ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกระบะ NP300 ครับ  (อ่าน 3389 ครั้ง)

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
สอบถามเรื่องกระบะ NP300 ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 23:40:29 »
พอดีญาติจะออกรถใหม่ ได้ไปดู NP300 ไว้ แต่ได้ไปหาลองรถดูหลายศูนย์ ไม่มีรถทดลองขับเลย บางที่ไม่มี(บอกไม่มีนานแล้ว) บางที่ก็ให้แค่ขยับถอยหน้า-หลังรถในศูนย์เท่านั้น บางศูนย์บอกมีรถแต่คนเก็บกุญแจไม่อยู่ ผมรู้สึกว่ามาตรฐานและการบริการต่างจากเจ้าตลาด
จึงอยากถามคนที่ใช้รุ่น Calibre อยู่ ว่า
1. ช่วงล่างเข้าใจว่าน่าจะไม่ได้ดีที่สุด แต่มันอยู่ระดับไหนเมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ ผมชอบช่วงล่าง ไทรทัน 2.5 ตัวก่อน มาก ส่วนวีโก้แข็งไปหน่อย
2. รอบเครื่องมันมาช้ามั้ย ถ้าเทียบกับวีโก้ 2.5(วีโก้ เริ่มบูสที่ 1,600 รอบ) เพราะบางทีรำคาญเวลาใช้ในเมือง ไทรทัน 2.5 มาช้า น่ารำคาญ
3. ออกตัวเกียร์ 2 โดยปล่อยคลัทช์ไม่เหยียบคันเร่งได้มั้ย เพราะ นาวาราตัวก่อนของญาติ กับอีซูซุ2.5 เครื่องดับง่ายกว่าไทรทัน2.5กับวีโก้
4. การเบรคเป็นยังไงบ้าง ตามเท้าดีหรือไม่ หัวทิ่มมั้ย ผมว่าเบรควีโก้ไม่ค่อยตามเท้า

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องกระบะ NP300 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 06:54:24 »
ไม่เคยลองเข้ามาแอบอ่านครับ ผมใช้รีโว่อยู่

ออฟไลน์ xman2029

Re: สอบถามเรื่องกระบะ NP300 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 08:22:22 »
เคยขับตัว 190 ม้า 7at สักพักนึงผมว่าก็โอเคนะ เครื่องยนต์แรงมาตอนรอบต่ำๆสัก 1600-1700 มาแล้ว แต่ กินน้ำมันดุมากตอนวิ่งในเมืองน่าจะเพราะเป็นเครื่องเก่ามาปรับปรุงใหม่ แต่ทางไกลพอสู้กันคนอื่นเขาได้อยู่บ้างได้ประมาณที่ คุณจิมมี่ ทดสอบไว้ ส่วนเบรกไม่ขอออกความเห็น เพราะขับนานแล้ว จนลืมความรู้สึกไปแล้ว

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 08:49:13 »
มองรุ่นไหนครับ เพราะรู้สึกมันจะมีเครื่องยนต์ให้เลือก 163hp(??) กับ 190hp

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 10:32:30 »
ผมใช้ตัวท็อป VL 7AT อยู่ กับเคยขับตัวเกียร์ธรรมดาวนรอบศูนย์มานิดหน่อยตอบให้ละกัน

1. ช่วงล่างแข็งกว่าไทรทันใหม่ นิ่มกว่ารีโว่และเรนเจอร์ก่อน MC ถ้ารถเปล่ามีดีดบ้าง แต่ถ้านั่ง4คน หรือที่ท้ายบรรทุกซัก 100 โลขึ้นนี่ช่วงล่างเฟิร์มพอดีเป๊ะยังกะรถคนละคัน

2. ตัว 163 บูสต์ติดไวกว่าตัว 190 นิดนึง แต่ไม่รอรอบแบบไทรทันใหม่แน่ๆ

3. ออกเกียร์2ต้องเติมคันเร่งช่วยครับ แต่ออกตัวง่ายกว่า D40 นาวาร่าตัวเก่ารายนั้นออกเกียร์2ยากมากจะดับท่าเดียว

