ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสงสัยกันมั่งมั๊ยครับว่า ภาษีสรรพสามิตรที่เก็บจากรถ Pickup น้อยๆ หรือ ppv น้อย  (อ่าน 5679 ครั้ง)

ออฟไลน์ keamgladnan

• Sr. Member
เหมือนจะเริ่มแรงกันนะครับ

รู้สึกว่าประเด็นอาจจะอ่อนไหวและทำให้ท่านใดไม่พอใจ ก็ขอปิดประเด็นละกันครับ ไม่อยากเถียงหรือให้มันยืดยาว

ขอลบข้อความครับ     ที่ถามนี้นึกว่าจะว่ากันด้วยต้นทุน ของ การผลิตรถ เทคโนโลยี
  แต่ถ้ามาด้วยเรื่องการศึกษากับศาสนาแบบนี้ ขอจบเลยครับ  เพลีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 21:11:56 โดย keamgladnan »

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ข้อดีของกระบะหรือ PPV (ที่ชาวโลกเค้าเรียกกันว่า SUV Body on frame) คือทนอึดถึกใช้งานได้ทุกสภาวะครับ เอาตรงๆต่อให้ราคามันเท่า D-Segment ผมก็ซื้อกระบะอยู่ดีเพราะการใช้งานของผม D-Segment ไม่ตอบโจทย์ รวมทั้งชาวสวน,ชาวไร่เค้าก็ไม่ซื้อรถเก๋ง,SUV มาขนผลิตผลของเค้าอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=50273.0

มันไม่ได้อยู่ที่สมรรถนะใครดีกว่าควรแพงกว่า มันอยู่ที่ต้นทุนของที่มาทำมันแพง
เพราะจุดมุ่งหมายเค้าสร้างมาให้อึดทนถึก

ลองดูราคารถมือสองตอนนี้ มันสะท้อนต้นทุนที่แท้จริงออกมาแล้วว่า
กระบะยังราคาแพงกว่า D segment เมื่อเวลาผ่านไประยะนึงเท่าๆ กัน

เมืองนอก พวกคนมีการศึกษาเพราะเป็นกลุ่มประเทศที่พัฒนาแล้ว เค้าก็รู้ว่า
กระบะ กับ SUV body on frame มันต้องแพง เพราะเค้าแยกแยะได้
ว่าอันนี้มันทำมาเพื่อให้ทน ให้ลุย มันคนล่ะเรื่องกับเรื่อง แพง สมรรถนะต้องดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 21:14:28 โดย ned »

ออฟไลน์ keamgladnan

รู้สึกว่าประเด็นอาจจะอ่อนไหวและทำให้ท่านใดไม่พอใจ ก็ขอปิดประเด็นละกันครับ ไม่อยากเถียงหรือให้มันยืดยาว

ขอลบข้อความครับ     นึกว่าจะว่ากันด้วยต้นทุน ของ การผลิตรถ
  แต่ถ้ามาด้วยเรื่องการศึกษากับศาสนาแบบนี้ ขอจบเลยครับ  เพลีย

ขอลบข้อความครับ     นึกว่าจะว่ากันด้วยต้นทุน ของ การผลิตรถ

เดี๋ยวผมลบย่อหน้าสุดท้ายให้ครับ ไม่คิดว่าจะอ่อนไหว แค่อยากแชร์ให้เป็นที่รู้ในวงกว้างเท่านั้น

เรื่องต้นทุน เค้าคุยกันแล้วในลิงก์ที่ผมให้ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2016, 21:15:29 โดย ned »

ออฟไลน์ seamonkey

ผมคิดว่าน่าจะมาจากการที่ประเทศเรามีภาคเกษตรกรรมเยอะ การขนส่งที่มีปริมาณไม่มากนั้นกะบะย่อมเหมาะกว่าการใช้สิบล้อยังไม่รวมถึงการข่นคนในต่างจังหวัดในอดีตที่ให้นั่งตรงกะบะหลังได้อีก
ไหนจะกะบะเป็นรถเพื่อการพานิชรัฐจึงส่งเสริมด้วยการลดภาษีเพื่อให้ประชาชนไปทำให้เกิดรายได้ต่อ

