่เป็นไรครับ

น้ำดิบ น้ำประปา ไม่ควรเติมหม้อน้ำเพราะจะทำให้เกิดคราบสนิมตามวาล์วน้ำ ปั้มน้ำ

ควรใช้น้ำที่ขายสำหรับเติม เช่น ของ T เพราะมีสารหล่อลื่นเติมมาด้วย จะทำให้วาล์วน้ำไม่เสียเร็ว

ออฟไลน์ Darkart

เติมน้ำได้ ไม่เป็นไร ยามฉุกเฉิน เติมน้ำยาหม้อน้ำเพิ่มไปด้วย เมื่อรถถึงระยะเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำ จัดการเปลี่ยนเลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์