4. แป้นเบรคน่าจะเป็นจุดดีที่สุดอันนึงของรถรุ่นนี้ตอบสนองได้ดี ค่อนข้างไหลลื่นตามเท้าครับ

ปล. ผมไม่รู้ว่าคุณเล็งแค็ปหรือ4ประตู ถ้า4ประตูไปลองเบาะหลังให้ดีก่อนนะว่าโอเคมั้ย NP300 มีแอร์เป่าข้างหลังทุกรุ่นก็จริงแต่นั่งสบายน้อยที่สุดในบรรดากระบะตอนนี้ล่ะ ส่วนผมนั้นไม่มีปัญหาเพราะคนนั่งหลังส่วนใหญ่ตัวเล็กกันเลยไม่มีใครบ่นเพราะมันพอดีกับตัวเค้า

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 11:36:42 »
ชัดเจน เห็นภาพเลย ขอบคุณมากคับ^^

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 12:49:19 »
ผมใช้ตัว4ประตูขับ4ออโต้190แรง เคร่าๆที่พอจับใจความได้ ช่วงล่างเซทแนวกลางๆ นุ่มพอประมาณ เกาะกำลังดี ไม่ถึงที่สุดแต่เพียงพอและมั่นใจต่อการขับขี่ในทุกสถานการณ์ครับ อาการดีดพอประมาณแต่ถ้าขับบ่อยๆน่าจะชินได้ไม่ยาก (ปกติผมขับปิคอัพเป็นประจำเลยไม่ค่อยอะไรกับอาการดีดเท่าไร) เรื่องช่วงล่างถ้าชอบบาลานซ์ๆน่าจะถูกใจ บางคันเกาะมากแต่ไม่นุ่ม บางคันนุ่มมากแต่ไม่เกาะ np300 นี่กำลังดีครับ ขับสบายเอาสนุกยังไงก็ได้ ตินิดเดียวพวงมาลัยย่านความเร็วต่ำหนักมือไปนิด กลับรถหรือเข้าซองต้องออกแรงพอดู แต่ถ้าย่านความเร็วกลางยันสูงโอเคเลย ตึงมือกำลังดีไม่มีวูบวาบ

รอบเครื่องไม่ช้าน่ะครับ (190แรง) พันกลางๆนี่ก็ไหลมาแล้ว มาไวทันใจ ชอบจัดจ้านไม่ผิดหวัง แต่รอบจัดไปนิดน่ะ ที่ความเร็ว100กม/ชม รอบอยู่ที่ประมาณ1850 ในขณะที่เจ้าอื่นเขาประมาณพันกลางค่อนมานิดๆเอง ขนาดมีออโต้7สปีดมาช่วยแต่ก็เหมือนไม่ได้ช่วยตัดทอนอะไรสักเท่าไร ดีที่ไหลลื่นต่อเนื่องไม่มีสะดุด ส่วนเรื่องออกตัวอันไม่ทราบเพราะของผมออโต้ครับ เคยขับตัวเกียร์ธรรมดาก็ไม่เคยออกเกียร์2ด้วยเพราะปกติขับชอบออกเกียร์1ตลอด

เรื่องเบรคนี่ถือจุดเด่นของเจ้าnp300เลยน่ะครับ น่าจะดีสุดในบรรดาปิคอัพในตลาดตอนนี้แล้ว ตามเท้าดีมาก (ผมว่าน้ำหนักเบรคนี่ดีกว่า accord g9 ที่ใช้อยู่ซะอีก)

แต่ถ้าจะให้ชัวร์ต้องลองขับดูครับ ตอนแรกที่มาใหม่ๆนี่รถเทสมีแทบจะทุกโชว์รูมเลยน่ะครับ เป็นตัวvlซะด้วยที่ส่งมาให้เทสกัน แต่หลังๆมานี่ขายเป็นรถเดโม่ไปกันซะเยอะแล้ว ต้องลองหาดูครับบางที่น่าจะมีให้ลองอยู่