ออฟไลน์ h0661036

สมัยผมเรียนปริญญาโท  อาจารย์ที่สอนท่านเคยตั้งข้อสังเกตนี้  และบอกว่า พวกรถpick  up  ที่เก็บถูก เหมือนเป็น การลงทุน (INVESTMENT)  เช่นเดียวกับการนำเข้าอะไหล่รถหัวลากที่ผ่านมา    แต่พวกรถเก๋ง รัฐ มองเป็นเรื่องการบริโภค ( Consumption) เลยเก็บเต็มจำนวน      แต่มันก็มีประเด็นที่เดี๋ยวนี้บางคนก็ซื้อรถกระบะ ใช้แทนที่รถเก๋ง (แล้วทำไมรัฐต้องไปลดภาษีให้ด้วยซึ่งไม่เป็นธรรมกับคนซื้อรถเก๋ง)

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
อาจเป็นเพราะเราเป็นฐานการผลิตหลักรึเปล่าครับเลยเก็บน้อยเพื่อส่งเสริมการลงทุนให้มาก
แต่แอบตกใจตรงต้นทุนที่ พวกเก๋งขนาดb พวกกระบะกำไรบริษัทแค่หลักหมื่น แต่ขนาดdหลายแสน

ออฟไลน์ Devil13

เคยได้ยินว่ารถปิคอัพใช้ในภาคเกษตร จึงไม่เก็บภาษีแพงเพื่อช่วยส่งเสริม ประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมอยากให้เก็บภาษีถูกเฉพาะ pick up ตอนเดียวไม่มีแค๊ปพอ
ส่วนพวก มีแค็ป หรือ 4 ประตู หรือ PPV ให้เก็บเหมือน rate ทั่วไปได้แล้ว

ผมเห็นพวกมี แค๊ป 4 ประตู วิ่งกัน ร้อยล่ะ 90ไม่ได้ขนของ ใช้กันเป็นเป็นรถนั่ง ก็ไม่จำเป็นต้องไปลดภาษีให้นะครับ เอาเปรียบคนอื่น

ออฟไลน์ h0661036

ตัวโครงสร้างภาษี มีส่วนทำให้การเลือกใช้รถถูกบิดเบือนไป

อย่างเช่น  camry  VS  Fortuner   ราคาใกล้เคียงกัน แต่ดูยังไงต้นทุน fortuner ก็สูงกว่าเห็น ๆ

ออฟไลน์ kris-lack

จริงๆอยากใช้รถเก๋งมากกกกกกกกกกกกกกเลยนะ เพราะขับ-นั่งสบายๆ
แต่ด้วยถนนหนทางแถวบ้านนอก มันไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ mamaman

ใครบอก สี่ประตู กับ PPV ไม่น้อยนะครับ
น้อยแค่กะบะ ป้ายเขี้ยว ขวัญใจ ฐานเสียงส่วนใหญ่ของประเทศ ชาวไร่ชาวนา ไม่มีเครดิตครับไม่งั้นขายไม่ออก
ยอดขายรถก็บอกในตัว
ไม่ต้องคิดไรมาก ลดภาษี เท่าเทียม กัน รถเก๋งจะขายดีกว่านี้มากๆๆๆๆๆ
ประเทศ ไทย แบ่ง ชั้น วรรณทางสังคม ชัดเจนครับ
แบ่งด้วย ภาษี รถนี่ละ

ปล ผมก็มี ทั้ง เก๋งละกะบะ นั่นละ
จะไป PPV ตอนนี้ รัฐบาล รู้ ทัน ตั้งภาษีแพงไปละ เลยได้แค่ กะบะ ป้ายเขียว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2016, 15:00:03 โดย mamaman »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมอยากขับกระบะนะครับ

แต่ราคากระบะขับหลัง มีเฟรม มันแพงไป

ถ้ามีกระบะ ราคาสัก 3-4 แสน เกียร์ออโต้ ประหยัดน้ำมัน มีแคปหลัง

ผมก็ซื้อนะ อยากขับมากกว่า Eco car ซะอีก

บรรทุกได้บ้าง ภาษีถูกด้วยคับ

ผมอยากขับกระบะนะครับ

แต่ราคากระบะขับหลัง มีเฟรม มันแพงไป

ถ้ามีกระบะ ราคาสัก 3-4 แสน เกียร์ออโต้ ประหยัดน้ำมัน มีแคปหลัง

ผมก็ซื้อนะ อยากขับมากกว่า Eco car ซะอีก

บรรทุกได้บ้าง ภาษีถูกด้วยคับ

ป้ายเขียว ไงครับ AT ราคา ไม่เกิน 700 K
หรือไม่ก็เอา Single  cab ไปเลย ไม่เกิน 700 K เช่นกัน
เก๋งถ้าไม่นับ eco car ก็ราคา เฉียด 700 K ทุกค่ายนะครับ
แต่ก่อนไม่มี eco car รถเก๋งค่ายอื่นๆ  ก็จะราคา เท่าๆ กะบะครับ

