ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง 2 ตัวสุดท้ายที่เข้ารอบสำหรับกระบะ 4 ประตู ช่วยตัดสินใจ???  (อ่าน 7129 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เนื่องจากก่อนหน้านี้ได้มาโพสถามและเพื่อนๆก็แนะนำมา 3 ตัวคือ
1. BS Duller HP
2. Yoko Geo -made in japan 
3. Toyo open Country A25  -made in japan
ได้ไปสอบถามพบว่าตัว 2-3 ไม่มีขายที่จังหวัดเราและคงไม่ไปเปลี่ยนที่อื่นเพราะไม่ค่อยสะดวกเท่าไร ทีนี้เท่าที่หาข้อมูลเพิ่มมีอีกตัวนึงที่รีวิวน่าสนใจ คือ มิชลิน primacy SUV ซึ่งราคาเท่า BS Duller HP เลย คือ 5000บาท/เส้น
จึงอยากขอคำแนะนำด้วยค่ะ --รถกระบะนาวาร่า 4 ประตู ไม่บรรทุก เน้นนุ่มเกาะถนน

ขอบคุณค่ะ
ปล. ใจชอบ มิชลิน primacy SUV เพราะมันมีคำว่า SUV ฟังแล้วมันดูดี

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Michelin Primacy SUV นิ่มกว่าครับ..
ผมเทียบกับ BS Dueler นะ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

Michelin Primacy SUV นิ่มกว่าครับ..
เท่าที่หาข้อมูลมาเขาบอกว่า มิชลินมีข้อเสียคือ จะดีปีแรกหลังจากนั้นยางจะค่อนข้างแข็งเร็ว
ส่วน BS จะนิ่มน้อยกว่า แต่นิ่มอยู่ได้นานและทนทาน
อันนี้จริงเท็จประการใดค่ะ

ออฟไลน์ May_sj

• Newbie
  • *
นิ่ม = มิชลิน

ทน = บริจสโตน

ถ้าเพิ่มโจทย์อีก คือ ใช้แค่ 2 ปีเปลี่ยน ตัวใหนน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
เท่าที่หาข้อมูลมาเขาบอกว่า มิชลินมีข้อเสียคือ จะดีปีแรกหลังจากนั้นยางจะค่อนข้างแข็งเร็ว
ส่วน BS จะนิ่มน้อยกว่า แต่นิ่มอยู่ได้นานและทนทาน
อันนี้จริงเท็จประการใดค่ะ
แข็งเร็วมั้ย?? ผมว่ามันน่าจะแข็งตามอายุการใช้งานนี่แหล่ะครับ..
แต่ก็ยังไม่แข็งเท่า Dueller นะ ผมใช้ Dueller มา 80,000 กม.
ก่อนเปลี่ยนมาใช้ Primacy ยังไม่ถึงสองหมื่น แต่เบื้องต้นรู้สึกว่ามันนิ่มกว่า Dueller ครับ..
ผมใช้กับฟอร์จูนเนอร์ครับ..

ถ้าแค่สองปีเปลี่ยน ผมว่ามิชลินน่าสนใจกว่าครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
จขกท.บอก เน้นนุ่ม เกาะถนน primacy suv ก็ตอบโจทย์เเล้วละคับ ถามว่าเเข็งเร็วมั้ยก็ไม่นะคับก็ตามอายุยางนะ 1.5ปีอะถึงจะเริ่มรู้วว่าไม่เหมือนเดิมเเต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าวิ่งเยอะมั้ย

ออฟไลน์ Tien.W

ดูราคาผิดหรือป่าว ?

Dueler HP SPORT นี่ ยางนำเข้า ราคาแพงมากๆนะครับ เกรดมันเทียบ Latitude HP น่ะครับ ... ตัวนี้ดัง กระด้าง แต่เกาะถนนเรียกว่า สุด สุด อ่ะ

ถ้าเน้นนิ่ม ไป Primacy SUV น่าจะตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ tsubasa

ผมใช้ bridgestone dueler อย่ เวลาเลี้ยวมันจะมีเสียงดัง เอี๊ยดๆ น่ารำคาญครับ

ออฟไลน์ SLuang

ผมใช้ bridgestone dueler อย่ เวลาเลี้ยวมันจะมีเสียงดัง เอี๊ยดๆ น่ารำคาญครับ

มันมีหลายตัว หลายเกรด  H/T  H/P  ...  มี S   มี  H  อีก  ดูดีๆ ครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

ถ้าเพิ่มโจทย์อีก คือ ใช้แค่ 2 ปีเปลี่ยน ตัวใหนน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

ใช้แค่2ปีเปลี่ยนไปมิชลินเลยครับ BS เหมาะกับคนลากยาว
ผมใช้FDทีแรกใช้มิชลีนไพรมาซี3 รถนุ่มเงียบ เกาะถนนดี รีดน้ำโอเค แต่ปลายๆอายุยางหอนครับ ผมยกให้เป็นต้นๆเลยครับ
หลังจากนั้นมาใช้BS AR10 ก็นุ่มกลางๆค่อนไปทางดี เกาะถนนดี รีดน้ำดี ใช้ได้นานมากๆ แถมปลายอายุยางไม่หอน
ทุกวันนี้ใส่ MAXXIS ครับ กลางๆทุกอย่าง ราคาตามงบครับ 5555 ไมไ่ด้ซิ่งอะไรมากด้วยละครับ จัดมาทั้งชุด205-55-16 8000บาท  ::)

ออฟไลน์ Arado_kung

Dueler H/T 689 รึเปล่าครับ ถ้ารุ่นนี้ใช้ไปแปบเดียวทำบ้าอะไรมันก็ร้องน่ารำคาญสุดๆ ส่วนใหญ่ได้มาเป็นยาง OEM ติดรถ

ออฟไลน์ archian

ใจชอบ มิชลิน primacy SUV เพราะมันมีคำว่า SUV ฟังแล้วมันดูดี

ใจชอบแล้วนิครับ

จัดไปอย่างให้เสียครับ    ใช้แล้วเป็นยังไงมาบอกต่อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ chawanan

• Full Member
ผมชอบ มิชลิน Primacy SUV  มากกว่าคับ

ออฟไลน์ Tapanan

ใช้มา 80000 km. ครับ เพิ่งเปลี่ยนยาง....
ผมหายาง % ที่ถอดแบบสดๆๆ ใหม่ๆๆ ครับ... เอารุ่นเดิมเลย..

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ปัจจุบันใช้ Michelin Primacy SUV อยู่ครับ เงียบ นุ่มแบบแน่นๆ เกาะถนนดี เข้าโค้งดี อายุยางสามปีน่าจะอยู่ถึงนะครับ เพราะก่อนหน้านี้ใช้ Michelin Primacy LC อยู่  ก็ใช้เกินสามปีนะครับ  Michelin Primacy SUV นี่โครงสร้างยางแข็งแรงกว่า Michelin Primacy LC อีก เป็นยางตระกูลเดียวกันแต่ตัว SUV จะทนและแข็งแรงกว่า  ตามที่ระบุในโบวชัวรถที่ใช้ได้ของนิสสันมี X-trail กับ Navara NP300 ครับ