ผู้เขียน หัวข้อ: รถ Dmax 08 มีอาการสตาทติดแล้ว แต่สักพักแล้วเครื่องดับเอง ต้องแก้อย่างไงครับ  (อ่าน 18630 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
มีเรื่องอยากจะสอบถามพี่ในเวปหน่อยครับ
คือรถพ่อผมเป็น Dmax เกียร์ธรรมดาออกเมื่อ 2008 ตอนนี้มีอาการสตาทติดแล้ว แต่สักพักดับเองได้
รถเคยเปลี่ยนแบทมาเมื่อประมาน 2 ปีก่อนครับ ตอนนี้สงสัยมากเพราะถ้าเป็นที่แบทจริงต้องสตาทไม่ติด
แต่นี้สตาทรอบแรกติดปรกติ แต่ดับเองได้เฉย จะมีอาการตอนใช้รถครั้งแรกของวันครับ
รถพ่อผมเข้าศูนย์ตามระยะตลอด เลยงงว่ามันเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
เมื่อไม่นานพ่อผมแกะกล่อง ECU แล้วเจอ"มด"อยู่ข้างใน และเป่าออกเรียบร้อยแล้วครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

เคยเปลี่ยน SCV รึยังครับ ถ้ายังไม่เคยผมว่าเจ้านี่แหละสาเหตุ

ออฟไลน์ sukhontha

ดูชุดดักน้ำ(แย็ค)  น้ำมันอาจจะขาด  ลองแย็คดูครับ..

ออฟไลน์ yord

• Jr. Member
  • **
เอาเข้าศูนย์ซิครับ แป๊ปเดียวก็รู้เรื่องแล้วครับว่าเป็นอะไรต้องแก้ไขอย่างไรและราคาเท่าไร

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
อาการนี้ SCV Valve เลยครับ ใช้ไปนานๆจะมีคราบเหมือนน้ำมันมะพร้าวเกาะ แล้วทำให้ไม่สามารถรักษาแรงดันน้ำมันได้ครับ เลยมีอาการแบบนี้ ลองเข้าไปศูนย์แล้วให้เขาเช็คตรงนี้แล้วกันครับ

ออฟไลน์ Volta

ลองเช็กปั๊มติ๊กในถังน้ำมันด้วยนะครับ มันอาจเสียทำให้ดูดน้ำมันส่งมาให้เครื่องยนต์ไม่พอ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ตอบครับ
ที่บ้านเป็นศูนย ตจว. ช่างไม่ค่อยเก่งเลยต้องหาข้อมูลก่อนครับ จะได้เอาไปคุยกับช่างอีกที
เดียวลองเอาเข้าศูนย์ ให้เค้าแก้ตามที่แนะนำครับ  :)

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
เคยใช้D-Max 3.0 ปี06 พอได้แสนกว่าโลก็มีอาการคล้ายๆแบบนี้ครับสตาร์ดแล้วรอบเดินเบาสวิงๆ แล้วเครื่องก็ดับสรุปเป็นที่ SCV Valve ถ้าวิ่งมาถึงแสนแล้วเป็นไปได้สูงเลยครับ

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
อาจเป็นที่หัวฉีด   เคยเป็นเฉพาะเครื่องเย็น  เครื่องร้อนไม่เป็น   เปลี่ยนหัวฉีด หาย ครับ

ออฟไลน์ Darkart

เช็คระบบน้ำมัน ปั้มติ๊กในถัง+SCV Valve+หัวฉีด เปลี่ยนกรองดีเซลยังครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

เช็คระบบน้ำมัน ปั้มติ๊กในถัง+SCV Valve+หัวฉีด เปลี่ยนกรองดีเซลยังครับ

กรองดีเซลเคยเปลี่ยนครับ เพราะเข้าศูนย์ตามระยะ
แต่ที่เหลือไม่แน่ใจว่าศูนย์เช็คให้ไหม? เดียวลองให้ช่างศูนย์เช็คไล่อาการตามที่แจ้งดูอีกทีครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