ผู้เขียน หัวข้อ: การรักษาเบาะหนังรถ ต้องดูแลยังไงคะ  (อ่าน 6420 ครั้ง)

ออฟไลน์ Faii

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆนิดนึงคะ สำหรับเบาะหนังเนี่ย ปกติมันต้องลงแว๊กซ์ อะไรตลอดมั้ยอะคะ หรือต้องทำไรบ้างอะคะ พอดีเพิ่ง ขับCiaz RS แต่ก่อนใช้รถที่เป็นเบาะผ้ามาตลอดเลย
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2016, 15:54:05 โดย Faii »

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
Re: การรักษาเบาะหนังรถ ต้องดูแลยังไงคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 16:38:06 »
ลงแว๊กซ์บางชนิดมันก็กัดสีเบาะหนังนะครับ ขึ้นอยู่กับชนิดของหนังที่ใช้ทำเบาะด้วย

ที่เคยใช้ได้ดีและถูกคือเอาครีมทาผิวเรานี่แหละ พวกนีเวีย, วาสลีน เทือกๆนี้

ขวดใหญ่แค่ร้อยสองร้อยบาท เอาผ้าชุบน้ำบิดให้แห้งแล้วเทครีมลงบนผ้า ทาให้ทั่วเบาะทิ้งไว้จนแห้ง

เบาะจะนิ่ม และขาวสะอาดอยู่เสมอครับ ไม่ต้องกลัวน้ำยาจะกัดเบาะเพราะมันใช้กับผิวคนได้ย่อมไม่กัดหนังวัว

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: การรักษาเบาะหนังรถ ต้องดูแลยังไงคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 16:41:59 »
น้ำยาขัดเบาะใช้ได้เลยครับ แต่อย่ามากนะ เดี๋ยวลื่นปรื๊ดเกินไป ขับจะอันตราย เบาะหนังดูแลแค่นี้ครับ ใช้ให้มีความสุข สัก5-6 ปีเอาเข้าขัดใหม่ ราคา 2,000 - 3,000บาท หรือซื้อน้พยาขัดคราบไครออกเองก็ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 18:13:26 »
อีกความเห็นประกอบการพิจารณาเป็นทางเลือก  หากเป็นหนังแท้นะ. ไม่รุ้ว่าciaz เป้นแบบไหน

• ระวังอย่างให้โดนน้ำหรือความชื้น เพราะหนังแท้มีการซึมน้ำดี จะทำให้เกิดเชื้อแบคทีเรียและจะทำให้เกิดกลิ่นเหม็นอับได้
• อย่าให้ถูกแสงแดดนานมาก จะทำให้เบาะหนังแท้กรอบเร็วจากรังสีอัลตราไวโอเล็ตจากแสงแดด
• ไม่ควรเช็ดเบาะด้วยน้ำยาเคลือบเบาะหนังแท้บ่อยเกินไป เนื่องจากน้ำยาต่างๆที่ฝังตัวในหนังทำให้หนังนุ่มดูใหม่ แต่พอน้ำยาเสื่อมสภาพจะเป็นสารที่มีความหนืดสูง ทำให้หนังแข็งชื้น ต้องทาซ้ำใหม่เพื่อให้กลับมานุ่มอีก

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 18:41:48 »
ข้อควรระวังและการดูแลผมทำตามท่านบนว่าไว้ครับ
แค่นี้ก็เพียงพอ ไม่ต้องถึงกับระวังอะไรมากครับ

ส่วนตัวผมว่าดูแลง่ายกว่าเบาะผ้านะ
เปลื้อนน้ำ ฯลฯ ก็รีบเช็ดออก ประมาณนั้นพอครับ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 21:38:26 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยนะครับ สุดท้ายก็เลือก ciaz rs ถามเมื่อหลายเดือนก่อนผมก็เชียร์ 555

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 22:14:08 »
ผมใช้โลชั่นเด็กครับ นุ่มดี กลิ่นหอมไม่แรงมากครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 22:35:55 »
ขยันเคลือบเบาะครับ น้ำยาเกรดดีหน่อย บางรุ่น เป็นทั้งน้ำยาทำความสะอาด และเคลือบในตัวครับ

ขยันเคลือบ ก็จะช่วยยืดอายุ ให้หนังไม่แตกกรอบ ครับ

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2016, 22:43:09 »
หนังจะถูกทำลายโดยความร้อนและ UV ครับ
เพราะฉะนั้นการติดฟิล์มดีๆ ก็ช่วยได้มากครับ
ส่วนน้ำยารักษาเบาะ ถ้าไม่ค่อยมีความรู้มากแนะนำตัวที่ทำความสะอาดพร้อมบำรุงไปเลยในตัวเดียว จะได้ไม่วุ่นวาย

แบบที่ใช้ง่ายๆ ก็ chemical guys sprayable leather ครับ
ฉีดใส่ผ้าแล้วเช็ดลงเบาะ กลับด้านผ้าสะอาดเช็ดอีกที ทำสัก 1-2 เดือนครั้งก็พอครับ
ตัวนี้ฉีดเยอะไปก็ไม่เยิ้ม แต่มันจะเปลืองครับ งานจะออกกึ่งๆ ด้าน ไม่ด้านไปซะทีเดียว แต่ไม่มันจนน่าเกลียดครับ

และเวลาลุกหรือนั่งบนเบาะระวังอย่าให้โดนปีกเบาะมาก บางคนนั่งลงบนปีกเบาะแล้วไถตัวเข้าไปในรถ จะทำให้หนังบริเวณนั้นพังก่อนเลยครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 00:18:04 »
ดูแลกระเป๋าLV ประมาณไหนเบาะหนังก็ประมาณนั้นล่ะคับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 00:39:49 »
ผมใช้ Meguairs Leather cleaner and conditioner gel ขนาด 15.2oz
ทำความสะอาดและปรับสภาพไปในตัว ทาเดือนละครั้ง ใช้ได้ปีละขวด
ขวดละ 500 บาทในเว็บ TWCC  :-X
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2016, 02:11:01 »
ผมใช้โลชั่นเด็กครับ นุ่มดี กลิ่นหอมไม่แรงมากครับ
อันนี้เสริมให้นิดนึงครับใช้ได้แต่ต้องระวังเรื่องส่วนผสมถ้าใช้ที่มีส่วนผสมสารกัดแดดเหลืองซึมเข้าไปในหนังเลยครับแก้ไขลำบากมาก
ระวังตรงนี้ด้วย

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2016, 08:49:07 »
เบาะหนังถ้าเป็นหนังแท้ หลีกเลี่ยงแว็คครับ บ้านเราอากาศร้อนแดดแรง หนังแท้จะเสื่อมและแตกลายงาเร็ว
ถ้าหนังเทียมก็พอจะลงแว็คได้ครับ
การดูแลเบาะหนังที่ผมใช้อยู่ก็คือ น้ำยาปรับผ้านุ่มผสมน้ำ 1 ต่อ 10 เช็ดทำความสะอาดสัปดาห์ละครั้ง
ผมทำแบบนี้มาร่วมสิบปีแล้วครับ เบาะยังคงสภาพเดิม สะอาด นุ่ม หอม