ผมอยากให้เก็บภาษีถูกเฉพาะ pick up ตอนเดียวไม่มีแค๊ปพอ
ส่วนพวก มีแค็ป หรือ 4 ประตู หรือ PPV ให้เก็บเหมือน rate ทั่วไปได้แล้ว

ผมเห็นพวกมี แค๊ป 4 ประตู วิ่งกัน ร้อยล่ะ 90ไม่ได้ขนของ ใช้กันเป็นเป็นรถนั่ง ก็ไม่จำเป็นต้องไปลดภาษีให้นะครับ เอาเปรียบคนอื่น

รถมี Cab จริงๆ ห้า นั่งcab ครับ ป้าเขียวละถูกแล้ว
แต่ไป บังคับ ใช้กฏหมาย จริงๆ จังๆ ดูทะเบียนได้ ครับ สองที่นั่ง
4 ประตู  PPV ตอนนี้เก็บภาษี แพงกว่า eco car อีกครับ
แล้วที่ บอก ให้เก้บ rate ทั่วไปนะ มันมีเหรอทั่วไป

ตอนนี้ บ้านเรา rate มัน มั่วหมดแล้วครับ
พอต้นทุน รถแพง ก้ออก Eco car เพื่อ ให้ได้รถภาษีต่ำ มาขาย แทนที่จะลดภาษี รถลงกระตุ้นยอดขาย
แล้ว มาบังคับที่ Co2 แทนทั้งหมดดีกว่า

ผมว่า ยกเลิก ภาษี เฮงกะบวยนี่เถอะ คุมแค่ Co2 ก้พอละมั้ง ให้ต้นทุนรถ มันสะท้อนภาพจริงของรถเถอะ
แล้วก็เลิก เก้บภาษี รถ เป็นของฟุ่มเฟือยได้แล้ว
ตราบใด ที่ รัฐบาล ไม่คิดจะทำขนส่ง มวลชนดีๆ

ผมว่าเรามาประท้วง เรื่องภาษี รถยนต์ ที่มองรถยนต์ สรรพสามิตกันดีกว่า

ออฟไลน์ flybigbear

คิดมากครับ

มันอยู่ที่ว่าใครจะซื้อมาใช้งานในลักษณะใดที่ตอบโจทย์อาชีพหน้าที่การงานมากกว่าครับ

รถมี Cab จริงๆ ห้า นั่งcab ครับ ป้าเขียวละถูกแล้ว
แต่ไป บังคับ ใช้กฏหมาย จริงๆ จังๆ ดูทะเบียนได้ ครับ สองที่นั่ง
4 ประตู  PPV ตอนนี้เก็บภาษี แพงกว่า eco car อีกครับ
แล้วที่ บอก ให้เก้บ rate ทั่วไปนะ มันมีเหรอทั่วไป

ตอนนี้ บ้านเรา rate มัน มั่วหมดแล้วครับ
พอต้นทุน รถแพง ก้ออก Eco car เพื่อ ให้ได้รถภาษีต่ำ มาขาย แทนที่จะลดภาษี รถลงกระตุ้นยอดขาย
แล้ว มาบังคับที่ Co2 แทนทั้งหมดดีกว่า

ผมว่า ยกเลิก ภาษี เฮงกะบวยนี่เถอะ คุมแค่ Co2 ก้พอละมั้ง ให้ต้นทุนรถ มันสะท้อนภาพจริงของรถเถอะ
แล้วก็เลิก เก้บภาษี รถ เป็นของฟุ่มเฟือยได้แล้ว
ตราบใด ที่ รัฐบาล ไม่คิดจะทำขนส่ง มวลชนดีๆ

ผมว่าเรามาประท้วง เรื่องภาษี รถยนต์ ที่มองรถยนต์ สรรพสามิตกันดีกว่า

ที่พูดมา สมเหตุสมผลที่สุดแล้วครับ